Msikilizaji wa RFI Kiswahili, nchi ya Marekani kwa sasa inashuhudia mgogoro mkubwa wa kisiasa, mgogoro ambao umesababisha uchumi wa taifa hilo kuendelea kudorora taratibu, na wafanyakazi katika sekta ya umma kuathirika kutokana na kukosa mishahara, na shughuli nyingi za kimaendeleo zimesimama kutokana na kukosa ufadhili wa kifedha. Hatua hii imetokana na mvutano ulioko katika bunge la Congress, Demokrats wakisema hawaungi mkono fedha ambazo rais Donald Trump anazitaka kwa ajili ya ujenzi wa ukuta katika mpaka na nchi ya Meksico. Donald Trump anasema ikiwa ufadhili wake wa fedha za ujenzi wa ukuta hazitapitishwa, basi yuko tayari kuona serikali shughuli zake zikiendelea kusimama kwa miezi hata miaka ikiwezekana, mpaka pale mwafaka utakapopatikana. Hatua hii ina athari gani kwa uchumi wa taifa la Marekani na pengine kwa uchumi wa dunia? Na je, msikilizaji, dhana hii unaielewa vipi? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa, wa makala haya. Kutathmini suala hili nimemwalika Dr Ali Masabo, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na diplomasia, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Lakini kabla ya kumsikia Dr Masabo, tumsikilize rais wa Marekani Donald Trump akizungumzia ni kwa nini yuko tayari kuendelea kuona serikali shughuli zake zikisimama. Democrats in Congress have refused to acknowledge the crisis. Wabunge wa Democrats wamekataa kutambua kuwepo kwa mgogoro, na wanakataa kuzipa taasisi zetu za mipakani vifaa ambavyo wanavihitaji haraka kulinda familia na nchi yetu. Serikali imeendelea kufungwa kwa sababu moja tu ni kwa sababu Democrats hawataki kutoa ufadhili wa ujenzi wa ukuta kwa usalama. Naam, pengine daktari, umemsikia rais wa Marekani Donald Trump. suala hili huwa linatokea vipi? Uh, kusimama kwa shughuli za serikali kunatokea pale ambapo bajeti ya mwaka inapokwama. Kwa kawaida serikali kuu hupeleka bajeti katika Congress na Congress kuipitisha hiyo bajeti ee, uh, huijadili na kisha kuipitisha. Sasa uh, kwa Marekani, kil, kilichotokea ni eh, kwamba bunge uh, Congress yamejadili bajeti, lakini haikuridhika na baadhi ya vifungu vya bajeti, wakaamua kuto kuipitisha. Kwa hiyo kuto kuipitisha kuna maana kwamba miradi ya maendeleo na shughuli za kila siku za huduma zinakosa fedha kwa serikali, inabidi isimamishe baadhi ya shughuli mpaka pale bajeti kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli hizo itakapopita. Na kwa kwa hili lilitokea Marekani, Doktor, lina athari gani kwa taifa hilo? Lina athari kubwa uh, sio uh, athari kidogo, lina athari kubwa sana kwa uh, utendaji wa serikali ya Marekani, kwa sababu tunavyozungumza sasa hivi ni maswala yale muhimu sana ambayo hayaepukiki katika uwepo wa taifa ndiyo ambayo yanaweza kupelekewa fedha ya dharura, eh, kama jeshi eh, na shughuli za Ikulu na baadhi ya shughuli za mambo ya nje, lakini shughuli nyingine za kimaendeleo hazin, hazina fedha eh, inabidi wasimamishe baadhi ya shughuli zao za mambo ya nje, miradi ya ujenzi wa miundo mbinu yote inabidi isimame. Kwa hivyo bila shaka sera ya Rais Donald Trump ya Marekani kwanza ina, inaendelea kuathirika, pengine bila yeye mwenyewe kutambua mvutano uliopo kati yake na wabunge wa chama cha Democrats. Yeye anatambua e, chanzo hasa cha mzozo huu ni Rais Donald Trump wa Marekani, yeye akitaka kwamba e, mradi, mradi wake wa kikampeni wa ukuta katika mpaka wa kusini utengewe fedha katika bajeti. Sasa fungu aliloliomba e, e, halikuweza kupita na yeye anaona kwamba e, kuto kupita kwa fungu hilo kwa kiasi kikubwa kutaathiri kampeni zake, yani ahadi yake ya kampeni ya kwamba anataka ule ukuta ujengwa. Kwa hiyo na yeye anashinikiza upande mmoja, lakini pia Congress na yenyewe inashinikiza yakwatwe upande mwingine. Lakini Doktor, kumekuwa na mjadala mkubwa hasa kwa Demokrat ambao wanasema kwamba kiasi ambacho rais Donald Trump anakitaka ni kikubwa sana, na hapaswi kutumia a, kipengele hicho cha kwenye bajeti kusimamisha shughuli za serikali I, ya. Sasa hapo wao wanakuwa wana, wana, wana mkinzano wa mawazo, wakati Kongres uh, uh, ikisema kwamba kiasi hicho ni kikubwa sana e, Donald Trump anaona kwamba ni kiasi cha kawaida tu eh. Cha msingi unajua, wanapopitisha bajeti unaangalia mapato na matumizi. Sasa tuna je, kwa kiasi gani wana mapato ya kuweza kuendesha hiyo shughuli eh? Hilo ni ni ni, ni swala ambalo wao wa Amerika wanapaswa eh, eh, kulijadili kwa kina, na tunashuhudia kusimama huku kwa shughuli za serikali kule Marekani doktor, zikiingia katika juma la tatu aa, na pengine huenda ikawa ni safari ndefu zaidi kuwahi kushuhudiwa katika historia ya Marekani kwa serikali kusimamisha shughuli zake, ikiwa lit litaendele, swala hili litaendelea mpaka juma lijalo, ni kwa kiasi gani litakuwa na athari zaidi kwa pengine kwa katika mipango ya serikali ya Marekani, kwa sera zake za mambo ya nje na sera za kiuchumi kwa dunia. Athari ya ya, ya kusimamisha eh, utoaji wa fedha kwa miradi ya maendeleo ya nchi huwa na athari kubwa sana, kwa sababu kumbuke kwamba si tu kulipa mishahara, lakini pia kuna e, wakandarasi ambao wao ufanyaji wao wa kazi una ukomo wa muda. Sasa kama ukomo uta, uta, utarukwa, ina maana kwamba inabidi serikali wakati mwingine ilipe na fidia. Kuna vitu kama hivyo ambavyo e, vipo hasa katika miradi ambayo ina in, in, in, inafanywa ya ujenzi wa miundo mbinu. Kwa hiyo serikali ya Marekani eh, inapata hasara kubwa. Kuna miradi ambayo labda ilikuwa inalipiwa katika nchi nyingine ya, ya misaada eh, labda wanajenga barabara Haiti, au wanasaidia Ghana. Sasa miradi hiyo na yenyewe pesa zake zitachelewa itakwama, not... ikikwama, ina maana kwamba ushawishi wa Marekani katika E, masuala ya kimataifa pia utateremka, na hiyo ndio turufu kubwa ya ustawi wa Marekani, ushawishi wake katika masuala ya kimataifa. Uh, pengine Dokta, tunazungumzia tu uh, athari ndani ya taifa la Marekani. Pengine hatua hii na tayari umeanza kugusia kidogo, kwa kwa, kwa labda miradi ya maendeleo kwa, kwa mataifa mengine ya nje, kwa uchumi wa dunia Hali hii inayoendelea Marekani inatoa taswira gani, na pengine kuna athari zozote ambazo zinaweza zikashuhudiwa, pengine hata kama sio za moja kwa moja? Kwa sasa athari zitashuhudiwa nyingi, kwa sababu e, serikali ni tunasema ndio mchagizaji mkuu wa ma, masuala ya maendeleo, wakati mtekelezaji ni sekta binafsi. Sasa e, kama sekta binafsi itakosa huduma ya serikali itashindwa kustawisha eh, biashara zake itashindwa kustawisha uchumi wa eh, wa, wa, wa kiwanda kimoja kimoja, na na, na wenyewe wakati mwingine wa, wa, kwa wale ambao wanafanya biashara moja kwa moja na serikali watashindwa kufanya biashara na serikali. Kwa hiyo eh, inaweza likaeta likachangia hata u, mdororo wa uchumi wa ulimwengu. Na, na, na pengine tukashuhudia hata taifa kama China ambalo ni mshindani mkubwa kwa Marekani likitumia nafasi ama mwanya wa mzozo uliopo kwa Marekani lenyewe pia kunufaika na mgogoro huu. uh, hapana hapana, hiyo si rahisi sana, si rahisi sana e, kuweza kutokea e, kwa sababu athari kubwa inayotokea katika biashara na uchumi inatokea ndani ya Amerika e, Mchina yani, sio eneo ambalo Mchina anaweza akanufaika kwa kusema kwamba kwa vile kwa uchumi wa marek, serikali ya Marekani inashindwa kufanya hivi, basi wao ndio wataiweza kuiruka kui, katika ushawishi wa uchumi ulimwenguni kwa hali ilivyo sasa hivi. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Dr. Ali Masabo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na diplomasia akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ndiyo tunatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.