Msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili nchini Tanzania, wizara ya madini nchini humo iliandaa mkutano wa kisekta na wadau wanaochimba madini nchini humo. Lengo ni kutazama changamoto zinazoikabili sekta hiyo na namna gani zinaweza zikatatuliwa kwa ushirikiano kati ya serikali, wawekezaji na wachimbaji wazawa. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inaangazia mkutano huu na yale yaliyojiri, pamoja na kupata mtazamo wa wataalamu wa maswala ya uchumi kuhusu umuhimu wa sekta ya madini katika uchumi na namna bora ambayo bara la Afrika linaweza likafanya kutumia rasilimali hizi, hasa za madini, kuimarisha uchumi na kuondoa umaskini katika nchi zao. Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Na msikilizaji, pengine kwa kuanza makala haya, hebu tuwasikie baadhi ya wadau wa sekta ya madini nchini Tanzania ambao walipata fursa ya kutoa maoni yao na kueleza changamoto ambazo wanakumbana nazo katika sekta hiyo. Hoja yangu ya kwanza ambayo inanisumbua kwa watu wangu na wachimbaji wangu, ambayo nikiondoka bila majibu, Mheshimiwa Rais, pale ukutani, ukuta ulijengwa vizuri na hali inaenda vizuri, usimamizi wa serikali ni mzuri. Changamoto kubwa pale ni mishahara. Baada ya ukuta kukamilika, tukaambiwa kila mfanyakazi atakayeingia ndani ni lazima alipe mishahara. Mheshimiwa Rais, hili ni jambo gumu sana kwa wachimbaji wadogo kama sisi, ambao tunahangaika kutafuta mitaji, ambao tunahangaika kutafuta zana za milipuko na tunachimba kwa ushirika. Hii imerudisha nyuma sana sana sana, mara mia mbili, uzalishaji wa Tanzanite kwa sababu migodi inayofanya kazi ndani, ndani ya ukuta katika migodi mia tano kwa tathmini niliyoifanya mimi kama mwenyekiti, haizidi asilimia ya mbili, yani haizidi migodi hamsini. Hiyo tathmini tumeifanya na kuna taarifa ambayo tumeiandika tutaipeleka kwa mheshimiwa waziri ili tuiwakilishe. Hiyo ndiyo changamoto ya kwanza. Mimi naitwa Leopold Mtalemwa Baitani, mchimbaji kutoka Kerwa, mkoa wa Kagera. Mheshimiwa, uchimbaji wa tini sasa hivi yapata miaka mitatu tunachimba, lakini imeingira e, zuio kutouza E, tini bila kuyeyusha. Sasa hivi kuna kampuni mbili ambazo zilikuwa zinajenga kiwanda, kimekamilika lakini kwa muda wote huu. Kwa hiyo Mheshimiwa Rais, sasa hivi miaka mitatu tumekaa tunahangaika, hatuna mahali pa kuuza hizo tini. E, STAMICO ilikuwa inanunua lakini sasa hivi wachimbaji wanapewa bei ndogo, kwa hiyo wameamua kukaa na tini zao na huku wanadaiwa wale wachimbaji kuwalipa wafanyakazi au na wenzao. Miaka mitatu yote tumekaa tukiangaika kweli. Sasa hivi tunachokiomba tuweze kupata hizo PM, PL za kulipia. Imekuwa nazo ni changamoto, kwa sababu hatujawa na uwezo wa kulipa hizo pesa. Kuna watu wengine wanadaiwa hata mpaka milioni saba na hela hatuna na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na tunaangazia mkutano wa kisekta na wadau wa madini nchini Tanzania ambao walifanyika Jumaa hili na kuhudhuriwa na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Mambo mengi yalizungumzwa, na bado tunaendelea kusikiliza maoni ya wadau ambao walizungumza katika mkutano huu. Kwa jina naitwa Solomon Ihare, natokea Geita, mdau wa dhahabu. Mheshimiwa, mimi ni mwinjilisti. Naomba nianze kusema Mheshimiwa Raisi, katika masuala haya ya dhahabu kwenye nchi yetu kinachofanya dhahabu iibiwe, kodi zilizopo katika nchi yetu ziko juu ya mtaji na faida yote, kama utazilipa kwa halali. Naomba nionyeshe mfano mdogo, halafu nimalize, nitoe mapendekezo, nikae. Mheshimiwa Rais, ukishaipata dhahabu, tuachane kwanza, hujapata dhahabu, hizi gharama zingine hizi zote tuachane nazo, tuzungumze. Ninayo dhahabu mkononi, kuna kodi hizi. Ya kwanza ni service levy yaani maana yake nimeuza dhahabu shilingi milioni moja kwa siku ya leo kwa mfano nina service levy ambayo sheria yetu inasema 0.3 maana yake shilingi mia tatu shilingi laki tatu katika ile milioni mia sheri nani kodi ya pili inayofuata kutoka pale inaitwa royalty asilimia sita. Maana yake katika ile milioni mia natoamo milioni sita kupeleka serikalini. Ukitoka hapo kuna kodi inafuata inaitwa inspection and clearance fee asilimia moja, zinafika asilimia saba pointi tatu. Unaingia upande wa TRA kuna asilimia tano ambayo inaitwa withholding income taxi. Ukitoka hapo kwa sheria yetu ya Tanzania ya VAT Inasema kwa, mu, kwa mauzo yanayofikia milioni mia kwa mwaka lazima usajiliwe VAT. Sasa dhahabu unaweza ukauza dakika tano milioni mia tatu kwa hiyo una sifa za kuingia direct kwenye VAT. VAT inatozwa asilimia kumi na nane hiyo ndio sheria ya VAT. Huwezi