Msikilizaji, mataifa mengi hapa barani Afrika na hasa kwenye ukanda wa nchi za Afrika Mashariki, kilimo kimekuwa ni kama uti wa mgongo kwa raia nchi na kwa usalama wa chakula. Hata hivyo bado sekta hii inakabiliwa na changamoto na hasa katika kubadilisha fikra za raia kuanza kufanya kilimo cha biashara kuliko kufanya kilimo cha kuhakikisha tu kaya na nchi inakuwa na chakula cha kutosha. Mataifa mengi ya Ulaya yameendelea kwa raia wake kufanya kilimo cha biashara makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia sekta hii muhimu kwa raia wengi wa ukanda wa Afrika Mashariki. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu. Msikilizaji, kuzungumzia hili kwenye laini ya simu, naungana na Bwisungo Cha Kutema. Yeye ni mkurugenzi wa taasisi ya Mkulima Makini inayojihusisha na kutoa elimu na maarifa katika kilimo na ufugaji nchini Tanzania. Kwa kuanza, msikilizaji, Cha Kutema anaanza kwa kutueleza hali ya kilimo ikoje kwa sasa kwenye taifa la Tanzania. Uh, hali ya kilimo kwa sasa Tanzania tunaweza tukasema kwamba kuna mwitikio ambao ni, ni mkubwa kuna mwitikio ambao ni mkubwa hasa hasa kwa vijana, lakini kundi kubwa mpaka sasa hivi ambalo linajihusisha sana kwenye kwenye kilimo ni ni, ni wanawake. Aa, tunasema asilimia sitini na tano ya watanzania wanategemea kilimo, lakini kwenye hizo asilimia sitini na tano asilimia kubwa sana hapo ni wanawake. Wanawake ndo wamekuwa wakijihusisha sana kwenye shughuli nyingi za, za kilimo. Kwa hiyo bado unaweza ukaona kuna changamoto kubwa sana kwa kwa kwa vijana, lakini pia kwenye kundi lingine la la wanaume kwenye kujihusisha kwenye na mambo ya kilimo. Msikilizaji, nchini Tanzania, ni ukweli usiopingika kuwa vijana wengi hivi sasa wamejiingiza kwenye kilimo na kama alivyosema cha kutema wengi ni wanawake vijana, nilitaka kujua kutoka kwake anadhani ni kwa nini idadi ya wanawake wanaojihusisha na kilimo imekuwa ni kubwa kuliko wanaume. Ah, sababu ni sababu moja kubwa ni, ni kwamba wanawake wameonekana wameonekana kuki, kukipigania na kukilea kilimo na asilimia kubwa ya, wana, ya, ya, ya wanawake ni wanawake ambao ni wa vijijini. Kwa hiyo unaweza kuona unakuta, labda baba hana kazi, labda mama hawana kazi, lakini wana mashamba Ah, mashamba labda ya familia, mashamba labda ya ukoo. Kwa hiyo ni, ni, ni mama ambaye yeye ndo anajua hali ya watoto, watakula nini, watavaa nini. Kwa hiyo mama amekuwa ame, ame akibebeshwa sana mzigo huo, ni na, na, na, na, na, changamoto pia kwa, kwa, kwa, kwa watu wa vijijini. Kwa hiyo unakuta ni kwamba inatakiwa elimu elimu isambazwe kwa watu kwa na kwa jamii ili watu waweze kwa... Kutokana na, na, na, na, na baa kubwa la njaa ambalo linaweza likatupata hapo, licha ya kuwa, kwa mfano, nchini Tanzania zaidi ya asilimia sitini na tano ya watu wake wanajihusisha na kilimo. Wengi wanafanya kilimo kwa ajili ya matumizi ya chakula peke yake, na kutokana na kukosa taarifa hawafanyi sana kilimo biashara. Hapa Chakutema anatufafanulia kilimo biashara ni kipi hasa. Kufanya kilimo biashara inamaanisha