Nam, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio matangazo haya, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Hivi leo mada mezani ni kuhusiana na mjadala ambao umeendelea nchini Kenya kuhusu hatua ya serikali kwenda kwa shirika la fedha duniani IMF kuomba nyongeza ya mkopo unaofikia karibu dola bilioni 2.34, mkopo ambao shirika la fedha duniani IMF imeuidhinisha, lakini kwa masharti ya muda wa miaka mitatu hii inamaanisha nini kwa uchumi wa Kenya na kwa raia wa taifa hilo? Ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala haya. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu kuzungumzia hili kwenye laini ya simu hivi sasa. Nazungumza na, na Benedikt Mahona, yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi na fedha, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nilianza kwa kumuuliza hatua hii ya Kenya na IMF inamaanisha nini kwa uchumi wa taifa hilo. E, kifedha ina maana kwamba makusanyo ya ndani ni madogo kuliko matumizi. Ina maana nchi inatumia zaidi kuliko makusanyo na uzalishaji wa ndani, na hiyo ndio tafsiri rahisi kabisa kwamba nchi sasa haiwezi ikasimama yenyewe katika maana ya kwamba internal sources zake unatumia zaidi, na matumizi kawaida huwa ni aina mbili kwa serikali makubwa. Matumizi ya kwanza huwa ni uwekezaji au tunasema development uses, na matumizi ya pili ni matumizi ya kawaida, yaani kulipa mishahara ya wafanyakazi na vitu vingine kama hivyo. Nchi inapokuwa inakopa zaidi wakati tayari ilikuwa na kiwango kikubwa cha deni la taifa, ina athari gani kwa uchumi wake na na raia wa kawaida? Kwa sababu bila shaka swala la kodi litaongezeka. E, si kodi tu, lakini pia kawaida ni kwamba tunapo nchi inapokopa zaidi, mkopo unakuwa na riba. Kwa mfano sasa ile riba ni ina- inakuwa ni ya muda mrefu kiasi kwamba inawezi inatokana ina na masharti yanayokuwepo, lakini mara nyingi unakuta mkopo ni wa muda mrefu labda miaka ishirini, miaka kumi na tano, katika maana ya kwamba uzalishaji wako sasa utateteleka, kwa sababu ni lazima utakuwa na makusanyo ya ndani yanayohitaji kutumika ndani ya nchi lakini bado unahitaji kulipia deni ambalo ume, umekopa. Na si deni tu, lazima ulipie riba inayotakikana. Kwa hiyo ni changamoto kwa nchi, na ndio maana nchi ambazo nyingi unakuta kwamba zimezama katika hii tunaita mikopo, maendeleo yake yanakuwa sio, tuseme sustainable. Yanakuwa ni ya kubashiri bashiri. Kwa hivyo, raia wa Kenya wana kila sababu ya kuwa na hofu ya namna nchi yao imekuwa ikiendelea kuchukua mikopo mikubwa katika shirika la fedha duniani IMF. Ee, wa Kenya naamini kabisa wameelewa vizuri, na hofu hiyo ni kubwa, kwa sababu unapokopa, kwa mfano, umekopa kwa ajili ya COVID ina maana umekopa kwa ajili ya kutumia hizo pesa na unazitumia leo zinakwisha, huzitumii kwa sababu ya kuwekeza kwa ajili ya aidha, katika miundombinu, katika elimu ambayo tunaamini kwa baadaye ni kwamba uwekezaji, kama pesa ingetumika kwa uwekezaji, ina maana ingeongeza uzalishaji katika maana ya ile GDP katika uchumi wa nchi. Lakini sasa unapokopa ndo maana wanapata wasiwasi wasi kwamba hizi pesa zinapokopwa zinakwenda wapi? Benedikt, kwa mujibu wa IMF fedha ambazo Kenya itapewa takriban dola bilioni mbili nukta tatu nne ni pamoja na kusaidia mpango mkakati wa serikali katika kukabiliana na changamoto za COVID lakini kufanya uwekezaji ambao utakuwa endelevu na kuisaidia nchi katika kulipa baadhi ya madeni unadhani msingi hapa wa serikali katika kujaribu kuaminisha