Nam msikilizaji wa RFI Kiswahili, kwa majuma kadhaa hivi sasa ama miezi kadhaa, tumeshuhudia mvutano mkubwa katika serikali ya Waziri Mkuu wa Uingereza Teresa May. Mvutano ukiwepo ni kati ya Waziri Mkuu Teresa May na serikali yake na wabunge wa chama cha Leba na baadhi ya wabunge wa chama cha Conservative ambao wanapinga mapendekezo ya waziri mkuu Teresa May ya nchi ya Uingereza kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Ikumbukwe kwamba Machi 29 mwaka huu ndiyo ilikuwa tarehe ile ambayo inatarajiwa Uingereza kuwa imekwishajitoa katika umoja wa Ulaya. Hali ya kukataa mapendekezo ya Theresa May katika bunge la Uingereza jumaa hili imezidisha sintofahamu zaidi ya kile ambacho wengi walitarajia, pengine kuona Uingereza ikijitoa huku makubaliano yakiwa yamefikiwa mapema kabla ya Machi 29. Hii inatoa taswira gani kwa uchumi wa Uingereza na nchi za umoja wa Ulaya? Hili ndilo suala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu kutathmini suala hili, nimemwalika kwenye laini ya simu hivi sasa Dokta Buruhani Mtengwa. Yeye ni mtaalamu wa masuala ya uchumi na diplomasia, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Naam, pengine kwa kuanza, unapata tafsiri gani ya kinachotokea kwa sasa Uingereza, doktor? Inachotokea uh, kwa sasa tafsiri yake ni iko very simple kwamba baada ya tathmini ya muda mrefu, kuna baadhi ya watu ambao wanaweza kaja akawa ni majority, wanaona mchakato mzima wa kujitoa ndani ya jumuia ya Ulaya kwa Uingereza hauna faida kwa, kwa in long run, hauna faida in long run. Naam, ni kweli kwamba hauna faida ama tayari siasa imeingia, kwa sababu wananchi wa Uingereza ndio waliamua na kupiga kura ya ndio, Uingereza kujitoa kwenye umoja ya ya, ya, wa Ulaya. Dokta, ya wananchi waliamua kupiga kura ya kujitoa ambayo ni ya ndio, lakini tuelewe kabisa kwamba wananchi uwaga, tunawapasu, tunawashawishi, tuna, tuna kwa neno kampeni, na kampeni mara nyingi hazibebagi sura ya ukweli au sura ya uongo, inakuwa mashawishi ya muda ule kwa hisia za wakati ule Wananchi inawezekana kabisa wakapiga kura kwa kukubali jambo, kumbe jambo halina tija kwa ukweli. Kwa hivyo, inawezekana kwamba kilichowasukuma raia kwa wakati ule kupiga kura ya ndio ni maneno matamu ya watu waliokuwa wanafanya kampeni ya ndio Uingereza kujitoa kwenye umoja wa Ulaya, na kusahau madhara ambayo yanaweza akajitokeza baadaye kweli ukifanya analisis harakaharaka na wachambuzi wanapojaribu kuandika, kwa mfano, kuna jarida moja niliwahi kuipitia lenyewe lilikuwa linaangalia jinsi gani makampuni binafsi ambayo yana makao makuu Uingereza, nabi hamisha ya hayo makao makuu yao kuyapeleka nchi ambazo ziko ndani ya Umoja wa Ulaya kwa baada ya huu mkataba tarehe ishirini na tisa na jinsi gani Uingereza itaathirika kiajira tu kwa hayo makampuni kujitoa, maanake raia wa Uingereza wa hawatokuwa na na tija tena kuwepo ndani ya hayo makampuni, unaona. Sasa yalikuwa ni maneno yetu matamu, tunaweza tukasema hivyo ya kihisia, lakini hayakuangalia kwa kweli eh, athari zake kwa muda mrefu. Na pengine kama mtaalamu wa maswala ya uchumi Dkt. athari za muda mrefu kwa Uingereza ikiwa swala hili halitafanikiwa kama ambavyo wengi walikuwa na dhani kwamba lingefanikiwa, oh, zitakuwa ni zipi athari za muda