Uhali gani msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, ni kukaribisha kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, jumaa hili tunaangazia ni kitu gani kifanyike kwa bara la Afrika kuhakikisha kwamba bara hili linaendelea kuvutia wawekezaji na hii ni kutokana na ripoti mbalimbali ambazo zimeendelea kutolewa na hasa ripoti hizi zikitaja nchi za Afrika Mashariki kuwa maeneo muhimu ya vivutio vya wawekezaji wa kigeni kutokana na mazingira mbalimbali kuboreshwa ikiwemo kodi, miundombinu na kadhalika kujadili swala hili kwenye laini ya simu tunaungana na Safari Fungo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Safari Fungo, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana A, pengine unazungumzia vipi taarifa mbalimbali na ripoti mbali mbalimbali ambazo zimeendelea kutolewa zikionyesha kwamba bara la Afrika limeendelea kupiga hatua hasa kwa kutengeneza mazingira rahisi zaidi kwa wawekezaji. Nafikiri na, na, na kuna maboresho endelevu kila siku, na serikali, mamlaka mbalimbali katika bara la Afrika sasa yana, yanaona umuhimu wa kuwa na mfumo madhubuti wa uwekezaji katika sekta binafsi, ambayo kimsingi ndio ndio, ndio, ndio moyo au ndio ndiyo injini ya uchumi wa nchi husika. Kwa hiyo hii inadhihirisha na ni namna gani sasa watunga sera, viongozi na mamlaka katika Afrika ambavyo wameweza kuona umuhimu wa sekta binafsi na hivyo kujitahidi kuboresha mazingira ya uwekezaji kila, kila uchao. Naam, kwa hivyo kwa maana nyingine pia ni kwamba mataifa haya yameona umuhimu wa wakuwa wa na mazingira rafiki zaidi ya kibiashara ambayo yatawafanya wawekezaji wavutiwe kuingia. Nadhani kuna dalili zinazoonyesha namna hiyo, na ndio maana unaona sasa e, e, siku zinavyokwenda japo e, bado kuna changamoto nyingi na kubwa katika jumuiya ya, ya, mbalimbali za kiuchumi Afrika na kanda mbalimbali, lakini bado ni ishara inayoonyesha sasa kuna hatua za makusudi zinachukuliwa kuweza e, kwenda mbele. Unadhani ama bara la Afrika lilikuwa linakosea wapi, ama lil, lilichelewa wapi kuanza kuchukua hatua kama hizi ambazo zina, inachukua hivi sasa e, kwanza, jambo la kwanza ni miundo mi, mi mbinu ya ya usimamizi uh, kama utakumbuka kwa mfano mambo ya VAT yaa, e, mathalani kama nchini kwetu Tanzania yamekuja kuwa introduce kuletwa hapa wakati wa serikali ya Mheshimiwa Benjamin William Mkapa, lakini kadri siku zinavyopenda mamlaka mpya zina, zinawekwa zina, zina, zina, zina kwa mfano kituo cha uwekezaji TIC kwa upande wa Tanzania, mifumo e, kwa mfano ya tunasema industrial park e, maeneo maalum ya viwanda na, na, na, na, na maeneo maalum yaliyotengwa kwa ajili ya ya ya uwekezaji yamekuja me, ya kadri siku zinavyokwenda. Kwa hiyo nadhani kwamba uh, kwanza ni miundo mbinu miundombinu, miundombinu imezidi kuimarishwa. Unapozungumzia biashara ni lazima vilevile uguse miundo mbinu. Kwa hiyo hii dhana ya kuboresha e, mazingira ya biashara, yani business environment improvement, sasa imeshika kasi katika nchi za Kiafrika, kwa mfano ukanda wetu Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni moja ya chachu ya ku ya, ku, ya, ku, ya kuboresha mambo kama hayo. Kwa hiyo yeah. Nafikiri hapo nyuma mambo kama haya yalikuwa hayana msisitizo, au uongozi wa wakati huo ulikuwa na vitu vingine zaidi unavyoconcentrate kuliko hili cha kukumbuka. Kingine cha msingi ni kwamba hapo nyuma e, chumi nyingi za Afrika zilikuwa ni chumi ambazo zipo katika mfumo wa kijamaa. Kwa hiyo mashirika mengi yalikuwa ya yanamilikiwa na umma, yani state-owned enterprises. Kwa hiyo mfumo umeokuja ni kutoka kwenye state-owned enterprises kwenda kwenye Eh, ujasiria mali na private sector ambapo sasa hoja ya investment inaingia ndani. Na umezungumzia swala ambalo nimtambuka kidogo katika miaka hivi karibuni na mjadala umekuwepo, ni je, nchi za Afrika ziegemee sana katika uh, ubepari na kuachana pengine kidogo na sera za ujamaa ambazo umezizungumzia? Pengine kiuchumi na kibiashara vitu hivi vina, vinaweza kwenda pamoja? <laughs> Swala ni gumu sana kwa sababu tuna tuna ushahidi wa nchi ambazo zipo katika ujamaa na zinafanya vizuri. Tuna ushahidi wa nchi ambazo zipo katika ubepari na zinafanya uzuri. Kwa mfano, Uchina ipo katika ujamaa, mfumo wake wa kiutawala