ama, ku, ama kuwapa imani raia wasiogope kuhusiana na deni hili itakuwa vipi? E, msingi hapo kwa serikali ya, ni ule upande wa uwekezaji kwamba itawekeza katika hizo mehi ambazo umezisema, lakini naamini wasiwasi wa wakenya ni kwamba je, usimamizi wa uwekezaji huo utakuwa ni bora? Kumbuke, nchi zetu hizi zina changamoto nyingi katika hali ya uwekezaji, na pia kama nchi imeendelea kukopa bado inaendelea kukopa, na sasa inaingia katika, nilikuwa nasoma hapa, wanasema deni haliko sustainable, yani eh, halijasimama vizuri. Na tunapokopa kwa huwa tunaangalia kwamba je, kiasi unachokopa kinalileti vipi na ile GDP yako kwa hiyo changamoto ambayo naiona na wasiwasi ambao ni mkubwa ni kwamba hizi pesa zinapokuja management yake inakuaje? Kwa hivyo msingi mkubwa hapa pia ni namna gani nchi ambazo hukopeshwa zimekuwa wazi katika kuonesha namna ambazo zimetumia ule mkopo na umekuwa okay na athari chanya. Sawa kabisa, yes, unaweza tukawa na mipango mizuri, lakini baadaye unashangaa tayari kuna skendo mbalimbali, au hiyo miradi, unakuta ni miradi mikubwa sana ambayo pia inatumia muda mrefu kupata faida au kurudisha hizo pesa, kwa inaendelea. Kumbuka, unapowekeza katika mradi mkubwa, ile pesa inarudi kwa muda gani? Wanasema payback period inaweza ikawa 10 years, 20 years. Inamaana kwamba mradi unaanza kwa kuendelea kutengeneza hasara mpaka baada ya miaka kumi mitano au zaidi, na kama ni mradi mkubwa sana, si chini ya miaka kumi na tano ndo unaanza kuona faida. Kwa hiyo na... Ya ambazo na, sasa serikali ya Kenya iangalie. Moja ya mkakati ambao ama sharti ambalo IMF imetoa kwa nchi ya Kenya ni pamoja na kupunguza matumizi yake ya ndani. Hii ni pamoja na kuziangazia zile kuziangazia zile taasisi za umma, lakini namna itakavyokuwa ikikusanya mapato yake na namna itakavyokuwa inatumia bila shaka, hii ni lile swala ambalo limekuwepo duniani kwa muda mrefu kwamba lazima kama kama wananchi wajifunge mkanda na kama nchi iji mkanda kwa sababu lazima ichukue hatua za juu kabisa za kudhibiti matumizi yake, ambayo bila shaka zina athari katika uchumi. Ni sawa sawa kabisa na hiyo, ndo hofu kubwa nadhani kwamba unapoanza kufanya zile measures, sasa, austerity measures za kupunguza matumizi ya serikali, kumbuka kwamba ile ndio matumizi ya kawaida niliyoyasema, kulipa mishahara na, na vitu vingine lakini sasa unapoanza kupunguza, ina maana kwamba aidha Kenya sasa ita kupunguza wafanyakazi, ina maana tutaanza kuwa na ongezeko uh, la watu ambao haw, hawana kazi. Lakini pia kumbuka serikali haifanyi kazi peke -pe yake inafanya na private sector. Sasa unapopunguza uh, haw, matumizi ya serikali uh, kwa upande mwingine ni lazima na private sector ukumbuke wale ni wafanyakazi mini ni wafanya biashara wakulima na vitu kama hivyo na kwa kumalizia tu Benedict kwa wakati kama huu nchi kama Kenya lakini na mataifa mengine ambayo huenda yakakopa uh, IMF yanapaswa kufanya nini ili kuweka udhibiti na kuwa na matumizi sahihi ambayo yatanusuru uchumi zake kutetereka e cha kwanza tunasema lazima wakope kwa sababu maalum katika maana ya kwamba unapokopa basi isiende pesa yote katika matumizi yale ya kawaida, lakini pia lazima tuwe na mekanizmu sasa za kufanya a matumizi haya ya pesa kuonekana na kutumika ipaswavyo, la sivyo, tutakuwa ni wakopaji wakopaji, na kesho wananchi wanakuwa na maisha magumu kuliko inavyotarajiwa. Nam Benedict na kushukuru sana, asante uh, sana nam msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.