Msikilizaji, janga la virusi vya korona limesababisha athari kubwa kwa jamii ambazo zinaishi katika lindi la umasikini. Kwenye baadhi ya nchi, maelfu ya raia wamepoteza ajira na hata biashara kutokana na janga hili ambalo limefanya baadhi ya mashirika ya kijamii kujiongeza na kubuni mikakati mbalimbali mbali ya kuwa na shughuli endelevu, hasa wakati huu virusi vya korona vikiendelea kusumbua dunia. Hapa jijini Nairobi katika eneo maarufu linalokaliwa na idadi kubwa ya watu la Kibera, hali isiyo tofauti kama ilivyo kwenye mataifa mengi, biashara zimesimama wengi wa watu wako nyumbani hawana cha kufanya, wakisubiri hali pengine itangamae katika siku za usoni. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili tumeliangazia shirika la kiraia linalofahamika kama Shofko hapa nchini Kenya, shirika ambalo kwa muda mrefu limekuwa likisaidia jamii zinazoishi kwenye mazingira magumu kiuchumi na kijamii. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundu, ungana nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Kwa kwanza nimezungumza na Bi Gladys Mwende, afisa miradi kutoka shirika la Shofco, na nilitaka kufahamu ni kwa nini mbali na kuisaidia jamii katika swala la afya na maji, waliamua pia kuziwezesha jamii zinazozunguka kiuchumi na kuwajengea uwezo. Watu wengi sana, hata sio Kibera peke yake, Kenya mzima, vijana hawana kazi. Hiyo ndio kilio ya kila siku, watu wanasema vijana wetu wameigia kwa eh, tabia mbaya juu ya ukosefu wa kazi. Eh, tunajua hizo shida ziko na ni, ni ukweli kwa vijana eh, inakuanga ni stress kubwa, kijana umesomesha, lakini hawezi pata kazi na kazi yake tu ni kuamka asubuhi ama saa zingine hata hawezi amka, juu labda amelewa amepata pa, eh, pesa kidogo amekunywa, na madawa imekuwa mingi. Eh, tuna, tuna tunaona ni vizuri vijana wakipata kitu yenye inawasaidia, pia mtu anaamka anafanya kitu eh, ile inakuwa constructive kwa maisha maisha yake na maisha ya jamii, na pia anapata kujisikia yeye pia ni, ni binadamu na ako na mawaidha yake, ako na purpose ya kuamkia kila siku. Na eh, tumeona watu wengi sana wamegeuka na wamepinduka kwa, kwa uzuri, wamekuwa kweli ni watu wa eh, ni citizen wazuri na, na wanasaidia jamii. So tumeona hii itasaidia hii mirandi ya ya vijana peke yao inawasaidia sana. Moja ya changamoto kubwa katika mataifa mengi ya ukanda wa Afrika Mashariki na hasa kwa asasi za kiraia ni namna bora ya kuja na mpango wa kutambua uwezo wa jamii na hasa uwezo wa vijana na hata baada ya kutambua uwezo na ujuzi walionao ugumu huwa ni katika utekelezaji wake. Gladys Mwende analifafanua hili. Tuko na njia, njia tofauti za kuwatambua, kuwatafuta, atujue mahali wako pia, juu sisi ni wakaaji wa Kibera na tuko na hii network nimetaja, tunaitanga san the Urban network, Shofco Urban network tuko na members, kwa hiyo shirika ama kwa hiyo group ni programu pia ya Shofco na hapo kutokana na na membership tuko na groups na hizi groups ziko nao sasa members. Na members wako na familia na waelewa, wanaelewa jamii. So kutoka kwa community eh, leaders wa nini wa hizi groups wanapitia eh, wa, wa, wanaenda kwa community, wanaangalia mazingira ni nini ni, ni, ni, ni, ni vijana wangapi wako hapa, wanafanya nini, ni wangapi wamemaliza shule, ni wangapi hawajaenda shule, ni kazi gani wanaweza fanya, ni, ni matarajio gani kwa maisha wako nayo na sasa hiyo hiyo taarifa sasa inaletwe kwa ofisi. Tuko na hawa vijana tuseme 100, na kuna wale wako Kibera, kuna wale wako Kawangware, kuna wale wako Mkuru au wote wanatuletea hiyo taarifa, alafu sasa tunaangalia, tuna group sasa tunaangalia ni ni akina nani wanahitaji wangapi, e, wanahitaji usaidizi kiasi gani. Pia tukishawa train, kuna ile e, e, e, mali ingine tunawapeleka. Kama mtu hana pesa ama hana uwezo wa kuwa anaweza kujisaidia yeye mwenyewe bado ako na ujuzi lakini awezi kujisaidia, kuna sako tunaweza kuwaweka, kuna tunaweza kusema hii ni ya vijana wenye wanataka kufanya biashara. Alafu mtu akifanya, tunawasaidia pia kutengeneza business plan juu wengine, pia hiyo ni part of the training wana, wanaonyeshwa bila, anaweza tengeneza business plan, na mtu sasa anarifaiwa, ana, anaambiwa anaweza enda kwa Sacco aweze kupata usaidizi, anachukua loan kidogo eh, yenye iko