mrefu za so Uingereza? Ni kwamba itabidi iji brandi upya ndani ya memba wa Ulaya na marafiki wa memba wa Ulaya, kwa sababu tayari ataonekana si rafiki mwaminifu mwanafiki ambaye anakuwa na double standard. Na moja ya swala mtambuka katika sakata lote hili dokta, ilikuwa ni kwanza kutengua ibara ya hamsini ambayo iliidhinisha rasmi sasa mchakato wa kuanza kujitoa kwa Uingereza, na sasa kuna uwezekano mkubwa wa waziri mkuu Theresa May baada ya mapendekezo yake kukataliwa akarudi kwa viongozi wa umoja Ulaya kuomba kuongeza muda Uingereza kujitoa. Viongozi wa Ulaya wako tayari kukubali hili, licha ya kwamba tayari Rais Jean Claud Juncker ameonyesha nia ya kwamba wako tayari kuipokea tena Uingereza. Viongozi wa Ulaya kimsingi na kiutendaji, ukiwaangalia haraka haraka, hawako tayari kumpoteza Mwingereza ndani ya jumuia, kwa sababu ni soko tarajiwa tu, soko tarajiwa vilevile, vile ni himaya ya tarajiwa, ina ina, ina msingi wake mkubwa ndani ya jumuia ya Ulaya na inapendeza. Kwa hiyo kimsingi hawatokuwa tayari, lakini kiushindani kwa sababu hizi tukumbuke, japokuwa hapo kwenye soko moja, lakini ni washindani, wanashindana wenyewe kwa wenyewe. Kiushindani kuna ma big brother ndani ya jumuiya ya Ulaya ambao watazidi kufly Uingereza uh, kujitoa na hawato fly Uingereza kurudi kwa sababu so, big brother wao watashe na Mwingereza. Na hivyo kwa hili ambalo linatokea kwa sasa uh, Dkt Burhani uh, linamweka Waziri Mkuu Theresa May katika nafasi gani? Unadhani bado anao uwezo wa kuwashawishi wabunge waunge mkono makubaliano ambayo waliyafikia hivi karibuni na viongozi wa Umoja wa Ulaya, ama unadhani pia viongozi wa Umoja wa Ulaya wako tayari kulegeza msimamo wa masharti ambayo walikubaliana katika mkataba wa awali? Umoja wa Ulaya hawako tayari kulegeza msimamo. Kwa sababu hii inakuwa kama chicken dilemma, huku kakimbia huku kukakimbia kule in one way. Na position gani mama Teresa yupo? Kwa kweli sasa hivi yuko kwenye position ambayo kwa nadharia ana haraka tu ya kukubali kwamba kashindwa, atafute another strategy. Unaona no, position alikuwa nayo si position nzuri ya kisiasa, na vile vilevile position ambayo inaweza kuipelekea taifa kuwa sio katika hali nzuri ya kiuchumi. Daktari Buruhani, uh, swala jingine ambalo linaonekana pengine hata wananchi hawakuwa wamelifikiria awali ni swala la mpaka kati ya Uingereza na Ireland, lakini swala la ushuru wa forodha hili, unadhani linaweza likawa na athari gani katika mazungumzo yatakayoendelea mbele kati ya Umoja wa Ulaya na na na Uingereza? Hili kwa kweli hali, kumbuke historia yao ya zamani, tuikumbuke na hali halisi ya nchi yao huko zamani ki kwa, kwa kuiangalia vizuri ni kwamba haiashirii heri, haina taswira ya kuonyesha kwamba inaleta inaleta mwafaka ambao ulikuwepo huko nyuma, ina taswira ya kuonyesha kwamba changamoto zilizokuwa zamani, yani zinaweza zikarudi tena. Kwa swala la mpaka watu wa kulitegemea, lakini lilikuwa limezimwa kwa hali halisi iliyokuwa zamani, lakini hali halisi hiyo ya zamani imebadilika, swala la mpaka limerudi tena mezani, na kwa ufanyaji wa, wa biashara kati ya Uingereza na Umoja Ulaya a, kwa sasa inashuhudiwa kuleta madhara ambayo ni ya awali na pengine yanatarajiwa kuwa na madhara makubwa, ikiwa Uingereza