Ni furaha kubwa kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, Radio France International, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue. nam kama nilivyokuahidi mpenzi msikilizaji, katika umewucho wa kwanza ya kipengele hiki kuhusu historia ya redio, wakati dunia ikiadhimisha miaka mia moja tangu kuundwa kwa redio, sehemu hii ya pili inakuletea historia ya kuzaliwa kwa Radio France International, RFI. <tune> Hapo awali, msikilizaji, RFI ilianza kwanza kuwa jarida la ukoloni lililoanza kupitia masafa mafupi na kubeba sauti ya Ufaransa ulimwenguni kote na hasa kwa mwelekeo wa nchi koloni za Ufaransa. RFI iliazimiwa baada ya kuchaguliwa kwa Rais Valery Giscard d'Estaing mwaka 1975 na akatangaza kuvunja ORTF kuwa kampuni saba. RFI ilizaliwa kutokana na mpasuko huo mwaka 1975. Katika mwaka 1981, rais wa Ufaransa François Mitterrand alimaliza ukiritimba wa serikali mmoja ya ahadi za kampeni za uchaguzi wa rais, alimkabidhi kazi hii George Filud, ambaye alikuwa waziri wa mawasiliano zama hizo mnamo 1982. Mwishoni mwa miaka ya 1990 na mwanzoni kabisa mwa miaka ya 2000, redio ilibadilika na kubadilishwa ili kuvutia wasikilizaji wapya <mulia> <mulia> mitandao ya intanet ikavuruga njia za usikilizaji wa wasikilizaji na haswa vijana kati yao. Ni kweli kwamba ni vigumu kuangalia TV ukiwa bafuni au ukiwa unaendesha gari, lakini redio unaweza kuisikiliza kwa mazingira yoyote yale. Msimamizi wa maonyesho yaliyotolewa kwa historia ya Ufaransa katika ukumbi wa sanaa na kazi huko Paris, anaeleza hapa redio ni nini. Wakati wa nadharia yangu ya kujitolea kwa utamaduni wa Ufaransa nilikuwa nimesema, niliandika redio ni mchezo kwa hali ya uzalishaji, inasikika kwa sauti ya juu sana kama hiyo. Lakini baada ya kukutana na watu wengi kutoka redio, nilielewa kuwa ni mtu ambaye tunaweza kucheza katika hali haswa ambazo media hii hutumiwa. Kwa mfano, tunaifanya sauti au sauti, na kwamba tuna vilelezo vya kuweza kufanya vitu vingi kuweza kushirikisha spika yake mbele, kuingia kwa mpokeaji msikilizaji. Inatosha kubadilisha hali ya redio uzalishaji wa kuunda mazingira mapya, hiyo ndiyo redio. hiyo ndiyo maana ya redio msikilizaji, ambapo wasikilizaji wa wengi kile wanachokipenda mara nyingi kusikiliza ni taarifa, lakini pia burudani. ilitarajia kwamba redio inaweza kuleta mapinduzi ya dunia kwa kuleta taarifa wakati mmoja wa tukio. Redio imekuwa chombo ambacho tunasikiliza kuanzia zama za mababu, kama vile matukio makubwa duniani, mathalan hatua za kwanza kuelekea mwezini pamoja na matukio Septemba 11 nchini Marekani. Na mpenzi msikilizaji, nimezungumza na mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI, Bwana Robert Minangwa kuhusu historia ya RFI, lakini pia hapa anaanza kwa kutoa salamu za pole kwa wasikilizaji wa Goma waliokumbwa na mkasa wa volkano. Ajambo wasikilizaji wetu wote wa RFI Kiswahili popote mlipo, na pole kwa wasikilizaji wetu wa Goma kutokana na janga la volkano. Asante. Uh, RFI a été créé RFI iliundwa mwaka 1974 na kwa leo RFI inapeperusha matangazo yake kwa lugha 16. Kuna lugha ambazo zilitoweka kutokana na wakati na kuna nyingine zilijitokeza, hususani lugha za Kiafrika. RFI dispose du premier réseau FM au monde avec 154 relais et 135 en Afrique. RFI ipo katika zaidi ya nchi 150. RFI ni mtandao wa kwanza duniani wa FM ikiwa na viunga 164 na 134 barani Afrika. RFI inazo redio wa shirika zaidi ya 1700 zinazorejelea matangazo ya RFI. RFI inasikika pia duniani kupitia mtandao wa internet na application za simu. Inapatikana pia kupitia podcast mbalimbali mpya, na zote tunazifahamu, na ni muhimu kukumbusha kwamba ni kupitia mitandao ya kijamii inayokuwa kwa kasi. RFI mwaka elfu mbili na ishirini ilivunja rekodi kwa