Mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki, mimi ni Ali Bilali. Bienvenue hii leo msikilizaji, nakuletea sehemu ya pili ya historia ya ngome ya Fort Jesus, ambapo leo tunafahamu kwa nini wa Omani hawakubadili jina la Fort Jesus baada ya kuiteka ngome hiyo kutoka kwa Wareno. Naam, wale Waarabu walipokuja hawakubadilisha lile jina kwa sababu wao wa wa kulingana na, na, na dini yao ya Kiislamu wanamtambua Yesu kama mtume. Kwa hivyo lile jina Yesu walifanya tu kulibadilisha kulingana na Kiarabu ni Isa. mm-hmm. Mtume Isa badala ya Yesu. Kwa hivyo wakawa wanaita ngome Isa, ngome Yesu Kiswahili, ama Jesus Fort Jesus Kiingereza. Kwa hivyo hawakubadilisha lile jina, na wakaendelea kuimiliki hii ngome na wakitumia jina lile lile la Isa kwa sababu ya ile heshima ya kwamba mtume, jina la mtume Isa pia linatambulikana katika uh, Uislamu. Naam, kwa mtu ambaye anatusikiliza wakati huu, labda ile eneo halijui, yeah. Labda unaweza kutufasiria kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ufupi zaidi, kuna, kuna nini na nini hapa? Naam, hapa ndani ya ngome hii kwanza ni ngome ambayo imejengwa ime kwa umbo la mwanadamu. Utaona kuna sehemu ukiwa huko juu kwa mfano unapanda una, una, una, una, kwa ndege utaona kutoka muonekano mu wake, kutoka kwa juu unaonyesha kichwa kiko upande wa baharini, mikono uh, wa kulia na wa kushoto imetokea, alafu na chini upande wa magharibi kuna miguu. Kwa hivyo na hiyo ilikuwa ni dhamira yao walivyokuwa wakijenga ngome hii kwamba waweze kujenga ngome yenye umbo la mwanadamu ili waonyeshe uh, uwezo wa mwanadamu na wakati ule ambao Kiingereza tunaita Renaissance period karne za kumi na tano ilikuwa kuna mambo ambayo yanafuatiliza sana katika utafiti kuhusu uwezekano wa uh, uwezo wa mwanadamu, ndio maana wakajenga hivyo. Sasa ukiingia ndani ya ngome utakuta kwamba hii ngome pia imejengwa juu ya matumbawe ama Coral Rocks Kiingereza, mashaza yani wale wanyama wa baharini ambao wameshikanashikana wameshikana wame mpaka wakafanya jiwe ama mwamba. Kwa hivyo utakuta ni si la kawaida, kwa sababu ni eneo ambayo liko karibu na bahari, na pia ule mjengo wenyewe ulivyojengwa, umejengwa kwa uh, kama vile umbo la mwanadamu, kisha uh, material ama vifaa vilivyotumika pia viko tofauti na vile tunavyotumia sasa. Walitumia matumbawe mawe kwa mfano, kokoto zile na wakachanganya na, na chokaa ndio wakajenga zile kuta ambazo zimezunguka zime uh, ngome hii ya Yesu. Kisha ndani kuna vitu ambavyo vinakuvutia, vinakupatia athari ya zamani. Kama vile kwa mfano, kuna kanisa lilijengwa na Wareno hapa ndani liko, ingawaje gofu limeanguka, li kuna magofu ambayo yalikuwa ni li majumba ya yule mfalme aliyekuwa akimiliki hapa akiitwa Captain's House kuna maeneo ambayo Mazurui ambayo walikuwa ni watu walioletwa na sultani kuweza kumiliki eneo hili la Mombasa kwa niaba yake, pia bado yako, utakuta pia kuna maonyesho mengi ambayo yamewekwa katika jumba kuu kuonyesha jinsi biashara zilizokuwa zikiendelea zamani, zilikuwa ziki vitu gani vikiuzwa, alafu na mwisho utaona pia kuna eneo ambalo tunaliita Omani House sehemu ambayo Waomani walijivunia wali kwamba ndio walishinda vile vita vyao, na wakapajenga wakaweka nyumba ya, ya kiomani wakaweka madirisha ya kiomani wakaweka na vitu vya kiomani. Kwa hivyo sisi sasa hivi kama wana National Museums of Kenya ama wana makavazi ya Kenya tumetenga lile eneo kuonyesha vile Waomani na wenyeji walivyoshirikiana katika biashara na pia vile Waomani walivyowacha tamaduni zao kwa mavazi, kwa marembo yao mapambo na kadhalika yeah. hmm. Na sasa hivi watu ambao wanatusikiliza ni wito gani ambao unawatolea? Jua muhimu labda wa kuweza kutambua historia ya mambo ya kale ah, historia ya kale ambayo kwa mfano tuko nayo hapa na tunajivunia kama watu wa pwani na watu wa Kenya ni kwamba tuhifadhi historia hii tujivunie