Karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji wa RFI Kiswahili katika makala haya ya changu chako chako changu, hapa RFI Kiswahili, makala ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali bienveni iliyo msikilizaji, makala haya yanakujia moja kwa moja kutoka Mombasa nchini Kenya. Hapa Alliance Francaise ya Mombasa kuna mambo mengi tu ambayo yamejiri wiki hii, lakini kabla ya kukuletea yaliyojiri hapa Alliance Francaise ya Mombasa hii leo, nikukumbushe historia ya mapinduzi ya Ufaransa ambayo huadhimishwa kila ifikapo Julai kumi na nne ya kila mwaka mwaka huu sherehe za maadhimisho ya siku hiyo zimeonekana kurejea hatua kwa hatua, kinyume na ilivyoshuhudia mwaka jana, ambapo hapakuwepo na sherehe zozote kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Balozi wa Ufaransa jijini Nairobi, Alin Kusta, alitembelea studio za RFI Kiswahili huko Nairobi, ambapo alizungumza kuhusu mapinduzi hayo ambayo yanajulikana pia kama la prise de la Bastille. Bastille lilikuwa gereza kubwa katikati ya jiji the la the Paris, watu walilivamia na so kuliharibu, na hatua hiyo inaendana na mapambano ya kuwa huru, watu kuwa na uhuru wa kuongea, uhuru um, wa watu for the, for the, lakini pia all, inakumbusha so historia ya ufaransa very, na mabadiliko yaliyotokea nchi mpya ilizaliwa. Wananchi wote walikuwa sawa, hapakuwa tena na matabaka, na uongozi wa kifalme ukawa jamhuri. Kwa hivyo siku hii ni muhimu sana kwetu kwa sababu inahusu uhuru, usawa na mwingiliano wa watu. Kumbuka, mpenzi msikilizaji, kwamba mapinduzi ya Ufaransa kwa Kifaransa ni revolution francaise ni jina linalojumlisha Matukio muhimu ya siasa kwa kipindi cha miaka kumi tangu mwaka 1789 hadi mwaka 1799 yaliyobadilisha uso wa Ufaransa na utamaduni wa Ulaya kwa ujumla kiasi cha kuhesabiwa kati ya matukio makuu ya historia yote. Na mpenzi msikilizaji, turejee sasa hapa Mombasa ambapo tunakuletea makala haya moja kwa moja kutoka hapa Alliance Francaise ya Mombasa, ambapo kumekuwa na warsha ya wiki nzima ijulikanayo kama Blue Economy chini ya ufadhili wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Ufaransa, na ambapo mkurugenzi wa Alliance Francaise ya Mombasa Vincent Padare anatueleza hapa kilichofanyika. La, la, la euh, tupo katika mwaka usiokuwa wa kawaida kwa sababu Ufaransa e inaongoza kamati ya Bahari ya Hindi ijulikanayo kama two uchumi wa bluu, uh, kwa kipindi cha ja wiki nzima kuanzia Julai 13 mpaka Julai 17 tutakuwa na ratiba ya mambo mbalimbali. yatakayoendana na suala hilo la uchumi wa bluu, ikiwa na maana kuiona bahari kuwa sio tu kama chanzo, bali kama chombo cha wote kinachostahili kulindwa na kutetewa na kuchangia katika maisha ya binadamu walio hai katika ukanda huu. Ni suala muhimu sana sababu sehemu kubwa ya shughuli na chanzo cha mapato ya nchi kinatokana na utalii. na inaongoza katika masuala haya ya uchumi wa bluu fikra kuu ni kuhamasisha na ndiyo maana kwenye ratiba kuna maonyesho mawili yanayoeleza yaonele, namna taka za plastiki zinavyotengenezwa zinavyotumiwa na baadaye kukutwa kwenye ufukwe wa bahari na madhara yake katika jamii swala so, siyo kufanya uchunguzi bali kujaribu kutafuta suluhu kukabiliana na uchafuzi wa mazingira baharini kufanya bahari kuwa safi hasa kupitia mjadala wa wazi na wadau mbalimbali wa taasisi za kiraia kiserikali, kuangalia mbinu za kubadili mwelekeo ili kupata uchumi ambao utakuwa chanya, shirikishi na unaheshimu mazingira. Et de façon à, à changer la tendance et aller de plus en plus vers une uh, économie qui soit positive, circulaire, solidaire, et respectueuse de l'environnement. Na hii ilikuwa ni fursa kubwa kwa kina mama waliojitokeza kwa wingi ili kupata mafunzo kuhusu swala hili la uchumi wa bluu kama wanavyoeleza hapa. Majina yangu kamili naitwa