Nam, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili. Makala ni gurudumu la uchumi, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya, msikilizaji. Hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi tunaangazia mvutano wa kibiashara katika nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki na namna ambavyo unaweza ukaathiri utangamano wa jumuiya na ustawi wa jumuiya yenyewe, ikiwa ni wazi kwamba wananchi wengi katika nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki wanafanya biashara baina ya nchi na nchi. Hili linazungumzwa baada ya hivi karibuni nchi ya Kenya kutangaza kuzuia mahindi kutoka Tanzania na Uganda. Hatua kama hiyo ilichukuliwa pia na serikali ya Burundi kwa sababu wanazosema ni za usalama wa mahindi yenyewe kwenye laini ya simu tunaungana na D Bravius Kayoza, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, pengine unazungumziaje hiki ambacho kimetokea hivi karibuni? Um, tu maoni yangu ni kwamba ni jambo linalo itisha kidogo, lakini sio jambo linaloshangaza, kwa sababu umetopa na mazingira ya kutokuaminiana baina ya nchi za Afrika Mashariki. Ni masuala hayo ya kibiashara na hasa Tanzania na Kenya kwa upande mmoja, eh, na upande mwingine Uganda na Kenya, lakini eneo ya tatu ni ya mahusiano ya jumla eh, si hasa ya kibiashara na nafikiri kwenye mjadala kama hii, jambo ambalo nime, nimeona ni changamoto kubwa, tunajaribu kulijadili jambo hili kama swala la kibiashara, lakini hili jambo la kiuchumi katika maeneo haya ya nchi zetu am, chanzo na matokeo ya masuala haya yako kwenye mzizi wa jinsi gani nchi hizi zinaendesha uchumi wa moja kwa levo ya chini na kama jumuia kwa ujumla. Kwa hivyo, kwa maana nyingine daktari, najaribu kusema kwamba kinachotokea mara kwa mara ni ushindani wa kibiashara na namna ambavyo mataifa haya yanaamua kujaribu kushindana kwa namna nyingine, ni kweli kabisa, lakini kulitanua zaidi makundi ni kwamba uh, wakati wanajaribu kujadili jinsi ya kuendesha, kuleta matokeo bora ya kiuchumi katika nchi za Afrika Mashariki, nchi hizi pamoja na viongozi wake na wataalam wake wanazungumza zaidi mkakati wa kibiashara ili kuleta matokeo makubwa ya kiuchumi yani business strategy, na wanasahau mkakati wa kiuchumi an economic au economic au strategy, katika jumuiya za kiuchumi au za kikanda kama za kwetu, kuleta matokeo bora ya kurahisisha uwezo wa watu wenyewe kufanya biashara ndani ya mataifa yao na kuweza kuonesha kwamba maisha watu wanaboreka kutokana na shughuli hizo. Nchi hizi zinapaswa kuwa zinaangalia mkakati wa kiuchumi, kwa sababu mkakati wa kibiashara ni sehemu ya mkakati wa kiuchumi hili jambo ambalo tunakuwa tunajipiga risasi wenyewe kwenye miguu yetu. Naam. Kwa hivyo, Daktari, unadhani pia hali hii huenda ikawa inachangiwa na hali ya kwamba si nchi zote wanachama zimekubaliana katika baadhi ya itifaki hasa za kibiashara na kuhuisha maswala ya kibiashara ikiwemo maswala ya ushuru ambayo yamekuwa ni vita kubwa katika nchi wanachama? Bila shaka, hilo halina halina, halina, halina mjadala kabisa, ni kwamba hatusomi katika ukurasa mmoja inapokuja eh, swala la misingi yote mikuu minne ya kuendesha jumuia katika maswala hayo. Sasa moja kubwa sana kwa mfano swala eh, la forodha, hatusomi uh, katika upande mmoja. Lakini upande wa pili ni kwamba tunakinzana eh, au hatuoni katika muono sawa pale inapokuja masuala ya viwango vya ninini tunapaswa kuwa tunakifanya katika shughuli zetu hivi uh, na badala yake tunaangalia ni pata zaidi kutoka upande mwingine ndani ya jumuiya. Hayaathiri tu eneo letu la Afrika Mashariki au biashara ndani ya Afrika Mashariki, lakini yanaathiri nafasi za Afrika Mashariki kwenye biashara ya jumuiya pana ya kimataifa, na hapa hasa na kule swala biashara ndani ya Afrika yenyewe, lakini na maeneo mengine nje ya bara Afrika, uh, kwa sababu kwa kawaida tumeona duniani katika historia ya uchumi na ukitaka kuthibitisha vizuri unaweza eh, kwa wale ambao wamepata bahati ya kusoma kitabu cha Profesa Chan, huyu profesa uchini, katika chuo kikuu cha Cambridge, ambacho anakiita Badi Samaritan, Wasamaria wabaya, Wasamaria, ambapo anajaribu kuonyesha kwamba historia kwa zaidi ya karne mbili iliyopita, jumuia kama za Kiuchini, kama hii hapa, kama za Ulaya na baranesia zimekuwa na changamoto kubwa sana za kutatua matatizo yao wenyewe, ya