Msikilizaji, dunia hivi sasa inapambana kuhakikisha kuna usawa wa kijinsia kuanzia nyumbani hadi kwenye mazingira ya kazi. Ni mjadala ambao siku za hivi karibuni unazidi kushika kasi, huku swala la uwezeshaji wa wanawake nalo likipigiwa mfano kwa namna ambavyo wanawake wameendelea kujikwamua na kutumia fursa ambazo awali zilionekana ni za wanaume kujipatia kipato. Wakati huu wa janga la korona, wanawake hawajasazwa na athari za ugonjwa huu, kila sekta imeguswa. Makala ya Gurudumu la Uchumi hivi leo tunazungumza na wanawake shupavu, mimi naweza kuwaita hivyo, ambao wanajihusisha na udereva wa mabasi ya abiria pamoja na umakanga. Kwenye nchi nyingine wanafahamika kama makondakta. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Shirika moja la kiraia hapa nchini Kenya la Flon Initiative limekuwa likiwasaidia wanawake walioko katika sekta ya usafiri kujikwamua kiuchumi, na hasa walioko katika matatu ama daladala. Leo nimepata bahati ya kuzungumza na Delphin Kirubo, ambaye yeye ni kondakta ama makanga waweza kumwita hivyo, na Esther Wanjiku, ambaye yeye ni dereva wa matatu kama yanavyofahamika hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. Nilianza kwa kuwauliza ni kitu gani hasa kiliwavutia kwenye kazi wanazofanya. Tuanze kumsikiliza Delphin na kisha dereva Esther atafuatia. Hii kazi ya umakanga niliipenda tangu kitambo, nikiwa mdogo nilikuwa na bradhangu alikuwa anafanya kazi ya umatatu. Nilikuwa si tu nafurahia kukaa na yeye, tunakaa na yeye miaka tatu, na ndio inanisaidia nasomesha waka mtoto kikutoka kitambo nisha, nilikuwa napenda sana napenda sana ku drive magari hata mi m, yenye naonanga sitakagi kukaa kwa matatu, napenda kuendesha gari kubwa kama trela roli. Hiyo ndio inanitiaga inani, inani, inani guvu juu. Kuna mwanamke niliona apo, huyo ndie alinimotivate ninaona tu hiyo kazi iko sawa. Sasa ku drive nikasikia niko na passion ya kuifanya. Msikilizaji, kazi yoyote inayofanywa na, na mwanamke na hasa ya udereva, watu wengi huwatazama kwa jicho tofauti, lakini hali ikoje kwa Esta ambaye anaendesha basi la abiria? okay, kuna mwenye anakuambia eh, napenda na hiyo kazi yako Most of them wanakuambia hiyo eh, kazi yenye unafanya na huna uoga Yaani unaona wanawake wenye unapatana na wao unasikia unawamotivate. Unasikia hata kuna mwingine tulipatana naye akaniambia, aki nitajoin. Lazima nitakuja kudrive gari. Mm. Juu yani anaona hiyo kitu unaifanya na passion. Then usiwe mtu wa kukasirika. Juu ukasiria, matatu huwezi kufanya kama wa kukasirika. Wewe utakasirika the whole day. So una una u, u, unafanya bidii na unapatana una na watu wengi. Unainterview na watu wengi. Juu kuna mwenye utapatana yeye, amekubarikisha mwingine, ni matusi so wewe u, u, kwa akili yako ujue watu wenye unapatana na wao venye utawahaado. Juu nilikuwa mi napenda sana kuongea na watu, so hata abiria akiingia kwa gari tunaongea na yeye, tuna socialize. Mbali na watu wa kawaida kuwatazama wanawake hawa kwa jicho tofauti, familia pia huwa inashtuka, pengine kwa Delfin ambaye yeye husimama mlangoni kuchukua na kuita abiria. hali ikoje? E, katika mambo ya familia mi niko e, niko na niko na mtoto mmoja, lakini kulingana hata yeye ni dereva alinikupalia. Wakati nilimwambia nataka kufanya hii kazi alinikupalia, lakini kuna ni machallenge tu ndio sinasumbuanga, lakini bati alinikupalia niko sawa. Mpaka familia ilikubali, wazazi hawana shida Niambia bora inareta risiki kazi ya matatu ni vile watu wengi wanaona wanaitarau abda inarisiki, lakini inatusaidia sana. Chusa hii nimeweka mtoto wangu, mahali nimemweka anasomea, naridhika, na ni kazi ya matatu, nasikia nikiwa comfortable. Kama siyo challenge, si kazi yetu iko sawa. Ukiwa na bidii kiamuka, hautarudi bila. Pengine kwako Esta, hali ikoje na, na kipato chako pengine kama unaweza kutu ambia pia Okay. E, kazi ya matatu si baya, lakini kwa wakati huu imekuwa chini sana, juu tuseme gari haibebi kapasiti. Unapata shangamoto kwa sako sako, inataka target yao, uh, mwenye gari anataka pesa yake, watu wenye unapata, juu inalisha watu wengi, sekta ya matatu. mm -hmm. inakuliwa na madriv, inakuliwa na makondakta, inakuliwa na makalao, inakuliwa