yani political system of the country. Lakini vilevile wamejaribu kufanya market liberalization, kuweka soko huria upande wa uchumi wao lakini nchi kama Marekani ikija kuangalia ni tipiko e, e, ube pale. Sasa, hoja ya msingi ni kila nchi iangalie mahitaji yake, historia yake, watu wake na iweke mipango madhubuti na mifumo ya kisiasa na kiuchumi ambayo itaweza kuleta majibu katika nchi husika. Katika ripoti mbalimbali mbali za hivi karibuni safari zimeonyesha wazi kwamba mataifa ambayo hayajafanya vizuri katika kuvutia wawekezaji ni pamoja na mataifa kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudan Kusini, mataifa mengine ya Afrika ya ya Kati kama Jamhuri ya Afrika ya Kati ambapo bila shaka unafahamu kuna migogoro ama mizozo ya kisiasa. Unadhani ikiwa bara la Afrika litashindwa kutatua changamoto hizi za kiusalama linajiweka katika nafasi, nafasi gani uh, kukua kiuchumi na kupanua ule wigo wa utengamano ambao viongozi wengi wa bara la Afrika hivi sasa wanapigia chapuo. Hiyo hiyo hoja ya kwamba baadhi ya nchi hazipati uwekezaji kwa sababu ya migogoro, of course, migogoro ni kweli, ni hoja lakini, tunapozungumzia investment, inategemea, inawezekana ikawa ni eh, resource seek investment, kwamba watu wanakuja kuinvest ili kuweza kupata resource. Kwa hiyo hata kama kuna vita utaona kwamba watu wanakwenda kwenye, kwenye migodi katika nchi mbalimbali kwa hiyo investment ya namna hiyo itakuwepo, sehemu kuna vita, lakini watu watapenda kuchimba madini, kuchimba mafuta na kadhalika, lakini kuna investment nyingine ambayo ni labda tuseme market expansion, mtu anataka aongeze soko lake la bidhaa. Sasa investment kama hizo zinataka utulivu, utulivu katika nchi kwa maana ya political stability. Kwa mtazamo huo, nadhani na naamini na kabisa kwamba kuna haja sasa nchi za Kiafrika, kwa sababu population yao ni kubwa, ni lazima wajipange kutumia advantage of population, na advantage ya population hiyo ni kuligeuza sasa ile population yao, yaani wingi wa watu kuwa soko kwa, katika hiyo, katika mantiki hiyo utakuta kwamba e, investment za opportunity seeking ni lazima ziweze kuvutiwa, hata kama nchi zina utajiri wa madini na mafuta na kadhalika, kwa maana ya E, wawekezaji wale wenye njaa ya resources watakuja, lakini ni vizuri nchi hizi zikaangalia vile vile e, market opportunities. Kwa hiyo kufanya stabilization, kuimarisha na bila shaka, Safari, utakubaliana na mimi kwamba hata mwekezaji anapokuja katika taifa pia anategemea kwamba taifa hilo liwe na nguvu kazi ya kutosha, na vijana wengi hivi sasa katika ukanda wa Afrika Mashariki wanamaliza vyuo, lakini bado mazingira rafiki ya wao kuwezesha ama kujiajiri ama kuajiriwa, kujiajiri bado ni changamoto. Lakini kuna swala hapa ambalo umeligusia kidogo, la ongezeko la idadi kubwa ya watu barani Afrika, hili unatazama kuwa ni changamoto kwa kiwango gani katika hili? M mimi naona kwamba e, ongezeko la idadi ya watu Afrika kwangu mimi naona kama ni fursa. Sasa ni lazima serikali na mamlaka katika mabara ya Afrika yaweze kuweka utaratibu wa namna gani tunaweza kuwawezesha vijana na watu wengine kwa ujumla wao, wakina mama na magrupu mengine. Kwa mfano, nchi yenye watu milioni hamsini ikiwa na uwezo wa kuwa na enterprises milioni mbili zikachangia kila moja milioni milioni tano kwa mwaka unazungumzia trillion of money, kwa hiyo serikali ina uwezo wa kujiendesha yenyewe bila misaada yoyote, kwa kuimarisha sekta binafsi. Kwa hiyo kilichopo sasa ni kwamba nimeona eh, nchi nyingi zinakuwa na na madawati ya ya ya ya, ya uwekezaji, madawati ya ujasiriamali. Sasa ni lazima serikali itengeneze miundo mbinu ya kuwawezesha watu hawa kifedha, kiutaalamu, maeneo ya kufanyia kazi, kwa maana production au working premises na kadhalika, lakini vilevile mifumo ya kodi iwe ni rafiki. Mrundikano wa, wa mamlaka za udhibiti na, na utozaji wa kodi, nayo hiyo inawafanya vijana iwe ni ngumu sana kuingia kwenye ajira za kujiajiri mwenyewe. na msikilizaji wa RFI Kiswahili, tungependa tuendelee na mjadala wetu, lakini muda hauko sana, nasi ni kushukuru sana Safari Fungo mtaalamu wa biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana na msikilizaji. Na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.