Msikilizaji, ni kipindi maalum kwa ushirikiano kati ya Radio France International na ubalozi wa Ufaransa kuelekea kongamano la kimataifa la ushirikiano kati ya Afrika na Ufaransa. Na leo studioni tuna mjadala kuhusu swala la jinsia, ambalo limekuwa ni mjadala katika kuhakikisha kwamba pengine kwa bara la Afrika mpaka kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini kunakuwa na usawa wa kijinsia katika ngazi zote, yani kwa upande wa wanawake na wanaume. studioni Naye yeye ni, ye ni mhamasishaji naweza kusema hivyo lakini ni mtu maarufu sana katika mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, uh, Adele Onyango. Asante. Karibu sana, sana lakini pia tutakuwa na Mariga Toiti, yeye ni uh, mwandishi wa tahariri ni, ni, ni mwandishi wa vitabu na pia ni mtafiti tutakuwa tunazungumza naye pia kwa kina, lakini pia ninaye mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Moi mjini Eldoret, Sarah Cherono, lakini yeye ni mwanasayansi. Kwa hivyo tutazungumza pia katika suala la elimu na kutazama namna gani tunaweza kuwa na usawa wa kijinsia katika ngazi mbalimbali. Pengine nianze na Adele umekuwa katika uh, vyombo vya habari kwa muda mrefu, umekuwa ukiona mwenendo mm -hmm, na majadiliano kuhusu swala la usawa wa kijinsia pengine, wewe una mtazamo gani? Unaona tunaelekea kuwa na usawa wa kijinsia? Um, nafikiri kwa vyombo vya habari kuna a very important responsibility tuko nayo kwa sababu like Radio France muna wasikilizaji wenye wakisikia hii discussion, wanaweza sema ok, labda kwa nyumba zao wanaweza bring about a different change right. Wanaweza fanya vitu ili tuleta mabadiliko exactly, leta mabadiliko. So in my experience, nimeona kwamba vyombo waabari, wa habari wako na huge responsibility, lakini hatujafanya enough. Ukiona the number of women ama wanawake wenye wako kwa the newsrooms, si wanawake mengi wako kwa decision making seats. Uh, pengine Mariga wewe unalitazamaje, una swala la usawa wa kijinsia na umekuwa ukiandika umekuwa yeah, ukizungumza uh, katika vyombo vingi vya habari na maeneo majukwaa tofauti, mm -hmm. kuhusu swala la usawa wa kijinsia na wewe unalitazamaje? Bado naona vyombo vya habari viko mbali sana kuhusu kusonga mbele kwa mambo ya usawa wa kijinsia. Kusonga mbele inamaanisha kubadilisha na kubadilisha vitu vingi sana, na kubadilisha vitu vingi ni kazi ngumu sana kwa ajili, si rahisi, si rahisi kwa ajili ita, wat, watu itabidi wa mm -hmm watofautishe venye wana haya watu venye wanafikiria wana venye wana na ni ngumu sana, kwa ajili watu wamefanya wamefanya kazi hivi kwa miaka kadhaa. mm -hmm. unawambia sasa wa, wa, wa, wa change vitu wamefanya kwa miaka kumi ishirini kumi, unawambia sasa mm -hmm. mm -hmm. fanya vitu tofauti mm -hmm. na mwanze hivi mm -hmm. na ku, kutofautisha hizi vitu, kuzibadilisha si rahisi mm. na si rahisi kwa ajili watu wengi wamefanya hiyo kazi, wamekuwapo miaka ishirini miaka ishirini na hivyo, na ukibadilisha vitu kama hivyo, itabidi watu wengine sasa waanze kutoka kwa hizo kazi mm, wanafanya mm, na watu wengine waanze kubadilisha venye wanafikiria na venye wana <laughs> <laughs> wamekuwa wakifanya vitu kwa hivyo. Kwa maana nyingine ni, ni swala ambalo huenda likachukua muda zaidi mpaka watu walielewe vizuri, itachukua muda, itabidi tuanze na itachukua muda, vingi, muda tusianze, na kuna vitu vingi tachukua muda imaanishi tusianze, lakini inabidi kuwe na watu wengi kuwa wanaume wanaume wajasiri wakuja. Ukiona kitu inafaa kubadilika, usifikirie pekee unaongelea huko nyuma pekee na watu wawili pekee, we kuja, kuja mbele najue kuwa itakuwa rahisi na u, ujue kuwa kuna watu hata wataka hivyo na kuna watu wataka kupigana na wewe. Itabidi usukume mambo kama haya kwa ajili usawa kijinsia kijinsia. Um, ina manufaa kwa wanaume na wanawake, lakini watu, watu waweoni hivyo, wanaona kuwa ukianza kusaidia wanawake kuwa wanaume wataumia wata wata wata mm-hmm. <laughs> Uh, swala la usawa wa kijinsia linagusa sana elimu na namna ya kubadilisha watu mawazo yao na mitazamo kuhusu usawa wa kijinsia . Sara, wewe ni mhadhiri, unafundisha katika chuo, pengine swala la usawa wa kijinsia likoje? Na unaona ni wepi ambao pengine wanapenda masomo ya sayansi kama wewe ambao ameamua kuyachukua Wanawake wako vipi? Wana, wanajitokeza katika kutumia fursa za kusoma sayansi na kushindana na wanaume katika sayansi ambao kwa muda mrefu wamekuwa