kuzalisha aa, kusindika na kuuza mazao na kutoa huduma zilizoboreshwa na kuongeza thamani kwa faida kubwa. Ha, sasa ukimnyororo mzima wa thamani ya kilimo kuna mambo mengi kama ambapo nimegusia hapo mwanzo, nimesema kuna kulima, kukusanya mazao, kuchakata mazao, kuzalisha. Sasa ili yote hayo uyafanye wewe kama mkulima mmoja, especially ukija ukaangalia ukaangalia kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye suala zima la, la kuzalisha mazao inakuwa ni vigumu sana kwa mkulima mdogo mdogo hapa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, sisi ambao, kwa, kwa watu ambao wanaanza sasa. tum, sisi kama mkulima makini tumekuwa tukijihusisha na kutoa elimu sahihi kwa vijana na wamama, lakini pia kuwapa maarifa na ujuzi kwamba kilimo biashara sio lazima uwe na vitu vyote hivyo ili uweze kujiingiza kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kilimo biashara. kwenye kilimo biashara ni wewe mkulima utachagua au ah, wewe mfanyabiashara utachagua kwamba niingilie kwenye kwenye kwenye kwenye upande upi wa kufanya kilimo biashara. Kuna, kuna, kuna mambo mengi ambayo unaweza ukafanya. Kuna ku, kuandaa vifungashio. Sio lazima mkulima yule ambaye yuko shambani aandae vifungashio. Yule mkulima anaweza akalima, lakini wewe ukakusanya bidhaa, baada ya kukusanya bidhaa ukaipaki vizuri, vifungashio ambavyo ni vizuri, ukaongeza thamani, kisha baadaye ukapata faida ambayo inaweza ikakuletea ikakuletea kipato na kuendesha maisha yako. Kwa hiyo, kuna kutoa pia huduma kwenye kilimo biashara kwenye mnyororo mzima thamani, kwamba unazalisha labda, kuna, kuna wazaji pia wa pembejeo za kilimo na mifugo, kuna kutoa huduma za kibenki, aa, kuna, kuna, kuna, kuna kutoa ushauri kama nimevyosema hapo, hapo awali. Kwa hiyo, tunajaribu sisi kama Mkulima Makini kuwashauri vijana kujua na kuelewa maana halisi, maana sahihi ya kilimo biashara. Lakini ni kwa nini raia wengi wa ukanda wa Afrika Mashariki hawajihusishi sana na kilimo biashara? huyu hapa tena cha kutema, nadhani kitu kikubwa hapo ambacho kina, kina, kina, kina, kina watu kinawatatiza especially wakulima wa, wa, wa, wa, wa, wa nchi za ukanda huo ambao umetaja, me, me, ni, ni, ni, ni mitaji kama nimevyogusia hapo, nikasema kwamba kilimo biashara, ili, ili, ili, ili ulime kibiashara, inamaanisha uzalishe, usindike, kuuza Ma, nauze mazao au huduma iliyoboreshwa kwa thamani na ili upate upate faida . Sasa hii ni baada ya mkulima kuingia shambani aa, kufanya shughuli zote e, peke yake au kwa kushiriki, kwa kushirikiana na wadau wengine kwa katika mfumo wa kuongeza thamani hapo baadaye ili aweze kupata mpaka imfikie mlaji. Sasa wakulima wengi wana changamoto kubwa sana ya mitaji aa, na hapa nitaomba hata benki pia ya Afrika na benki kwetu hapa ya kilimo ya Tanzania, TADB, wa, wa, waweze kuwazungukia na kuwapatia mitaji wakulima wadogo wadogo ambao wanajihusisha na kilimo. Kwa, changamoto kubwa ni, ni, ni mitaji, lakini changamoto nyingine ni teknolojia ambayo inatumika katika kuzalisha mazao. Kwa, unakuta watu wengi