na makanju, so at the unapata ni kung'ang'ana unang'ang'ana, but utarudi na kitu nyumbani. Hata kama si ati ni pesa mingi utapata tu kitu au utarudi mikono tu kitu. Katika kazi yoyote, kuwa na uhusiano mzuri na wateja ni jambo ambalo haliepukiki na hata wale ambao wanahusika na kusimamia sheria. Pengine kwa este, yeye ni dereva, uhusiano wake na polisi, makanga na madereva wa kiume ukoje? ni gumu sana kupata kwanza mwanaume aone driver mwanaume aone ni mwanamke anaendesha gari, ni gumu sana kukufugia. Imagine hata nakwambianga ingia, sister yangu ana, ni gumu sana kupatana mwenye na hata kukugogea kio, aone tu ni mwanamke ana very few wenye utapata anakuigia tu kimadharau, yes. Wengi wanakupatia, jia. A, ni gumu sana ana tu. Anakuondokea tu akiona, anakugonga anakwambia ingia tu mama, yes. The very few wenye wanaweza tu kukuja kuigia na madharau juu hata wewe unapenya penya na jam Okay, kuna maka, okay, once umesimamishwa na officer, obvious anajua pesa inakuanga na conductor. So una kondakta akijua, ofisa amesimamisha gali, lazima ampatie chake. Hiyo ni salamu, ile salamu ya barabara. So lazima muwe kitu kimoja. Amwezi fanya kazi ya matatu mkiwa munafurugana. Lazima muwe pamoja na kondakta wako ili ikiwa mmeamua hivi ndivyo mtasimama, mnakuwa na msimamo mmoja. Tangu kutokea kwa mlipuko wa virusi vya corona, biashara na kazi nyingine zimeathirika. Pengine kwa Delfin, hali ikoje katika kipindi hiki na uhusiano wake pamoja na abiria? E, katika hii wakati wa korona, kazi imerudi chini sana. Bila sasa sahii tunapepa watu gari rasmi pepe watu nusu nusu, na itabidi upepe nusu juu kipiti sa eksesi. Bado wapo mkona shina na makarau kwa barabara. So ni kung'ang'ana, tunang'ang'ana. Ile kazi ni ngumu sahii, lakini tunang'ang'ana tu. Kazi ni ngumu kwa sahii, mambo ya korona, kipindi cha korona. E, abiria, abiria wa kiume, inategemea, kuna wengine wanakupeanga, wanakuambia eti ibidi usikae kwa nyumba ukingojea mtu akupatie, lakini kuna wale wengine unapatanga mtu anakuja na kisirani yake. Yani labda kuna matarau anakuona ni mwanamke, ataweza kuongeresha vile anataka juu anajua kuna kitu utamfanyia. E, za nikiwa nafanya kazi yangu sitakangi kuenda na chenji ya mtu ama kukosea mtu ama nikosane na mtu. Naweza furahia nikiwa nafanya kazi ile ya kufurahisha kila mtu hata wale makastoma enye na pepa kila siku. Wao wenyewe wananiambia, aki Mungu akusaidie na kutie nguvu na vile unafanya kazi yako sitakangi tukosane na watu labda nimeenda na chinji ya mtu akumbuki akikuja baadaye. Yeye msikilizaji, kwa kumalizia makala haya niliwauliza Delphin na Esther wana wito gani kwa serikali na jamii. Tuanze na Delphin na kisha Esta. Lakini sisi tungeomba kwa serikali ile kitu wataweza tufanyia, tukue na mali, tutaweza kama wanawake tukiwa hata tumekosewa kama wanawake wa transport, at least mali utaweza pata mali, utaweza pereka mali yako, usikilizwe, upate usaidizi juu. Tuseme sasa, kama sasa hivi tuko na police station, inafaa kuripoti sisi kama wanawake, lakini zoronga, sisi ni watu wa traffic, inakuanga ni ngumu sana kusikirizwa kama mwanamke, mwana utesambiwa, mwana mimi siongeangi na wanawake, inakuanga charenji kubwa sana so tukue na mahali, at least tunasikirizwa, utaweza enda uchielezee, tupate usaidizi. Hiyo ndio ningeomba sana. Okay, tuko nayo. Uh, that is ada fron yenye tu tulikuja tukaunganishwa na fron hapo ndio sasa tunaendanga tuna ho sasa hakuna mali tunaweza peleka malalamishi ma, yetu ama shida yoyote ambayo unapitia una, una kwa barabara, lakini tuko nayo hiyo shirika ya Front, tuko ada Front, Front Initiative na wabi, when, wanawake ambao wako kwa nyumba wanasema hakuna ajira, wakuja tufanye kazi. Kazi ya matatu ni kazi mzuri, ni ofisi yetu na tunaiheshimu, ni kama kazi zile zingine zote. Nam na mpaka kufikia hapa, msikilizaji, ndio tunatia nanga makala maalum kabisa hivi leo ya gurudumu la uchumi. Shukran kwa Ester Wanjiru, dereva wa matatu jijini Nairobi, na Delphin Kirubo, ambaye ni kondakta ama makanga, na pia Hilary Ngati, mwanahabari mwenzangu hapa RFI Kiswahili, kwa kushiriki kwenye makala haya. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.