Msikilizaji, imekuwa ni kawaida kwa jumuiya ya kimataifa, hasa mataifa yenye nguvu duniani, kutumia vikwazo vya kiuchumi dhidi ya nchi fulani kwa lengo la kushinikiza mabadiliko ama ya demokrasia, haki za binadamu, ama kusitisha vita. Lakini kwa sehemu kubwa, vikwazo hivi vya kiuchumi vimesababisha madhila, si kwa watawala, lakini kwa wananchi wa kawaida. Tumeshuhudia haya katika nchi za Zimbabwe, Sudani, Sudani Kusini, Burundi, Jamhuri ya Afrika ya Kati na mataifa mengine kadhaa ya Afrika. Bakali Makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili, tunaangazia athari za vikwazo vya kiuchumi na namna bora ya kutatua changamoto za kidunia. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu hivi leo kwenye laini ya simu tunaye John Ndege, mtaalamu wa maswala ya uchumi, pamoja na Nicodemus Minde, mtaalamu wa maswala ya utawala bora, wote wakiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kwa kuanza, hebu tusikie wao wana mtazamo gani kuhusu vikwazo vya kiuchumi, na tuanze na John Ndege na kisha utafuata Nicodemus Minde. U, vikwazo za kiuchumi ziko ni kama msumeno zakata mara mbili, kwa sababu kuna uzuri wake na ubaya wake. Ukiangalia kwa wale wanazisifia, ni kwamba nchi hizi haswa zinashutumiwa kwa kukosa haki za kibinadamu, ambayo inafanya kwa mfano, uongozi huko hauzingatii haki za kibinadamu, na hivyo basi kufanya watu wakuwe hawajiwezi ama, wana wanaumia. Lakini ukiangalia kwa upande wengine pia katika kiujumla ya uchumi ni kwamba kuwekewa vikwazo hivi zinafanya nji hizi kuwa eh, ku, kutokomea zaidi katika umaskini. Itizama, vikwazo vimetumika kama nyenzo ya sera ya mambo ya nje. Aa, na imetumika kwa sababu tofauti tofauti. Mojawapo ya sababu ya kutumia vikwazo ni kusitisha vita na migogoro. Ah, namba mbili ama kusuluhisha migogoro na vita kwenye mataifa ambayo yanapitia ah, machafuko ya, ya kisiasa. Namba mbili ni kukuza na kuimarisha demokrasia. Inatumika kama nyenzo ya kuimarisha demokrasia unapoenda kuweka vikwazo wa mataifa ambayo yanaendeshwa kiimla na, na, na, na kiudikteta. Uh, nyenzo ya kutumia sera mambo ya nje imetumika kutaka kuimarisha demokrasia. Msikilizaji, mataifa haya yenye nguvu yamekuwa yakitumia vikwazo kama sindano ya kupata suluhu ya changamoto katika taifa husika. Kama mtaalamu wa uchumi, John Dege, wewe una mtazamo Uh, sidhani ni vizuri zaidi, kwa sababu ukiangalia, lazima turudi nyuma kidogo tuangalie ni kwa nini, kwa sababu unakuta kwamba hasa vikwazo ambazo zinatoka uh, kule uh, nchi za ama jumuia ya EU haswa imefanya sana vikwazo hivi kwa taifa kama uh, South Sudan, Burundi, unakuta kwamba inatoka katika ile mazoea ya kuwa hawa ndio walikuwa wakoloni wa, wa kwanza na wanazielewa nchi hizi na wanajaribu ku, ku, kufanywa masuala fulani katika nchi hizi e, ili kusukuma misukumo mingine isipokuwa ya tu wa binadamu wanakuwa wakuwe sawa. Unakuta kuna mambo ya siasa ndani, kuna mambo mengine ya kutaka uh, interest zao ziendelee vile wanataka. Ukiangalia vizuri kwamba eh, eh, ma, eh, shida hizi za usawa za kijinsia, usawa wa kibinadamu zinafanywa na watu Eh, na watu eh, na binafsi sio nchi kijumla. Kwa hivyo uh, kama vikwazo zingekuwa, sidhani vikwazo ni njia sahihi kwa taifa nzima. Nafikiria vikwazo zingekuwa vizuri kwa mtu binaf binafsi, ambaye anafanya uh, anaharibu hizo jinsia za za, eh, ama anafanya ana, ana violate zile haki za kibinadamu eh, badala ya kuweka dunia uh, nchi mzima. E, kwenye vikwazo ni vizuri ku, kuangalia mtu e, binafsi na ndipo sababu kuna uh, hata mahakama ya kimataifa ki ambayo inaweza tumika. Kuna njia zingine za ku, kuangalia hawa watu ambao wanafanya makosa haya badala ya kuangalia taifa nzima, msikilizaji. Lakini kuna ukweli kuwa mataifa haya hutumia vikwazo hivi kama kigezo cha kushinikiza demokrasia na mambo ya utawala bora Huyu hapa tena, John Ndege, inakuwa ni kigezo cha kutumika kufanya uh, ama kukontrol ile nchi na uh, uh, uh, kukontrol interest zao katika ile nchi, masuala ambayo wanataka