kupokea fursa nyingi za kibiashara pale ambapo matatizo yenyewe ya kibiashara yanaanzia ndani ya jumuia, na hasa pale ambapo moja yanaonyesha kwa kutokubaliana juu ya viwango moja anazungumza, na sehemu ya pili ni juu ya ushuru wa forodha ambao kwa kweli unakuwa kisi fursa muhimu zilizoko katika na Kupano sasa sasa la laba kata, laba ma, labda pengine uh, dokta, hauoni kwamba kujirudia rudia kwa mivutano hii ya kibiashara, hauoni kama inatishia kuvunjika kwa jumuiya ama jumuiya ishindwe kustawi uh, kuliko vile ambavyo wengi walikuwa wanatarajia uh, muungano huu uh, kwanza katika hali ya kawaida ni kwamba ni lazima kuwepo eh, lazima kuwepo jumuiya inapokuwa inakuwa changa, jumuiya za kiuchumi zinapokuwa changa vinategemewa kuwa na changamoto kubwa sana za aina hizi. Changamoto yanayojitokeza zaidi kwenye eneo letu ni kwamba katika majadiliano ya kibiashara na trade negotiations, ni kwamba tumekuwa hatuvichunzi kutoka kwa yale ambayo yanakuwa yametokea. Tunajua tunapotaka kuelekea kwenye masuala ya kibiashara, lakini mara zote hatukubaliani kule ambapo tunakuwa tunatoka, kwa kila wakati tunapokuwepo na mgogoro na majadiliano yakafanyika tunajikuta so tunarudi katika mazingira yale yale, lakini kama ambavyo wanasema kwamba e, uchumi ni dhana e, ya kisiasa e, jumuia yetu, bila shaka hii migogoro na majadiliano inakuwa juu ya udia katika upande mkubwa inakuwa inaturudishwa, tunarudishwa katika mazingira yale yale kwa sababu ya hiyo uchumi kutumiwa, e, kama zana ya kisiasa na hiki ndicho kinachotokea katika maeneo yote katika nchi zetu. Na na sasa hiki kilichotokea, Daktari, kipi kinaweza kufanyika ili kuepusha mivutano ya namna hii ambayo inatoa taswira mbaya si tu kwa viongozi, lakini hata kwa wananchi, kwa sababu wapo baadhi ambao wanaamini uh, mambo kama haya yanasababisha pia hata ugomvi wa majirani? Ni kweli jambo ambalo nahitaji kufanyiwa utafiti wa haraka. Moja ni kuhakikisha kwamba <coughs> nimesema awali katika majadiliano yetu kwamba tunahitaji kubaliana katika levo ya kitaalamu na katika levo ya kisera kwamba mikakati ya kibiashara ni sehemu ya mikakati mi mipana ya kiuchumi Afrika Mashariki. Tukubaliane, tumefanya kosa na tunaendelea kufanya kosa, tunatanguliza mikakati ya kibiashara kuwa juu ya mikakati ya kiuchumi. Tunapaswa kuanza na mikakati ya kiuchumi namba moja. Namba mbili, tunachotakiwa kikubwa kukifanya ni kuhakikisha kwamba kutakuwepo na mazingira ya kuaminiana, kama tutakuwa tumetatua tatizo kwa la kwanza la kuwa na mkakati wa kiuchumi ambao unapatia mkakati wa kibiashara mazingira ya kuaminiana katika shughuli zetu zinazokuwa tunazifanya sio katika mazingira ya sasa ya kuviziana. Hiki umekisema vizuri, ndicho kinachopitisha na kinachokatisha tamaa e, na kinacholeta E, mshawasho kwamba labda jumuia hii itaweza inaweza kuharibika kwa sababu hatu nyingi mazingira ya kuaminiana ku, ku, ku. Jambo la tatu ambalo tunahitaji kulifanya, nadhani sijaribu kujifunza e, e, zaidi kwamba wote tunategemeana. Mshiriki mmoja au mshirika mmoja ndani ya jumuia anapoweza kufikiri kwamba anayo fimbo ya kuweza kuwatandika, akatumia platifomu hiyo kuchukua hatua ambazo wakati fulani hawezi kuangalia kule mbele tamwathiriji na mwenzasa, anapokuja kuchukua uh, hatua uh, inaonekana huyo aliyochukua ni, ni mbaya zaidi, lakini wakati mwingine ni kwa sababu kuna mtu au kuna taifa moja inaweza kufikiria kwamba sisi ni bora kuliko watu wengine. Ndicho kilicho izorotesha e, jumuia ya uh, uh, Umoja wa Ulaya katika mapambano yake ya kutafuta nguvu kubwa ya kiuchumi kuliko Uh, uh, kuliko Marekani, kwa sababu ndani wenyewe wapo watu wanafikira kwamba wao ni bora kuliko eh, kuliko wengine. Kwa kweli hatufanani, na ndani kuna maeneo tunawahitaji wengine zaidi na wengine wanahitaji zaidi, hivyo tunaweza kwenda mbele zaidi. Na msikilizaji, wa makala ya gurudumu la uchumi, tungependa tuendelee na mjadala, lakini bila shaka ni mjadala mpana ambao unahitaji muda zaidi, lakini ni kushukuru sana Dr. Bravis kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, uh, asante sana mafundi, kila la heri. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Dr. Bravios Kayoza ndivyo ambavyo tunatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Nikutakie siku njema, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwaheri.