Na kusalimu popote ulipo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu andamane nami katika makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, ni wazi kuwa utandawazi umewafanya watu ulimwenguni kuwa wabunifu. Kila uchao, watu au taasisi huanzisha vitu ambavyo vitasaidia jamii kimaendeleo. Jumaa hili nilifika kwenye eneo maarufu la Kibera, na nilifika katika taasisi ya Tunapanda ambayo inatoa mafunzo kwa vijana kwa kuwajengea uwezo hasa katika maswala ya teknolojia na ubunifu utasikia mengi kutoka kwao. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Wanafunzi wanapofika hapa husaidiwa kutambua maeneo ambayo wanataka kujikita ili iwe rahisi katika masomo. Diana Sula ni kiongozi wa mafunzo katika kituo hiki, na hapa anaeleza kinachofanyika. wa, wanapokuja huku kusoma uh, huwa tunawaambia kuwa Tunapanda imesaidia watu wengi, na pia tuna wanafunzi ambao wao kuja kututembelea, kisha wanaongelesha wanafunzi tunao kwa darasa, na pia after wame go through our program huwa tunachukua kadhaa, kisha wanakuja kufanya kazi na uh, walimu wengine, ndipo sa wajue uh, why tunapanda is existing and why the culture is nice for them. Wakisha soma for a couple of 8 months during the apprenticeship program ya miezi nane wanakuwa able ku, To expand their skills. Kama mtu alikuwa anataka kufanya kitu na programming uh, kwa hizo miezi nane, anapata mwalimu mwingine ambaye anamnacha kwa that particular field, na wakimaliza, tunawasaidia pia wao kutafuta kazi ama tunawaweka wakuwe na sisi, ndipo sa pia wao wakuhebu kufunza watu wengine wanaokuja kusomea huko. Mbali na kupata ujuzi katika matumizi ya teknolojia, vijana hapa hupewa mafunzo kuhusu biashara, hutakiwa kufanya utafiti na kubaini wazo la biashara ambalo linaweza kuleta mabadiliko katika jamii. Diana anaeleza hili linafanyikaje kuhakikisha ufanisi. watu nawapatia zoezi waende huko nje wafanye research, alafu huko nje wataangalia ni shida gani na iko kwa community na na na na na kama mtu anataka anataka kuanzisha biashara biashara biashara yenye itakuza community, anataka kuita college. So so when they they they come into class they get get to to do a research on that, then unapata pia wengine, wao, pia pia wanafunzi wengine wengine wanapokuja kusoma huku wao wako na biashara zao so kwa hiyo mwezi wa tatu uh, tunawafunza jinsi ya kukua na na, tuko na another organization tunapartner nao SOMO. Once they get to go through our training either wakati wanakuja kupresent their projects tunaita Some judges from SOMO wanafanya anafanya entrepreneurship, kisha wanakuja kuwapatia manufaa zaidi. Ama wakimaliza training yetu tunawaambia waende pia waangalie SOMO inafanya nini. Niposa SOMO manake SOMO inasaidia wanabiashara wengi, na pia ukigo through education ya SOMO kama mwanabiashara unapata unapewa skills nyingi zaidi na biashara yako inaendelea kujulikana kila mahali. Mara zote imekuwa ni kawaida kwa watu kupewa mafunzo, lakini ufuatiliaji wa namna mafunzo yalivyowasaidia kubadili maisha yao huwa ni changamoto kwa kituo cha Tunapanda. Wao wanasema wana kanzi data ya wanafunzi wao. Diana Atsula anafafanua: wanapomaliza kusoma hapa huwa tunaangalia, uh around wanafunzi sita ama zaidi omakea kwa mwaka uliopita, tulikuwa na project flani inaitwa We Connect yenye inasaidia community kutekeleza content. So sokinyi, tulikuwa tunafanya, tunaangalia hao wanafunzi wetu, then tuna warifa wakuje wajue We Connect ni nini. Msikilizaji, nikiwa hapa nilikutana na wanafunzi waliopitia hapa na sasa wanafanya kazi na Tunapanda, ikiwemo pia kuwasaidia wanafunzi wapya. Mmoja wao ni Melkizedek Mirasuwor, hapa anatueleza ni kitu gani kilimvutia. Nilijoin Tunapanda uh, mwaka wa 2017 after nilimaliza uh, mafunzo yangu ya high school. Uh, nilipomaliza high school nilikuwa na interest ya kusoma kompyuta sana, juu nilikuwa nimejua, uh, walioanza uh, walioanzisha hii kampuni ya Tunapanda hao uh, ndo walinifundisha kompyuta mara yangu ya kwanza, so nilipomaliza high school ilikuwa rahisi kwangu, uh, lakini nilipomaliza training yangu hapa uh, nilichagua nilipenda sana uh, design na nilipenda pia sana biashara so niliendelea na zote mbili mpaka leo. Huwa na sipendi biashara uh, sana na siku hizi, lakini bado naifanya so niko sana kwa design, so natengeneza websites most of the time. Melkizedek uh, anasema tangu amalize hata maisha yake yamekuwa rahisi kwa kiwango fulani, kwani sasa anaweza kupata fedha za kujikimu. Mi naweza sema uh, vitu mingi sana yenye nafanya saa hii yenye naniletea pesa ama kuinteract na wale wengine wenye wakuji yangu ni kutoka kwa mafunzo nilipata hapa Tunapanda. Si yale nilipata Awe, nilipata mafunzo mazuri a high school, lakini ile inanisaidia kupata pesa saa hii ni yale nilipata hapa Tunapanda na imekuwa ni nadra sana kuona wasichana wakijitokeza kwa wingi kujifunza maswala ya teknolojia. Kwa Renis Owino mambo ni tofauti hapa. Anatueleza ni kwa nini aliamua kujifunza maswala ya teknolojia. Tangu nikiwa mtoto, nimekuwa nikipenda mambo na kompyuta na teknolojia, so nili uh, vile tunapanda ilinipatia nafasi, nilikuwa um, nilichukua hiyo fursa na nikasoma na nikajiendeleza, so uh, saa hii Uh, mimi nimefoka sana, najitambulisha kama developer, na tengeneza ma websites. Bado nafundisha watu kutengeneza website, nafundisha watu kiteknolojia. So kama kuna mtu anataka, ni msichana mdogo anajiuliza atafikaje hapa, uh, ni bidii yako na wewe kutaka kujua mingi juu. Ukiingia uki kwa, ukiingia kwa hii field ya teknolojia lazima ujitume, lazima usome, lazima Ujieke hapo mbele like unataka kujua unataka kupata nini kutoka kwa hii, so ni wewe kujituma na kukuwa na nidhamu. Ujuzi niko nazo zimenisaidia, naweza kujikimu, nalipia mtoto wangu karo shuleni, nalipa nyumba, nasaidia mzazi, so iko na pesa. Tunapanda pia ilianzisha programu kuhusu wasichana wa shule kupewa mafunzo kuhusu teknolojia kupitia programu walioipa jina la Tekdada. Diana Asula anaeleza lengo la programu hii ilikuwa ni nini. Uh, tech dada imesaidia wanafunzi wengi. Uh, nilipokuwa hapa mwanafunzi uh, katika darasa la cohort 8 uh, tuliweza kuenda kwa mashule mbalimbali mbali, haswa sekondari kufunza wanadada uh, teknolojia unapata wanadada wengi wanaona aibu like, wakiwa in certain fields wanaona hizo uh, ni za wanaume kufanya but we, as Tekdada sisters, we believe that tukiweza kuwaelimisha kuwa wana hiyo nguvu na wako na hiyo chance ya kusoma teknolojia then watasaidia pia watu wengine. Kwa kumalizia makala haya, Renis na Melkizedek wanatoa wito gani kwa jamii? Wito wangu kwa wasichana aswaka, mimi ni, ni mtu lazima ajitume. Unaona, awezi amka, unataka kufanya kitu na ujitumi. So lazima ujitume na ukwe determined, utapata kenye unataka, but ukilegea, ukikaa nyumbani hawezi. So tiabidi jitume, jifunze. Uh, ningeambia serikali, vijana ndio viongozi wa kesho so sisi kama vijana tungeomba serikali tusikize like, uh, serikali ijue ni nini tunahitaji na nini tunafanya. Pia serikali ikuwa ikijua nini tunafanya na hii kitu yenye tunafanya ni vipi inaweza saidia nchi uh, mimi ni testimony uh, mi ni mtu sikuwa najua kompyuta kompyuta ile sana. Na unajua watu wengi wa-wakiona kompyuta waki-wakisikia kompyuta wanaona vitu ngumu so mi naweza sema sikuwa najua kompyuta sana, lakini vile nilikuja tunapanda, nilianza zero na mpaka mali uh, niko naweza sema niko mali pazuri ile kimaisha. So nawezaambia kila mtu, kila kijana mwenye ako kijijini ajaribu mambo ya kompyuta, na naweza sema pia ni, ni muhimu kusema uh, the future ni teknolojia. nam na mpaka kufika hapa, msikilizaji, ndio tunafikia tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami juma lijalo katika makala nyingine. Shukran kwa kituo cha tunapanda panda kilichoko Kibera, jijini Nairobi, nchini Kenya. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.