wanafanya kilimo, ni kile tunasema kilimo cha, cha kujikimu yeye mwenyewe na sio kilimo cha kibiashara kwa sababu ya changamoto hizo kuu mbili. Na msikilizaji, kulima ni jambo moja, lakini je, yeah, mkulima anatumiaje teknolojia za sasa katika kutafuta masoko ya mazao anayolima? Bwisungo cha kutema anafafanua. Sisi kama mkulima wakini, tunashukuru tumeshaanza mafunzo hayo na tunawafundisha watu kwa namna mba, mbalimbali kama nilivyosema kwamba Uh, unaweza ukaingia kwenye teknolojia na bado ukapata faida kuhusiana na kilimo. Kwa hiyo, kuna watu ambao tayari wameshajihusisha wamesha wanajihusisha na hizo, hizo, wana hizo program la ni vijana pia ambao wanatengeneza ili kutafuta kutatua changamoto ya masoko. Kikubwa ambacho nakiona hapo kwenye changamoto ya masoko watu pia ah, amini wakulima bado hawana hawana taarifa sahihi. Masoko ni kuambie, ndugu mtangazaji, yapo. Masoko changamoto ya masoko, changamoto ya masoko, mimi ninavyoweza nikaiona, ninaiona mimi kitofauti kabisa, changamoto ya masoko ni kwamba watu bado hawana taarifa sahihi. Hebu nikupe tu mfano mmoja. Sasa hivi kuna hili zao ambalo sasa hivi kila mtu analichangamkia, zao la parachichi. Sisi tunasimamia sisi kama mkulima makini, tunasimamia tunasimamia mradi wa hekari mia mbili ishirini ambazo ziko Mafinga hapo mtu ana, ana, ni mteja wetu analima ana, ana, ana, ana parachichi. Sasa tumekuja kumpata mteja mmoja ambaye yuko Uholanzi anasema, mbona mna, mna, mna hekari chache. Na ukumbuke ah, soko linahitaji uhakika wa bidhaa. Soko linahitaji uhakika wa bidhaa na sio uhakika tu, soko linahitaji ubora wa bidhaa. Kwa hiyo kwenye, kwenye, kwenye masoko ni lazima uangalie hivyo vitu. Sasa huyo mkulima, huyo mnunuzi anasema yeye hawezi yani, kwenye hekari mia mbili ishirini tuipata changamoto kwenye hekari mia mbili ishirini anasema, anasema bado yeye atahitaji zaidi, labda kama hekari elfu moja elfu moja plus na vitu kama hivyo. Kwa hiyo unaona kwamba soko lipo tena, soko la uhakika, soko ambalo ni la uhakika na ni soko ambalo ni la miktaba, lakini soko linahitaji sana, linahitaji sana uhakika wa bidhaa. Lakini pia ubora wa bidhaa. Tunapoelekea kutamatisha makala haya, pengine cha kutema ana wito gani kwa wakulima wa nchi za Afrika Mashariki pamoja na serikali? Ukitaka kuingia kwenye biashara ya kilimo, hakikisha una muda wa kutosha wa kusimamia mradi wako. Lakini kitu cha pili wapende sana ku, ku, kutumia wataalam. Na kwa upande wa serikali, mimi napenda ku, kuwashauri kwa mfano wa serikali yangu ya Tanzania, kilimo ndio uti wa mgongo wa taifa hili, lakini pia kwenye viwanda ambavyo tunasema tunaenda kwenye uchumi wa viwanda. Viwanda vingi hapa Tanzania vinahitaji sana sana malighafi ambazo zinatokana na kilimo, zaidi ya asilimia sabini. Kwa hiyo kilimo bado ni kitu ambacho kitaendelea kitaendelea, kitaendelea kupewa kipaumbele na msikilizaji. Na kwa maneno haya ya Bwisungo cha kutema, mkurugenzi wa taasisi ya Mkulima Makini, ndiyo yanatamatisha makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.