very low kwa interest alafu anaanza biashara so kuna njia tofauti tofauti tunaweza tumia kusaidia vijana. Miongoni mwa miradi ya kipekee inayofanywa na shirika hili ni pamoja na kutoa elimu kwa wasichana, moja ya ajenda kubwa iliyoko duniani kwa sasa, kuwawezesha wanawake kielimu na kuwajengea uwezo ili waje kuwa viongozi wa baadaye watakaokuwa wanajiamini katika kufanya maamuzi ya kisera katika nchi. Gladys Mwende anaeleza ki elimu elimu tumeiona ni kitu ya muhimu sana sana sana ya vijana na ya wasichana. Shofko wako na shule mbili za wasichana, uh, primary schools na moja iko hapa Kibira, eh, imefika class 8. Tuko na ingine eh, iko Madhare sahi imefika class 5. Tuko hapa tuko na karibu tuseme 300, over 300, 370 wasichana wako kwa zaidi ya mia tatu. Alafu vile tumeona hii ndio msingi kabisa ya ya uchumi ya uh, uongozi na tunataka vijana pia wakuwe viongozi, ndio tumeanza hii shule, ndio tuweze kunini, kusaidia uh, wasichana wetu waweze kuwa viongozi wa usoni, na tumeona pia uh, wakimaliza class eight juu hatuna shule zetu zenye tunaweza kuwapeleka, tuko na shule zingine zenye zinashirikiana zina, zina na sisi kuchukua wasichana wetu. Uh, tumeona pia watu wengi sana wameanza kuona ile kazi tumefanya kwa education na tu hizi tu, tu, shule zingine wana, wenye wanachukua watoto wetu. Tuko na watoto sasa wako eh, secondary school. Watoto wetu wa kwanza eh, kumaliza form four eh, itakuwa hii mwaka, so tutakuwa na candidates hii mwaka, na pia hata wakitoka hapa, kuna wale tuna sponsor pia eh, kwa secondary school. Msikilizaji, moja ya kitu cha kuvutia hapa ni kuona namna akina mama na wasichana wa makamo wakifanya kazi pamoja na kujifunza, kushona, kujiweka tayari kuingia kwenye ajira na kujiajiri. Hilda Nawate ni msimamizi msaidizi katika desk la SWEP, na hapa anaeleza namna wanavyowapata wanafunzi hawa. Hapo yeah, sasa ndo penye, nini sako yetu inaingililia baada ya kutoka hapa hivi, mafundisho yetu ya, ya kujifundisha kushona na hizo vitu zote tunawapeleka mafundisho ya biashara. Kuna timu yetu inaitwa nini, sustainable labels, wanawafundisha about employability entrepreneurship hasa hapo. Hivyo ndo sacco inaingililia, wanawafundisha jinsi ya kusave, jinsi ya bia, nini wa, jinsi ya kufanya biashara hizo zote, ndo waanzishwe sasa kusave. Kuna wale ambao wameshajiekeza wame wamejiajiri wao wenyewe, na pia wao wanaajiri wengine kama tuseme kwa mfano, mmoja ametoka hapa hivi amefungua kioski yake na mashini, maybe amechukua loan huko kwa sako, anafungua ananunua mashini kadhaa, ambapo anaweza pia ajiri wengine wenye wanajua kushona, na maybe waja, hawajawezeshwa kununua mashini na pia nilifanikiwa msikilizaji, kushuhudia kile kinachofanyika katika kiwanda hiki kidogo cha ushonaji, na hapa nakutana na, na Evelyn Yaponde na Sara Akinyi. kwa sababu hapo mbeleni nilikuwa nafanya kazi, hasa kwa sababu ya hii korona, kazi ilikuja ikaisha. Hasa nilikuwa tu nimekaa aidol, sina mali pa kwenda. Hasa venye nilisikia hii wito, nikakuwa na moya ya kujifungua kufanya nini, kukuja kujifundisha. Nikajua hii itakuja kunisaidia kwa maisha yangu, hata kwa watoto wangu. Kwa hii muda nimekuwa hapa, hii muda mchache, kwa sababu tunajifundisha kushona saa hii nimeshajua kushona skati, naweza shona skati itoke ili nipatie kastoma avai. Hmm. Sasa kwa saa hii tunaendelea tena kujifundisha kushona uniform. Ndio changamoto kama mwalimu enye ananifundisha ndio ni mdogo. <laughs> mimi ni mkubwa wake. Sasa hapo challenge nilikuwa najua eh, sasa huyu mdogo wangu atanifundisha je, nami ni mkubwa wake? Nilikuja kama mwanafunzi, nilikuja kama hakuna kitu najua, nikafunzwa kushona sasa saa hii mimi ni fundi, naweza shona kila kitu. Tunashona bags, tunashona uniform. Tunashona mask, tunashona hata, wewe ukikuja, tunaweza kushona tu hizi mask. Tukizishona haziuzwi, tunagawa kwa community, but sisi kuna kitu tunapewa kidogo ya kujisaidia. Kwa nini? na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio natamatisha makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa wageni wangu hivi leo kutoka shirika la kijamii la Shofco hapa Nairobi, nchini Kenya. Usikose kuungana nami katika makala nyingine ya juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.