kwa sababu, kutokana na hizi kumbukumbu -kumbu za zamani tutaweza kuendeleza maendeleo yetu ya baadaye. Jinsi walivyoishi zamani, tuone sisi tunaweza kuendelea vipi, lakini tukikumbuka kwamba walitoka wapi ndio wamefikia hapa. Na pia sisi kama wenyeji wa Kenya tujivunie kwamba katika rasilimali ya, ya Kenya hii ni mojawapo, kwa sababu wageni watalii watali, wakija, kuna pesa fulani zinapatikana kutokana na utalii wao wenyeji wa Mombasa wana biashara ndogo ndogo wanafanya na wale watalii wakija, wao wanafaulu, na pia wenyeji wa Mombasa ambao wanawatembeza wale wageni wanapata pato lao la kuweza kupeleka nyumbani na kuangalia kukidhi mahitaji ya familia zao. Kwa hivyo ni kitu ambacho tujivunie kama chetu na pia cha kuweza kujenga uh, maendeleo yetu ya baadaye. Naam, nakushukuru sana. Tuwakumbushe wasikilizaji, tulikuwa tunazungumza na uh, Rafael Abdul Majid Igombo. Ni mkazi wa Mombasa si ndio? Naam, mkazi wa Mombasa na nimefanya kazi zaidi ya miaka 15 hapa katika ngome hii. Asante sana. Asante, karibu. Kituo cha utamaduni wa Ufaransa ama Alliance Francaise ya huko Mombasa, ambacho kiliwezesha makala haya wakati wa wiki ya Blue Economy. Nimezungumza na mmoja kati ya uandalizi wa tamasha hilo kutoka Alliance Francaise ya Mombasa. Tumeshuhudia mengi kwa wiki nzima hii, na sasa mmetamatisha, labda kwa mautasari Unazungumziaje uh, shughuli zote ambazo zinafanyika kwa wiki nzima? Kusema kweli uh, uh, hii wiki ya Blue Economy imekuwa wiki ya kufana sana, na uh, tumepata fursa ya kuhamasisha watu kuhusu umuhimu wa kulinda mazingira kwa mtasari tunasema tumepata uh, nafasi ya ku, kuonesha watoto wa shule, watoto kama mia nne hivi uh, nafasi ya kuonesha filamu ambazo zina zinatia umuhimu wa kulinda mazingira na, na pia tumeweza ku, kupata vijana uh, kule wa Mombasa ambao pia tumewaelezea kupitia filamu. Uh, umuhimu wa kulinda mazingira. Mbali na hayo, tuna ni matumaini yetu kwamba uh, ile mashindano ambayo tunaita eco Reporter, ambayo tumeanza tayari uh, yatasaidia wanafunzi kuja na ideas ama maoni yao vile mazingira yanafaa yalindwe yali Uh, tuna furaha sana kwa sababu uh, sherehe kama vile nimesema mbeleni imefana, na natumai mwaka ujao tutakuwa nayo Bwana Bilali hapa tukiwa, uh, tukiendelea tena na hii Blue Economy Partnership hmm, tukizungumzia haya mashindano ya Eco Reporter hmm, yapoje? Labda Eco Reporter ni mashindano ambayo ina yana, yana, yana, yana, yana, yamegawanywa mara nne kuna kuna, ki, kuna kipengele cha cha uigizaji, kuna kipengele cha filamu, kuna kipengele cha kuandika uandikaji wa isha na pia kuna kipengele cha kuchora. Sasa wanafunzi watajiweka katika vikundi vya sio watu ambao wanazidi tano, wa, kama kuchora wachore kama kuandika insha waandike insha. Kama kupiga ku, ku, ku, ku, ku, ku, filamu yani inaitwa ni documentary, wafanye watakuwa in groups, uh, vikundi vya watu wasiozili tano, na kila shule itatoa kikundi chake. Na matokeo yatatolewa lini? Matokeo yatatolewa mwisho wa mwezi wa, wa Septemba. Tunaomba tuna ambia tu kwamba uh, kutakuwa na sherehe ya uzinduzi wa washindi pale Alliance Francaise. Ya bidii tuwaeleze, tuwajulishe. Asante sana, asante sana. namna kwenye kipengele cha utamaduni, msikilizaji, nakuletea hapa tamasha la Marahaba ama Marhaba Festival, msimu wa tatu, lililofanyika jijini Bujumbura nchini Burundi hivi majuzi Ijumaa na kutamatika jana Jumamosi, ambapo nimezungumza na mkurugenzi wa tamasha hilo. Okay, mi naitwa Shabani Ramadhani, ndio mwadhilishi wa hili tamasha la Marahaba. Yes, yes. E, tamasha la marhaba ni mwaka wa tatu sasa huu uh, tangu ifanyike hapa nchini Burundi. Uh-huh. Linajumuisha kina nani? Linajumuisha kina nani? Eh, tamasha limeanza elfu mbili kumi na tisa elfu mbili ishirini tukafanya tena na ya mwaka huu uh, kama hivi leo ndio siku ya mwisho ya tamasha, unavyoliona watu