kufanya katika nchi ile, ndio wanaanza kuyakontrol. kwa sababu unakuta kwamba ukiangalia hapa nyuma tu uh, baada ya kwa sababu ya utandawazi na baada ya ha haya mataifa ma ma ma ama hizi sehemu mbili Amerika uh, Europa na China kumekuwa na maendeleo kadhaa ama eh, change in policy kwa sababu wameangalia wakaona kwamba hata tukiweka vikwazo taifa zingine zinapita. Uliona kwamba wakati America, eh, administration ya Trump ililete ile ya America First, kulikuwa na ma changes. Kila mtu wakijipanga. Eh, ch eh, China ilikuwa, iligundua kwamba eh, inakosa rasilimali fulani kule kwao eh, wakaanza kuangalia ma, masoko ya nje na Afrika ilikuwa ya kwanza ku, kuangalia. Lakini ni kwa nini mataifa haya yanaweka vikwazo huku yakijuafika kwamba vina madhara kwa nchi na hasa wananchi wa kawaida? John Ndege analifafanua kwa ukubwa sana. Ni hivyo kwa sababu, uh, unakuta kwamba uh, usaidizi wao unakuja na mambo mengine uh, usaidizi wao haukuji tu, usaidizi wao unakuja na mambo mengine. Hatuwezi uh, uh, sema uh, kwa ujumla kwamba ni unyonyaji kwa sababu rasmi rasilimali zile wamewekeza zimesaidia zime kwa kiasi kikubwa. Ukiangalia jumuiya ama European Union kulikufikia kama mwaka wa elfu mbili na kumi na saba walikuwa wame e, biashara kiujumla katika mataifa ya Afrika ilikuwa zaidi ya bilioni e, mia tatu e, dola. Kwa hivyo kuna kuna u, ule unaangalia kwamba wanataka pia kusaidia Afrika kuleta rasilimali teknolojia kutembea eh, katika Afrika na kusaidia haswa Afrika kupata kuweza kufikia masoko mengine duniani katika ile eh, hali ya utandawazi, lakini bado kuna kiasi kikubwa kwamba wanataka kuwa wanaweza hawa ndio eh, wanaweza kukontrol ama kukontrol rasilimali za Afrika. Kwa muda sasa wataalamu wamekuwa wakijadiliana kuhusu matumizi ya vikwazo vya kiuchumi na ikiwa ni njia sahihi ya kukabiliana na changamoto za demokrasia na utawala bora. Pengine Nicodemus Minde wewe una mtazamo gani na unadhani vikwazo ni sahihi? Hapo ndo tunakuja kabisa kuangalia uhalali wa matumizi ya vikwazo hivi na nak ukitiza kama nyenzo ya mambo ya nje na mataifa ya Magharibi imetumia, wametumia sana hii nyenzo ya vikwazo katika kutaka kuonyesha ule umoja na ushirikiano unaojua. Huko kwenye international community kumekuwa na na debate ya uhalali wa vikwazo hivi, hususan kwa mataifa ambayo ni maskini, kwa kuwa matokeo ya vikwazo inakuwa ni either chanya ama hasi. Kwa hiyo matumizi haya pia leta gumzo sana katika dunia na ukanda mzima wa. Na matumizi hayo ya vikwazo, nadhani viku, matumizi ya vikwazo ni, ni ni hatua kabisa ya mwisho. Aa, ukizingatia kwamba hapo awali kumekuwa na njia mbadala kabla hatujafikia hatua ya kuweka vikwazo. Kumekuwa na majadiliano na mazungumzo ya kutaka kufanya diplomasia zaidi, na unakuta kwamba mbinu kama hizi zimetumika hapo awali. Lakini je, vikwazo vimeku vimeleta vimekuwa na matukio chanya na hasi? Nadhani hiyo huo ni mjadala, msikilizaji. Kwa kumalizia makala yetu, Nikodemas Minde, yeye anatoa wito gani kwa mataifa na jumuiya ya kimataifa? Mimi na, ma, mawazo yangu ni kwamba kila jumuiya ya kimataifa hususan mataifa ya Magharibi ambayo yametumia nyenzo hii ya sera ya mambo ya nje kutaka kuweka vikwazo wasitumie. Kwa ujumla, ni vyema waangalie kila taifa, kila uh, kila situation kwa jicho ambalo ni maalum. Usione kwamba vikwazo vili, viliweza kutumika Zimbabwe basi bila shaka vitu vitumika pia Sudan, ama taifa la, la, la Somalia ama DRC. Uh, nadhani ni vyema Uh, jumuiya ya kimataifa itizame kwa, kwa umakini na kudadisi na kuweka kuweka katika uwiano suala hili zima la matumizi ya vikwazo na sio kuweka uh, matumizi ya kijumla. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ndio tunatamatisha makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa John Ndege, mtaalamu wa maswala ya uchumi na Nicodemus Minde, yeye ni mtaalamu wa maswala ya utawala bora, wote hawa wakiwa Nairobi nchini Kenya. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Chadi Makundi, kwa heri.