Na habari za muda huu, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio, matangazo haya ni kukaribisha kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, jumaa hili tunaangazia kile ambacho kilijiri katika mkutano wa jukwaa la kiuchumi uliofanyika kule Davos nchini Uswisi. Na suala kubwa ambalo lilijadiliwa na viongozi wengi na hata wataalamu walijaribu kuligusia ni kuhusu hatari inayoonekana hivi sasa ya kuongezeka kwa ombwe la kati ya walionacho na wasionacho. Suala hili linaelezwa limekuwa kikwazo cha maendeleo, limekuwa kikwazo katika vita ya kudhibiti hali ya mabadiliko ya tabia nchi inayoshuhudiwa hivi sasa duniani. Pengine wataalamu wa uchumi wanaweza kulifafanua vipi suala hili, na pengine hata wewe mwananchi wa kawaida ukapata kuelimika na kufahamu kwa kina ni namna gani unaweza ukashiriki ili kuondoa ombo hili linaloshuhudiwa hivi sasa. Karibu msikilizaji, uandamane nami katika laini ya simu hivi sasa tunaongana na Daktari Burhani Mtengwa. Yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Daktari, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Asante sana. Asante sana nam. Pengine daktari, wewe unakubaliana na hichi ambacho kimesemwa sana katika mkutano wa Davos kwamba kuna ongezeko kubwa la ubaguzi ama kati ya wale walionacho na wasionacho? Yeah, ni kweli takwimu zinaonyesha ongezeko lina onge, li, li, linakuwa kubwa baina ya waliokuwa nacho na wasiokuwa nacho, na hii inasababishwa na mfumo unaoendelea duniani wa kutokuwa na usawa katika ugawanywaji wa mapato ya kijamii. Sasa tunaposema kuto mfumo sio huko sawa ni kwamba kuna tabaka moja linapokea, ambalo ni wengi, linapokea kidogo sana na kuna tabaka la wachache linabaki na kingi sana. Na ukitaka kuangalia vizuri mfumo huu itazame nchi ya kama Bangladesh na ilivyo, ukiangalia hesabu zake za GDP na ukiangalia levo yake ya maendeleo na na levo ya umasikini, utaona kidogo tabaka hilo linaongezeka kwa kasi na liko nam pengine na, dokta, hii linachangiwa kwa kiasi kikubwa na mambo gani hasa? Hili kikubwa linachangiwa na uwepo wa utashi wa makampuni binafsi au makampuni makubwa binaf, binafsi ambayo yanataka faida nono kwa kuwanyonya wengi, na katika kuendea hiyo faida nono yao wanafikia ya kufanya mengi, ikiwepo kutotimiza majukumu yao kwa mataifa yao. Kwa mfano, makampuni makubwa ndio yanaongoza kukwepa kodi, na yanapokwepa kodi mataifa husika ambayo hayakupata hizo kodi yatashindwa kufikia majukumu yake kwa raia wake. Makampuni makubwa mengi yanaongoza kutoa mishahara midogo. Turudi kwa mfano wangu wa Bangladesh, ukifuatilia vizuri, ambapo sehemu kubwa ya watu wameajiriwa kwenye sekta ya nguo, na Bangladesh ndio ekspota mkubwa wa nguo duniani, lakini mishahara anayolipwa wale watu ni midogo kulinganisha na pato linalopatwa na yale makampuni. Hatusemi kwamba wagawane sawa kwa sawa, lakini pato liweze kukidhi mahitaji ya watu, ili ligepu la aliokuwa nacho na siokuwa nacho lipungue na na, daktari, kama mtaalamu, unaamini kwamba uh, ombo hili litaweza kupunguzwa japo kwa kiasi, ili kuondoa changamoto ambazo zinaelezwa hivi sasa kidunia? Kwa sababu ni suala ambalo hata kwenye sekta ya ajira, kama ambavyo unagusia suala la usawa wa kijinsia ni mambo mtambuka haya. Kweli, wengine wanasema hili linaweza likapunguzwa kama watu wakipungua duniani, sasa sijui utapunguzaje watu wasizaliane, lakini tunaona kabisa baadhi ya nchi zimeweka sheria za watu kuto kuzaliana, wamejikuta wanakosa wafanyakazi lakini kimsingi kabisa ni kwamba kujaribu kutengeneza mifumo bora ambayo itawaweka watu ambao angalau wengi, kwenye maisha ya wastani. Hatutaki kusema kwamba wote wawe na kipato kubwa au wote wawe na pato dogo, lakini angalau watu waweze kumudu maisha yao bila kutumia nguvu nyingi au maumivu mengi sana. Mifumo hii inawezekana ikawepo na na itafanya kazi. Na, na, na, na Dokta, unadhani suala hili kwa kiwango kikubwa pengine linaweza likawa linachangiwa kwa namna yoyote ile na mataifa yenye nguvu duniani ambayo tunasema pengine ndiyo ambayo yanatengeneza ama yanaongoza namna uchumi wa dunia unavyokuwa? Unaweza ukasema hivyo kwamba