wanazidi kuingia kwa wingi, na jana kulikuwa kulikuwa na watu wengi kwa kulikuwa na majukwaa mawili, mmoja ilikuwa hapa Institut Francais, nyingine ilikuwa Kinama katika uwanja wa mpira. mm -hmm. wa na wa, washiriki ni kina nani? Washiriki kumetoka nchi mbalimbali wamekuja, kuna wasanii vikundi vile vimetoka nchi ya Kameruni, kuna wengine wametoka Senegal, kuna wengine wamekuja kutoa mafunzo kutokea kutokea nchi za Senegal na kuna wengine wamekuja kuperform kutokea Netherlands, Moulins, na kuna wengine wamekuja kutokea kutokea hapo DRC Congo. Mm -hmm. Na, na wewe unahusika na nini katika tamasha hilo? Mimi ndio mwanzilishi wa tamasha hili, ndio direct. Na kuhusiana na so swala zima la ufadhili, kwa sababu kuandaa vitu kama hivi inahitajika uwezo. Uwezo unaopata wapi? Uh, unajua kwanza, kama unavyojua Burundi ni nchi ilikuwa ina tamasha la kimataifa la muziki. No, no. Kwa hiyo tamasha hili la maraba ni tamasha la community la kijamii, kwa hiyo sio la kibiashara, watu wanaingia kwa bure, sio la kulipa. Lakini ufadhili kuna utafuta kwa mataasisi mbalimbali ya kimataifa, makampuni ya ndani Ndipo udhamini wetu unapopatikana. Kama mwaka huu tamasha hilo limefadhiliwa na taasisi kutoka wapi? Mwaka huu tumefadhiliwa na Institut Français ya hapa Bujumbura na Institut Français makao makuu Paris, kwa hiyo na, na makampuni mbalimbali zikiwepo mbali, vyombo vya habari mbalimbali vinaa na sapoti kwa asilimia kubwa sana. Haya, nakushukuru sana. Nashukuru sana Bwana Bilali, nashukuru sana. Haya. Na, na kwenye kipengele cha le parler francophone, msikilizaji, ni kukumbushe hapa kuhusu shughuli mbalimbali zinazofanyika katika vituo vya utamaduni wa Ufaransa, hususan Alliance Francaise ya Nairobi, lugha ya Kifaransa kinaendelea na wanaendelea kuorodhesha wanafunzi wapya ambao wanajifunza lugha hiyo ya Kifaransa. Na mbali na Alliance Francaise ya Nairobi, huko jijini Dar es Salaam, Alliance Francaise iliyopo maeneo ya Upanga jijini hapo Dar es Salama, nako pia shughuli ama somo la Kifaransa linaendelea na wanafunzi wapya wanaendelea kusajiliwa. na tumalize makala yetu haya na kipengele cha muziki msikilizaji, na kuletea mwanamuziki huyu Jacob de Varier ambaye alizaliwa Novemba 21 1955 huko Paris nchini Ufaransa, na amefariki Julai 30 mwaka 2021 huko pointe Pitre. Ni mwimbaji wa Ufaransa, mwanamuziki mpangaji na mtayarishaji. Yeye ni mmoja miongoni mwa mwanzilishi wenza wa kundi la muziki la Kasav. Mama yake, msikilizaji, ambaye alisafiri sana, alimpeleka Guadeloupe akiwa na umri wa miaka mitatu. Alikuwa anaishi kwa miaka kumi kati ya Guadeloupe na Martinique. Kisha akenda nchini Senego ambako aliishi hadi umri wa miaka kumi na mbili. Mama yake alimpa gita ya kwanza akiwa na umri wa miaka kumi. Muziki ulichukua nafasi kubwa katika maisha yake, na tangu kutoka umri wa miaka kumi na sita akawa mpangaji ama aranger kwa Kifaransa, pamoja na marafiki zake Francis Coletin, Philippe Drey, Christophe Zadir na Achille Ango. Huko Marseille walianzisha kikundi cha mwamba The Bad Grace. Kama lilivyokujuza msikilizaji, Jacob de Varier alikuwa ni miongoni mwa wasisi wa kundi la Kassave. Jacob de Varier alikuwa ni mgonjwa wa kisukari, alikuwa amepandikizwa figo ambayo ilimlazimisha kuchukua tiba kinga ya mwili ili kupigana kukataliwa kwa kiungo kilichopandikizwa baada ya kupokea sindano tatu za chanjo dhidi ya covid aliugua ugonjwa huo julai 2021 alilazwa katika hospitali ya chuo kikuu cha Puenta Pitre ambapo aliwekwa katika eneo maalum ili apatiwe huduma ya lazima amefariki na ugonjwa wa covid-19 julai 30 mwaka 2021 akiwa na umri wa miaka sitini na tano. bendi hiyo ya wanamuziki Kasav kutoka huko Guadeloupe ndiyo inatufikisha kwenye tamati ya makala yetu changu chako chako changu. Nami Ali Bilali msikilizaji, tukutane tena tukijaliwa. Hadi hapa nikutakie, bon dimanche.