ukadi varu kwenye gold, kwa sababu gold ni limited price, ile bei yake inapangwa kidunia. Sasa hapa ndipo kinapotokea kizaazaa ambacho mtu mmoja anasema kikitokea humu kizazaa watu wote ni sukuma ndani. Mimi naitwa Fatuma Kikuyu, ni mjumbe wa Marema Tawi Mirerani. Mheshimiwa Rais, kitu nilichokuwa nataka kukuambia rais ni kwamba uchimbaji wetu sisi tangu zamani miaka arobaini hamsini iliyopita huko nyuma tunajua tunavyochimba wenyewe mheshimiwa rais kwa sababu sasa tangu mwaka ukuta, kwanza mapato yameongezeka, lakini vijana walioko migodini ni wachache, walio nje ya ukuta ni wengi. Jinsi ya kuingia ndani ya ule ukuta, Mheshimiwa Rais, ni ngumu, hawawezi bila kuwa na mikataba ya mishahara. Na kweli, Mheshimiwa Rais, sikufichi na kueleza ukweli, sisi hatuna uwezo wa kulipa mishahara kwa kweli. Ungetuachia ule mfumo wetu wa zamani tulivyokuwa enzi ya mababu zetu tunachimba, Mheshimiwa Rais, kama sasa hivi mapato yameongezeka, je, ungetuachia ile geti yetu ya makufuli pale wazi, vijana waingie wafanye kazi si mapato angeongezeka zaidi mheshimiwa Rais. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, Rais wa Tanzania pia John Magufuli alipata fursa ya kuzungumza katika mkutano huu na kueleza kero yake na kuitaka wizara ya madini na maafisa wengine wa wizara hiyo kufanya kazi kwa umakini na kwa bidii na kukataa rushwa ili kuhakikisha kwamba sekta ya madini inaimarisha uchumi wa taifa la Tanzania na kuongeza mapato ili kuondoa umasikini kwa wananchi na kuleta maendeleo. Mawazo yenu mazuri, nasema kwa dhati kabisa Nisiposema nitakuwa mnafiki. Yamenigusa sana mimi na nitashangaa sana mawaziri wangu kama hawakuguswa na hii michango ya leo, kwa sababu wakingang'ania kukusanya hizi hawatazikusanya, kwa sababu after all huwa hawazikusanyi, na huo ndio ukweli, na ukweli utabaki hivyo hivyo. Ukiwa na wachimbaji milioni sita, tuwashumu kila mmoja tu amechimba kilo moja moja, una kilo milioni sita. Kilo milioni sita gawa kwa elfu moja ni tani ngapi? unabaki na tani elfu sita si ndio? Sasa tani elfu sita za dhahabu tunaziuza wapi? zinapotelea wapi? Kwa hiyo ni lazima wataalamu wetu na watu wetu wa wizara mpige calculation ambazo ni realistic zinazosaidia kumtoa mtanzania mahali alipo na kumpeleka mbele, zinazosaidia hawa wadau wakubwa milioni sita kuchangia kwenye pato la taifa, kwa sababu nina uhakika hata wizara ya madini taarifa mnazozipata mnazoletewa na wataalamu wenu si sahihi, na wataalamu wenu sio waaminifu kwenu. Nitashangaa sana, waziri wa madini, kama utakuwa mpole kwa mameneja wako wa madini ambao ninawaona percentage kubwa wameshashiba dhahabu na madini. Ni vizuri ifike sisi watendaji na katibu mkuu, mchukue hatua kumtoa mtu mahali akaenda akafanye kazi nyingine, ni vizuri zaidi kuliko kumwacha pale na kuendelea kuharibu nam. Lakini wachambuzi na wataalam wa maswala ya uchumi wao wana utazamaje mkutano kama huu? Dkt. Tengere Kitojo ni mtaalam wa maswala ya uchumi, nimezungumza naye akiwa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Niliuona kama ni mkutano ambao ulikuwa na mafanikio makubwa sana, kwa sababu tunafahamu jinsi ambavyo nchi za Afrika Mashariki, Tanzania, jinsi ambavyo tuna utajiri mkubwa lakini utajiri huo hautufaishi, ambayo nafikiri ni ya msingi, ambayo uh, kama serikali itafati, itafatia tutaona mabadiliko makubwa ya ya mchango wa madini katika maendeleo ya nchi kutoka uh, asilimia nne ya pato la taifa hata kufika asilimia kumi na tano mpaka ishirini. Mambo jana yaliyojidhirisha ni, ni wazi, ambayo Jumuiya ya Afrika Mashariki Afrika kwa jumla nchi ambazo zina rasilimali nyingi zinaweza zikajifunza. Jambo la kwanza, tunahitaji uongozi thabiti ambao unaumizwa na umaskini tulionao. Jambo la pili ni kodi ambazo a unaona kwamba hazina manufaa, zinawaumiza tu wale wale wale wachimbaji au wale wauza madini. Jambo la tatu, tuondoe urasimu wakati umekuwa ukitajwa kama adui namba moja, namba mwisho, namba nne na ambayo nafikiri na muhimu zaidi ni ufisadi ambao upo. Umeona ni kiwango gani cha madini kinachotoroshwa nje, wakishirikiana na vitu vya usalama kutosha. Kiwango kikubwa cha madini likuwa anasema wale wachuma madini, anasema wanafikiri hata tisini na tano pasenti ya madini yanatoweka, kwamba inafaji Tanzania, ambayo ndio tunazalisha madini ya tanzanite kwa mfano, lakini yanauzwa wingi, wingi, wingi, India, yanauzwa wingi Kenya, yanauzwa Afrika Kusini. Dr. Tengere Kitojo, na kushukuru sana, asante sana msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Unaitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.