kuwa na wasikilizaji milioni 58 kwa wiki. Bati, un super record, ni hatua kubwa ya zaidi ya asilimia 25 ukilinganisha 25%, na mwaka 2019 RFI imepata wasomaji milioni 33 na zaidi 30 ya asilimia 60 ukilinganisha Nimemuuliza kuhusiana na matarajio ya hapo baadaye. Eh, ulimwengu unapiga hatua, kila kitu kinabadilika, watu wanasikiliza redio kwa mtindo wa kisasa, na vijana hawasikilizi redio kama vijana wa hapo awali, kwa sababu ya mitandao ya kijamii, lakini pia vijana wanapata taarifa kupitia majukwaa mbalimbali. Lazima kulizoea hilo, na ndiyo RFI inafanya kwa kuboresha mitandao ya kijamii. Mathalan, ukiwa kwenye mtandao wa Facebook, unaweza kugusa idadi kubwa ya watu na kuwatolea wito wa kujitokeza kusikiliza kwa upana na uchambuzi zaidi taarifa tunazoandaa. Ni kama vile umeandaa chakula na kutumia viungo mbalimbali, kisha unawakaribisha watu kuja kuonja, plat de nourriture alléchant, sucré avec beaucoup de bonne odeur et qu'on incite les gens à venir le partager, le déguster. Huyo alikuwa ni mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya radio France International bwana Robert Minangwa ambaye tulizungumza naye kwenye makala haya. Naam, katika mwelekeo huo huo nazungumza hapa na mtangazaji wa redio wa shirika wa RFI kutoka huko mjini Butembo, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Naitwa kwa jina la Mumbe Remerva. Niko mtangazaji kutoka kwenye redio pao FM Butembo, ikiwa 98.4 na sisi ni washirika wa redio RFI Kiswahili huko Nairobi, Kenya. Tunawafuata huku sana, tukiwa washirika wenu kwenye redio yetu. wakati kuna matangazo wakati kuna matangazo tunakuwa ni tano juu ya tano kwenye mitambo yetu. Akusu huyo m, miaka 100 tangu redio ilianza. Uh, nasema radio ina mafaa sana, ina mafaa sana sababu inapana habari nzuri, nzuri vipindi vizuri ambavyo vinaadibisha music nzuri nzuri ambazo zinaadibisha. Uh, nasema hivyo radio ni nzuri sana kabisa na ina mafaa mengi, ina mafaa mengi hata hiyo vyombo vingine vimekuja kama TV ikuwa mitandao ya kijamii, sisi tunaendelea tunabaki imara imara kabisa tunabaki imara tukipana mahabari tukipana vipindi hata kama eti kwenye redio hatupate hela vizuri, lakini tunangoja siku moja atapata hela mzuri na tutaweza kuishi vizuri. Uh, mi nasema hivyo mi naongeza hivi ya eh, kwamba redio ni kitu ya maana sana. Wakati hiyo wanasema hiyo TV mi tafata TV sababu watu wengi hawana TV, watu wengi hawana TV hati tukisema hapa unakuwa TV tunasema TV na kwa hiyo hiyo moja ya TV hiyo, watu wengi hata wakuwa wakifuata habari, lakini kwenye radio, na hata tu makala natia kwenye radio unafuata radio vizuri sana bila tatizo. Hata kwenye chombo tunaita telefone unafuata tu habari, unafuata habari nzuri nzuri nzuri nzuri, ambayo kwa wapita kwenye radio hiyo TV unacha kando hapo mitandao ya kijamii nacakando apo sanaenda kwenye redio unafuata habari nzuri nzuri, unafuata na matangazo mazuri. Nikirejea jijini Nairobi, nazungumza na mtangazaji huyu hapa wa Radio Citizen nchini Kenya Shukran. Jina langu ni Fred Ngetich. Mimi ni mtangazaji siku zote husoma taarifa pale Radio Citizen, chemichemi ya ukweli. Nam, uh, Fredi, tufahamishe safari yako ya redio ilianza tangu lini? Nam, niseme uh, mimi tangu utotoni nilikuwa na ari ama mshawasha wa kuwa mwanahabari na hasa msomaji wa taarifa. Kwa hiyo nilipokuwa katika uh, shule ya upili uh, tulianzisha kilabu uh, kilijulikana kama journalism club sasa kila Ijumaa tulikuwa tukiandika makala na taarifa mbalimbali, alafu kisha mmoja e, anasoma zile taarifa na makala, na mara nyingi ama mara si moja, ilikuwa ni na bahati kwamba nilikuwa nasoma zile taarifa na makala. Kwa hiyo tangu hapo, nilipokamilisha masomo ya uh, kidato cha nne, nikafanikiwa kwamba mamangu