uh, kwa ujumla wao ndio viongozi, naweza kusema wao wako mstari wa mbele zaidi katika sayansi ukilinganisha na wanawake. Tunaweza weka elimu kwa sehemu mbili, mm. Sehemu ya kwanza ni elimu ya uh, katika jamii mm. na elimu ya pili ni elimu katika masomo katika katika na mfumo rasmi mfumo rasmi uh. Asubuhi nilipokuwa nakuja, nili, nilikuja na na taksi mm. na ilikuwa mwanaume ndio alikuwa anaendesha, na alikuwa ananiambia ni vizuri sana kuelimisha msichana, ni vizuri sana ku- empower mm. uh, kumwezesha mm. kumwezesha mm. uh, wasichana waweze mm. um, maana kuna kuna hakuna usawa, usawa kati ya mwanaume mwumke, na mwanamke mw. lakini akasema shida moja kubwa ni wanawake wamekuwa wame wanaume hawajafundishwa jinsi ya ku ya kuishi na wanawake ambao wamewezeshwa wame katika oh, jamii a, wakikuja katika familia kama Afrika au kama Kenya wanaume wetu wamelelewa kuwa au ndio wakusema mm. hao ndio kichwa cha familia hao mm. ndio wanatoa wanafaa kuwekeza chakula mm. kwa meza mm. uh, lakini ukiwaleta hao wawili mwanamke ambao amewezeshwa na uh, kijana ambao amelelewa katika katika hiyo hiyo culture ya, ya Kiafrika mm. una, unapata awapatani awa awa ma, mm. maana vile wanafikiria ni tofauti Mariga. uh, Sara amezungumzia amezu suala ambalo nilikuwa nimegugusia mwanzoni kwamba jamii mm -hmm. kukubaliana na ukweli kwamba yeah. hata wanawake wanaweza pia, yeah. na hata ukisaidia mwanamke umesaidia mwanaume, na ukisaidia mwanaume pia umemsaidia mwanamke mm -hmm. unalitazamaje wewe hili, watu wakitaka wanaume wakonda vitu vingi watu usamanga vitu kama ini. Utamaduni utamaduni inakuangia kukanyaga watu inakuangia kusaidia wengine, hakuna ngo utamaduni mzuri, watu wakusema hivi njo Waafrika wakuwa nafanya hivi vitu, kwani Waafrika, Waafrika wakuwa nafanya vitu vizuri. Waafrika wakuwa napenda wanawake wao, so kuna mambo mengi watu ongelea mambo kama hizi njo pia wao wakwe huko juu wanataka wanataka wapati hizo pesa nyingi kwa, kwa nyumba kwa waonja wanasema, wanataka kuwa pale wanafanya kazi waonja, kwa wanasema napo, tunahitaji polepole. Watu wameanza kubadilisha akili zao mm. Uh, kwa kumalizia uh, Mariga, wewe unatoa wito gani kwa jamii na pengine serikali za jumuiya ya Afrika Mashariki katika kuambia jamii ni kuendeleza um, vitu kama hivi conversations kama hizi venye mm. tumezianzisha mm. kweli ni mabadiliko hatafanyika kesho mm. leo kesho ama kesho kutwa mm. na hata mengi yao venye dalisema kuwa itakuwa ya watoto wetu na watoto wa watoto wetu mm. ndio mabadiliko yatafanyika, lakini maanishi tusizianzisha mm. na kila mtu pali alipo, um, abadilishe. Kile kitu kidogo yenye anaweza mm -hmm. kwa nyumba yake, kwa pali anafanya kazi, kila pali, kila mtu afanye kidogo. Hizi kidogo tunafanya pali tuko, pali tofauti na uh, Adele, kwa kumalizia, oh, wewe upo katika mitandao ya kijamii. Nafikiri mtandao wa kijamii kuna power mingi sana, kwa sababu mimi kama uh, mwanamke kutoka Kenya naweza kulearn from wanawake from South Africa wanafanya nini? mm. Um, ku fight for women's rights. mm. So mi naweza sema, tumia hiyo power uko nayo, mm. kutoka tu simu yako, mm. kuongea juu ya women's right, kuongea juu ya um, wamama in whatever country you are, wanauliwa, wanapigwa, wana, they go through different forms of violence. mm -hmm. Use that power of yours responsibly. mm. ongea juu ya hizi issues because inaanza ina na na wewe na wewe mm. na inaanza na um, these conversations. Mtu anaweza kurudi nyumbani ku akiona kitu yenye umeposti aseme mm. Hmm, okay, hata mimi labda nibadilishe hii hii about mm. myself. So kila mtu wako wa na responsibility na watumie hiyo power msikilizaji um, to, to um, kutokana na muda uh, uturuhusu na tumeruhusiwa kuona hayo tu kwa sasa uh, nikushukuru sana Adele Studio. Uh, Onyango, ulikuwa unasema Kiswahili chako sio, lakini hey, umejitahidi <laughs> naweza kusema <laughs> hey, ni mhamasishaji na mtumiaji mkubwa wa mitandao ya kijamii. Lakini pia nikushukuru uh, Sara Cherono, huyo ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Moi cha mjini Eldoret hapa nchini Kenya. Lakini nikushukuru pia Uh, Mariga Toiti, wewe ni mwandishi wa tahariri, ni mwandishi wa vitabu na pia ni, ni mtafiti. Kwa kushiriki mjadala um, huu kupitia hapa Radio France International kwa kushirikiana pia na ubalozi asante, asante okay, wa Ufaransa. Asanteni sana, naitwa Emmanuel Makundi, ni kutakie siku njema.