yanachangiwa, lakini mataifa haya yapo kwa ajili ya makampuni yao. Kama utafuatilia vizuri, makampuni makubwa mara nyingi sana yanajaribu kuinfluence mwendo wa mataifa hayo. Sasa so, bado tunarudi pale pale kwamba mataifa makubwa yanayochochea mataifa madogo kuwa na hilo tatizo, unaona au kuyavuruga kabisa, kama tuvyoona maisha yalivyoharibiwa Syria. Umeona kabisa maisha yameharibiwa Syria. Watu walikuwa nacho, sasa hivi hawana tena na hawatakuwa nacho tena zaidi ya miaka ishirini ijayo. Kwa hiyo mataifa makubwa yana mchango wake na yeye mkubwa sana kwenye jambo hili. Sasa hivi unaona kinachoendelea Central African Republic, lakini makampuni makubwa yako, kuna makampuni makubwa ya almasi, makampuni makubwa ya mafuta, makampuni makubwa ya yanawakilisha ya nchi kubwa kubwa, lakini hakuna maisha pale na hakuna hilo umasikini. Yani, walikuwa nacho na wasiokuwa nacho, gap ni kubwa sana ndani ya ile nchi, na kwa hivyo kwa, kwa hiki kinachotokea dokta, kinatoa pengine taswira gani ama onyo gani kwa mataifa ambayo yanaendelea hasa ya bara la Afrika ambayo sasa yamekuwa viongozi wake wakitia hamasa sana ya utangamano. Mataifa ma, ya Afrika yanahitaji kuwaangalia raia wake sana, kwa kuhakikisha gipu hili linapungua, tusije tukafanya makosa ya Venezuela. Narudia tena, mataifa ya kiafrika yanahitaji kuwa makini ili isije itajikuta inaingia kwenye matatizo ya Venezuela. Na njia pekee ni kujitahidi kadi ya ili kupia unaona, na uzuri wa Afrika wanachohitaji afya na elimu kwanza. Wakivipata kiusahihi basi watasonga. Wakiwa na afya watafanya kazi zao kwa bidii, lakini wakiwa wanaumwaumwa na tiba hazipo hawataweza kufanya kazi zao vizuri. na na ikiwa swala hili dokta, halitashughulikiwa ipasavyo, hasa katika mataifa yanayoendelea pengine tutarajie kushuhudia mizozo zaidi katika mataifa ya Afrika. Tunashuhudia pengine jambo kama hili kule Sudani hivi sasa, Sudani Kusini na mataifa mengi hapa Afrika ambayo yana mizozo na watu kushinikiza mabadiliko. Hicho ni hicho, kwa sababu tunachoelewa ni tunacho, kwamba binadamu anafika kipindi anachoka. Hicho ni kitu ambacho yakutegemewa kama matatizo ya shughulikiwi kama hayo kwenye baadhi ya nchi zetu za Kiafrika, mizozo au watu kutaka, kulazimisha kutaka mabadiliko kama tulivyoona yaliyopita pale Zimbabwe, japokuwa dola dola moja ikafanya ikashika hatamu zaidi ya dola nyingine. Vitu kama vile vikatokea kwa sababu tumeona Arab Spring, tumeona Venezuela, tuliona huko nyuma Chile. No, Argentina ishawahi kutokea tu kama hivyo. Athari kubwa za kiuchumi ambazo pengine kwa mwananchi wa kawaida anayetusikiliza hivi sasa anaweza akazishuhudia, ama pengine anazishuhudia na hafahamu, za moja kwa moja zinazotokana na swala hili ni zipi? Pengine ukamfahamisha. Mfumuko wa bei ukiwepo tu ni athari ya haraka sana kwa mwananchi kumfikia. Sisi hapa nyumbani tunajitahidi sana kulidhibiti hilo, na ndio maana unaona nyumbani hali yetu ni nzuri, lakini kuna baadhi ya nchi zingine zinapata hii shida kwa like, mfano hiyo Venezuela kinachoathiri ni mfumuko wa bei na kuto kuwepo chakula. Kama mwenyewe ukiwa kama mwandishi, nafikiri umeona mara nyingi raia wanavamia magari, kwa kutegemea watakuta chakula ndani ya yale malori, unaona. Kwa hiyo so, mfumuko wa bei na ambao mwisho siku utapelekea swala zima la chakula. Naam, kwa hivyo kwa, kwa, kwa maana nyi, kwa maana nyingine Dokta, ni lazima na kuna umuhimu mkubwa wa sekta za umma kushirikiana na sekta binafsi katika kujaribu kutatua changamoto hii, yeah sekta ya umma na sekta binafsi lazima zishirikiane, lazima zifanye kazi kwa pamoja, ili kuhakikisha jamii inaendelea. Hatuwezi kuiachia umma peke yake, kwamba ndiyo iko responsible kwa jamii, alafu sekta binafsi inainyonya jamii. Hapana, hivi vitu vinatakiwa vibalansi. Asante sana so. D Burhan, asante sana nam, msikilizaji na kwa maneno hayo ya D Burhani Mtengwa, mtaalamu wa maswala ya uchumi na diplomasia akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ndivyo tunavyotamatisha makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine jumaa lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.