uh, hakunishinikiza kufanya ama kuangazia taaluma nyingine. Aliniuliza tu, wewe unataka kufanya nini? Nikamwambia nataka kusomea wanahabari, na hapo ndipo uh, nikapata, nimenolewa makali hapa chuoni Nairobi. Naam na. Hmm, dunia inaadhimisha miaka mia moja tangu kuanza kwa redio, unazungumziaje hiyo? Naam, nafikiri nitasema hivi kwa sababu mimi napenda redio sana, kwamba ni hatua kubwa redio imepiga miaka hiyo yote mia moja uh, ikizingatiwa kwamba licha ya kuwepo kwa runinga, licha ya magazeti kuwepo, hata hivi sasa kuna mshawasha ambao unaendelea sana kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Nazungumzia Facebook, nazungumzia Twitter, Instagram na mitandao mingine ya kijamii bado redio inaendelea kutamba, inaendelea kufahamisha umma, kuburudisha na kutoa maelezo mengine, ikiwa ni pamoja na makala kama haya. Kwa hiyo eh, nasema tu redio ni chombo ambacho sidhani kama kitawahi eh, kuisha hivi karibuni. Naam, kwa kipindi chote cha miaka mia moja kumekuwa na changamoto nyingi tu ambazo redio zimekuwa zikikabiliana nazo, lakini pia sasa hivi maendeleo ya teknolojia, kumekuwepo na mitandao ya kijamii kama ulivyotaja inachukua nafasi Ha, katika redio mm, kiasi kwamba wasikilizaji badala ya kusikia redio mm -hmm. Wanaamua kufuatilia kupitia mitandao ya kijamii mm -hmm. Labda hili wewe, una, una mtazamo gani kwa hili? Naona ni ni hatua nzuri tu kwa sababu uh, wapenzi wasikilizaji ni tofauti kidogo na wapenzi watazamaji na pia wapenzi wasomaji, kwa hiyo naona ni uh, wakati mwafaka kwa wale ambao ni wakuu wa redio ama sisi tu ambao tunafanya kazi hii ya redio, pia tuwe wabunifu kwamba ikiwa wapenzi wasikilizaji wanachakura chakura kwenye mitandao ya kijamii, tuwe pale. Kwa mfano kuna Facebook Live, ikiwa matangazo haya kwa mfano kama mahojiano hayo tunayafanya, tunayaweka kwenye Facebook Live kwa hiyo yu, yule ambaye e, kwa sababu moja ama nyingine hawezi kusikiliza kwenye redio, pia anaweza kupata haya matangazo kupitia kwenye mitandao. Na pia utapata kwamba vyombo vingine vya habari e, vina uwezo wa kuwa na redio na televisheni. Kwa hiyo wakati mwingine matangazo ya redio yanaweza kupeperushwa kwenye runinga. Kwa hiyo in, in, inahitaji tu ubunifu ili kwamba hiki uh, chombo kiki, uh, kisiweze kuzama. Nam, ni kushukuru sana na karibu tena Radio France. Asante sana, shukran Nam tumalizi makala haya ya Changu Chako Chako Changu nami Ali Bilali na wimbo huu wa mwanamuziki kutoka nchini Ufaransa mwenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Anaitwa Hiro Lecok, jina lake halisi ni Dimitri Nganda. Amezaliwa April 27 mwaka 1972 nchini Ufaransa, ni rapa kutoka Ufaransa mwenye asili ya Jamhuri kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo alipewa jina la Fenomen Africa. Ni katika mwaka 2011 ndipo alipata mafanikio yake ya kwanza ndani ya kundi la Bana C4, ambalo yeye ndiye alikuwa mwanzilishi wa kundi hilo. Mwaka 2016, Hilo Leco aliamua kuanza kazi peke yake, ama kuwa solo artist. Wimbo wake wa kwanza ulifanikiwa, kisha akapata uthibitisho wa Singodor, kisha akashirikiana na sani kama vile Yusufa K Black, Sidiki Diabate, Kofi Olomide na Naza. Anacheza pia kama mkufunzi katika msimu wa tatu wa mashindano ya The Voice Africa Francophone. Sikiliza kibao chake hiki, kipo katika albamu yake mpya kabisa inayoitwa Afro Romance. Ni kibao Piquet alichomshirikisha mwanamuziki Leto. Kumbuka msikilizaji, unaweza kutuma maoni yako kupitia tamatisha makala haya, msikilizaji, nizipeleke shukrani zangu za dhati kwa mkuu wa idhaa hii Robert Minangwa popote alipo wakati huu, lakini pia mwenzangu Victor Buso kwa kushirikiana nami kwa njia moja ama nyingine kufanikisha makala haya. Tukutane tena juma lijalo tukijaliwa, nikutakie bon dimanche.