Annette Ndune. E, mimi kwa hizi siku tano tulikuwa katika mafunzo ambao uh, mafunzo yenyewe yalikuwako ni katika mambo ya waste management eh, uangalizi wa mazingira na kufanya recycling you know, badala ya mazingira tu tuchafue tu, tunatumia mazingira kupata hela. Na msikilizaji, bado nipo hapa Alliance Française ya Mombasa, tunaendelea kuzungumza na wadau mbalimbali kuhusiana na swala hili la blue economy kama ulivyosikia ni wiki ambayo inafanyika hapa a, katika jumba la utamaduni wa Ufaransa ama Alliance Francaise, hapa Mombasa. Mimi naitwa Ali Bilali na nazungumza na dada hapa, anaitwa naitwa Jemima Ndune. Wewe bila shaka ni mmoja miongoni mwa watu wanaoshiriki hapa, labda unaweza kutufahamisha umekuwa ukijifunza nini hapa hapa. Uh, hapa hivi tulikuwa tumekuja kuongea juu ya mazingira, vile tunaweza kinga mazingira, kwa sababu hata ukiangalia sasa hivi hata tukitembea mitaani, kila kuna uh, kila aina uchafu. Hasa hapa wanatufunza jinsi ya vile tutaweza tenga uh, uh, kama kwa mfano tunaweza tenga plastiki uh, kutoka kwa hizi uh, kama mbogamboga mboga, ili tukinge tu mazingira, sababu mazingira yetu ndo kinga yetu katika jamii. Pia vijana au watoto walipewa nafasi ya kufahamu ulimwengu unavyokwenda kupitia filamu iliyojawa mafunzo makubwa. Na baada ya filamu hiyo nilizungumza na baadhi ya watoto hao walionieleza pia walichojifunza kupitia filamu hiyo. habari yako? hii filamu imekufundisha nini? Hii filamu imefundisha kwamba kila kitu ambacho iko hapa duniani kimezaliwa na tunafaa kukiheshimu. Na naukasoma kuhusu dunia vile iliko vile maisha yayo yale yae vile iko habari nzuri. <laughs> unaitwa nani? Hidaya Hidaya. Naam, unasoma wapi? mm. Light International mm. sasa Umetoka kuangalia filamu hapa sasa hivi ilikuwa inazungumzia nini? maisha ya wanyama. maisha ya wanyama na umejifunza nini hasa? Nimejifunza um, jinsi ya wanyama wanavyokula na maisha yao ya kawaida. Yani, unafikiri uh, ulichoona kwa wanyama kina mahusiano yoyote na binadamu? Mm, kama um, uh, nini wan, nini uh, ndege wana wanaenda kutafuta chakula kisha wanapeleka watoto wao, na humans it's the the same wana, wana, the parents wanaenda kutafuta chakula kwa kwa wanaenda kutafuta chakula then wanaletea watoto wao. Na we, unaitwa nani? Aisha. Unasoma wapi? Flight International. Umetoka kuangalia hii filamu sasa hivi hapo umejifunza nini? Nimejifunza kama wanyama wote waweza ku, na unafikiri haya maisha ya wanyama kupitia filamu hii yana mahusiano yoyote na maisha ya binadamu? Kidogo. Vipi? Kidogo. Hebu waeleweshe watu wa kusikia. Habari mzuri. Jina lako nani? Jina langu ni Neli. Umetoka kuangalia filamu sasa hivi, umejifunza nini? Nimejifunza mambo e, wanyama venye wanaishi wanaishije, wanaishi wanatoka, wanaishi, okay, wanatoka kwa mayai wana tina, wanakuwa tena, wenye wanakuwa wanaanza kulana kuwaoa, kuwa, wengine wanakula e, wanyama wengine ili waweze kuishi. Sasa wewe unafikiri haya yana uhusiano gani na maisha ya binadamu? Aa, sisi wanadamu tunakula tunakula na wanyama pia ili sisi pia tuweze tuishi. Habari yako kaka? Nzuri sana. Unaitwa nani? Amir Amin, Amir Amir, Amir. Yeah. Unasoma wapi? uh, Light hapa, hmm, Mombasa yeah. Umetoka kuangalia filamu hapa, umejifunza nini? Nimejifunza uh, yaani binadamu na nini binadamu wa maji ni haina tofauti sana, wanasongea, wanavuta pumzi yeah. Unafikiri haya maisha ya wanyama yana uhusiano wote na maisha ya binadamu? Hey, iko kama wasamaki wengine wa, nini Wanawakula mabinadamu na sisi binadamu samaki tola samaki. Mm-hmm. Kwa mtoto ambaye hakuona hii filamu, labda unamwelezea nini? namwelezea binadamu na samaki eh, haina tofauti kubwa. Asante sana. Habari yako? Nzuri. Unaitwa nani? Hadija. Hadija, Hadija, wewe unasoma darasa la ngapi? la ngapi? la tatu. mm-hmm. shule