itajitoa kwa ufanyaji wa biashara kwa mazingira yaliyopo sasa. Unadhani Uingereza itakuwa ni rahisi sana kuwa na ule mwingiliano mzuri ama ushirikiano mzuri wa kibiashara na nchi za Umoja wa Ulaya? Hapana, Ingereza sasa na, itab, Ingereza ikifanikiwa kujitoa itabidi ianzishe uhusiano mpya wa kibiashara, kwa sababu mahusiano yote ya kibiashara yalikuwa yalikuwepo ambayo Ingereza yalikuwa na yafaidi yalikuwa juu ya mwamvuli wa Umoja wa Ulaya. Sasa huu mwamvuli haupo, Uingereza inabidi aanzishe mahusiano mapya, na tunaelewa kabisa mahusiano yanaendana na mikataba, na mikataba ina implication. Je, hao partner watakuwa wako tayari kukubali hizo implication na terms za Mwingereza, na hizo terms zitakuwa zina faida gani kubwa kuliko terms za jumuiya ya Ulaya? Sasa kwa msingi, ukiangalia kwenye biashara, Mwingereza kidogo ana hali ngumu kwa sababu atataka kufanya biashara na Mtaliano. Kama bilateral, itakuwa Mwingereza na Mtaliano lazima awe na makubaliano, lakini kuenjoy zile haki na nini za ambazo ziko ndani ya jumuiya hataweza kuzienjoy. Sasa kwao kidogo utakuta Mwingereza anaweza akapata shida, sio anaweza akapata shida kwenye mfumo mzima wa biashara, labda tuseme atategemea common market, sisi aliotutawala kwa makoloni yake ya zamani Je, makoloni ya zamani haya yana purchasing power na GPL, GDP, ya, GDP power yao ni kubwa kulinganisha na na soko zima la Umoja wa Ulaya? Una... Una halisi ya biashara ya Uingereza haitokuwa nzuri sana muda fulani. Dr. Burhan, kama mtaalamu wa masuala ya uchumi na diplomasia, unadhani kuna haja ya kufanyika kwa kura nyingine ya maoni kuamua ikiwa Uingereza ijitoe ama ibaki, na kutakuwa na madhara gani ikiwa kura hii itafanyika tena? Safari hii kura ikifanyika tena, kwanza sioni hiyo haja sababu ni swala tu. Kama ikionekana serikali iko madarakani imeshindwa kutimiza yale aliyoahidi kutimiza, basi ikae pembeni, kwa sababu obvious. Naamini safari, wananchi watu wapiga kura tena, kwamba tunataka tujitoe, hapana Inaamini kabisa wananchi watakuwa washaona madhara yake. Naam na sasa, hapa kwa nchi nyingine za ukanda ambazo zipo katika miungano kama hii ya umoja wa Ulaya, hasa hapa barani Afrika, miungano iko mingi sana, ina ipi ya kujifunza kutokana na hichi ambacho kimetokea ama kinatokea kwa Uingereza kutaka kujitoa katika jumuiya kongwe kabisa duniani? Tunachojifunza kwamba kama tunakubaliana kukaa pamoja kwenye soko moja na baadhi na baadhi za tawala zetu kuziweka ziwe za pamoja. Unaposurrender trade policy yako kwa wenzako, maanake umesurrender vitu vyako vingi sana vya ndani kwa wenzako. Sasa so tunapoamua kufanya hivi tuamue kwa, tujue kwamba hayo maamuzi yetu yatakaa kwa muda gani na tutafaidika nayo vipi. Bora tuchelewe chelewe kuliko twende alafu tutoke, implication zitakuwa kubwa sana kwa sababu kumbuka, sisi tuna vitu vingi bado tuko nyuma, halafu tumeapply hizi models za Europe tunaenda nazo kwa spidi ya muda mfupi, badala ya kujipa muda mrefu huenda ku, nazo kulingana na hali yetu. hali na Dr. Burhani Ahmed Mtengwa, asante sana, asante sana. Naam msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Tulikuwa tukitazama kinachojiri nchini Uingereza kwa taifa hilo kutaka kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.