gani? Aha, sasa wewe umeona hii filamu imekufundisha nini? Imenifundisha kwa bahari kuna wanyama wengi. Uh -huh. Na kwa bahari kuna wanyama wengine waga anakula wale wanyama wadogo wadogo. Uh -huh. Alafu wewe naye unaitwa nani? Beverly. Wewe umejifunza nini? Mimi nilijifunza kwa ile baharini ni muhimu kwa wanyama na sisi wanadamu kuna wanyama hapo baharini wanakula wadogo, na kuna ndege wanakula ndege pia. Baharini ni, ni nyumbani wa wanyama wengi like, kwa hivyo tunafaa tunafaa kufanya vile vite tunaweza tuna iwe bahari ingi in, itakuwa safi sasa. Mm, kwa mtoto ambaye haku, hakuja hapa leo kuona hii filamu kama kimwadisia, unamwambia nini? Mi namwambia mi namwambia hii filimu ni nzuri kwa, ku, kwa kufundisha vitu vya baharini vya wanyama hizo vitu mm, alafu nitamwambia ni vizuri kui, kuisafisha bahari, maana hapo ndani kuna wanyama wengi na waga wanatusaidia. Vanessa Namfula ni mkufunzi katika kituo cha utamaduni wa Ufaransa ama Alliance Française ya Mombasa. Nimezungumza naye hapa kuhusu mpango huo na swala la ushirikishwaji wa watoto. Uh, mimi Vanessa na Fula. Uh, mimi ni hapa Alliance Française Mombasa. Uh, katika hii programu ya blue economy week, uh, nimeshughulika katika filamu hizo za cinemax za wanafunzi kutuenda kuona sinema zinazohusika na environment na pia kuna competition ambayo tunayo ya shule za msingi uh, inayoitwa the eco reporter competition. Kwa katika, katika hii competition, uh, kuna makundi manne kuna uandishi wa insha na hadithi fupi kwa kimombo creative writing. Tuna uigizaji, that is drama kwa kimombo. Kuna pia kuchora na kutengeneza hata video fupi, mada kuu ikiwa ni uhifadhi wa bahari. Hasa hii blue economy inahusika sana sana na kuhifadhi mazingira na hasa kwa vile tuko Mombasa tunashirikiana sana kuhifadhi bahari. Sasa Vanessa, ukiangalia kupitia watoto, wanahusika vipi na suala zima la uhifadhi wa mazingira? Uh, kama tunavyojua kuwa, uh, wanasema mtoto mkuze angali kama bado yu mdogo. Kwa sasa hivi tunapoangalia mazingira, ni nani wanaochafua mazingira? Ni sisi wenyewe, na ikiwa unataka kufunza mtoto kitu, unafaa umfunze akiwa mdogo, kwa vile akiwa aki mkubwa, atakuwa ata mkubwa akijua kwamba nikifanya hivi haifai. Hivyo, so ni vizuri tunazingatia, tuna, tuna tunashirikiana na watoto wadogo ili kuwafunza kwamba kuhifadhi mazingira ni muhimu. Mpenzi msikilizaji, tutamatishe makala yetu ya leo, changu chako chako changu, na mwanamuziki kutoka uh, Mombasa nchini Kenya, ambaye kwanza niko naye hapa, atajitambulisha jina lake. Unaitwa nani? Kwa majina anaitwa Ketu Aban. Habari ya kwako? Habari yangu ni mzuri sana, nashukuru. Ni tangu lini umejikita katika masuala haya ya muziki? Uh, sasa hivi nina miaka kumi kwenye mziki. Na tangu kipindi hicho mpaka sasa umetoa nyimbo ngapi au tuseme albamu ngapi? Ah, kikweli bila uongo, sijafanya album yoyote ila nimefanya um, nimefanya live performances na wanamziki ambao tayari wapo kwenye game kama vile Nazizi ambaye ni mwanamuziki wa rege. Nimefanya backup um, voices for her. Na, funny enough, that was in Tanzania pale Morogoro. Uh, tena nimefanya backup singing for our guys from Arusha, from Arusha wanajiita Warriors from the East pale kwenye Kilimanjaro Music Awards. Mmoja miongoni mwa nyimbo zako ambayo inakutambulisha vizuri ni nyimbo gani? Um, ni wimbo ambao nimeufanya recently, I think two years ago, 2018. Huu wimbo unaitwa Ring Ring na unapatikana pale YouTube. Na wacha tupate nafasi basi ya kusikiliza kibao hicho kinaitwa Ring Ring na mwanamuziki Ketu hapa. Asante sana for hosting me. Shukran sana. Ring ring na Ogee, okay, hapa makala yetu ya leo, changu chako chako changu. Kumbuka unaweza kutufolo kwa Instagram kwa kuandika billy underscore bilali. Hadi hapa sina la ziada na kutakia bon dimanche.