Msikilizaji jumaa hili dunia inaadhimisha siku ya kimataifa vijana. Kauli mbiu ni kubadili mfumo wa chakula, ubunifu kwa ajili ya ulinzi wa afya na dunia. Siku hii inaadhimishwa huku vijana duniani kote wakiendelea kushuhudia athari za ugonjwa wa COVID-19 ambao umesababisha biashara kufungwa na ukosefu mkubwa wa ajira kwa vijana. Umoja wa Mataifa unasema katika kipindi cha miaka 30 ijayo idadi ya watu duniani itaongezeka kwa zaidi ya bilioni mbili. Wataalamu wanasema ni lazima vijana washirikishwe kikamilifu katika ngazi za maamuzi, ili kuwafanya washiriki katika kutatua changamoto za kidunia, ikiwemo ajenda ya mwaka 2030 ya kuondoa umasikini afya, ulinzi wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi. Makala ya Gurudumu la Uchumi hivi leo tunaangazia siku hii na namna gani vijana wanaweza kushiriki katika maamuzi kwa maendeleo ya nchi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji nimezungumza na vijana wanaojihusisha na sekta mbalimbali, kuanzia kwenye maamuzi, mazingira na teknolojia. Kwa kwanza nilizungumza na Liberata Kawamala, mkurugenzi wa shirika la LibreGreen linalojihusisha na utunzaji wa mazingira nchini Tanzania, pamoja na Kamala Dickson, yeye ni mwenyekiti wa jukwaa la bunge la vijana kwa nchi za SADC na niliwauliza siku hii kwao inamaanisha nini. Kwanza kabisa, ina lengo la kutukumbusha majukumu yetu kama vijana katika maendeleo mbalimbali ya kijamii, lakini pia kwa nchi kwa ujumla inatukumbusha ile namna ambavyo tunaweza tuka tukafanya majukumu yetu, lakini pia tukashirikiana na watu mbalimbali, tukatambua nafasi yetu kama vijana katika nchi. Siku ya vijana ya kimataifa kwangu mimi naitizama kama ni sehemu ambayo aa, ama ni jukwaa ambalo linatoa nafasi kwa vijana kutoa sauti zao na mapendekezo yao ili watunga sera, serikali na wadau wanaofanya kazi na vijana pamoja na vijana wenyewe kuweza kushirikishana ni mikakati gani ambayo wanaweza wakaliweka waka kwa ajili ya mstakabali wa maendeleo ya vijana. Uh, kwa mfano ukitizama kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki uh, idadi kubwa ya wakazi wengi ni vijana, lakini ukija kwenye vyombo vya kimaamuzi unakuta vijana hawapo na wakati mwingine wanaofanya maamuzi ni wengine, wanafanya maamuzi kwa, kwa, kwa badala yao. Msikilizaji, lakini ni kwa kiasi gani vijana wanatambua nafasi walionayo kwenye jamii? Liberata Kawamala anafafanua. nisema kwamba kwa asilimia tuseme kwamba themanini, kwa, kwa kukadiria, naweza nikasema wanatambua nafasi zao, lakini tu kuna vitu ambavyo tunavikosa, yaani zile nafasi ambazo tunazitamani namna ya kwa au na, zile changamoto ambazo zinakutana nazo, vikwazo ambazo tunakutana nazo katika njia zetu za kupambana kuhakisha kwamba tunashirikiana na viongozi na, na, na, mbalimbali hizo ndo zinasababisha kwa vijana wengi tunakata tamaa tunashindwa kufikia malengo na kuchangia chochote ambacho tunahitajika tuna, tuna, tuna kuchangia katika nchi ushiriki wa vijana ni suala ambalo limekuwa ajenda kwa mataifa ya Afrika Mashariki, hasa ushiriki wao katika ngazi za maamuzi. Pengine Kamala Dickson, yeye yupo katika bunge la Sadek la vijana, analitazamaje? kinacholeta shida kwenye e, vijana wengi wanawiwa, wanao uwezo wa kuweza kushiriki na wana nguvu, wana lakini mifumo ambayo inapeleka kupatikana kwa watu kwenye nani kwenye, nani, kwenye kwenye uh, vyombo vya kimaamuzi ndo inakuwa ni changamoto. Kwa mfano tumeshuhudia mara nyingi ikifika kipindi cha uchaguzi, vijana wanachukuliwa kama ni wapiga ni wapiga kampeni tu, sio wanapewa kipaumbele kwenye vyombo vya siasa. Ukienda iwe, uh, ni, ni chama tawala ama upinzani, tumeona mara nyingi ni kwamba vijana wanawachukulia kama wapiga kampeni na wapiga kura, sio watu ambao wanapaswa wachukue nafasi. Uh, mkienda kwenye uchaguzi mfumo eh, unamtaka kwa mfano uh, mtu anayegombea ubunge awe na laki tano. Unamwangaliaje uh, kwa mfano kijana ambaye ni bodaboda anaendesha -boda, pikipiki, lakini anatamani ana, sana leo na kesho kutu angekuwa ni mbunge kwa hiyo hawezi kupata ile fedha ya kwenda kuchukua fomu. kauni mbiu ya mwaka huu ni kuhamasisha ubunifu kwa vijana, lakini ni kwa nini hakuna vijana wengi zaidi hasa kwenye nchi za Afrika ambao wanafanya ubunifu kuinua nchi zao? Kamala Dixon anaeleza sasa. Kwa kwa sasa hivi kwenye haya maadhimisho, nadhani ni nafasi nzuri kwa vijana kuweza kuonyesha uwezo walionao na nguvu walionayo, kwamba sisi tunaweza kufanya mabadiliko kwenye jamii zetu na ikumbukwe kwa mfano kama hapa Tanzania wametengeneza kauli mbiu inayosema ushiriki wa vijana katika uchumi si ndani wa viwanda kwa maendeleo ya watu. Kwa hiyo sasa hivi, kwa mfano, kwenye nchi kama ya Tanzania wameweka simu ya ku, ya kuhamasisha vijana kushiriki kwenye kwenye viwanda aa, tumeona kuanzia mwaka elfu mbili na, na ishirini kumekuwepo na kampeni kubwa ya kuhamasisha uwekezaji mkubwa kwenye viwanda lakini aa, ukitizama kwenye hali ya risi ni vijana wangapi ambao wanayo hiyo fursa? Kuna vijana ambao wako kwenye ubunifu, kwa mfano kama sasa hivi eh, tunajivunia kuna vijana wengi hapa Tanzania ambao wame, wameingia kwenye ubunifu na wamezalisha bidhaa mbalimbali, na wanachipukia kwenye maeneo mbalimbali ambayo wanaweza kusaidia jamii kuendelea na kusonga mbele, lakini bado tunahitaji kuwa na sera ambazo zinaweza zikamsaidia huyo kijana, gani ya uwekezaji ambayo vijana inabidi wawekeze E, kuna mitaji kiasi gani ambayo imetengwa kwa ajili ya vijana ambao wanataka kuwekeza kwenye hayo maeneo? Msikilizaji, nimezungumza pia na Given Edward ambaye yeye amejikita katika matumizi ya teknolojia, nilimuuliza kwa nini aliamua kujikita huko. Asante, um, kitu kikubwa ni kwamba siku- sikuamua kui- kuingia kwenye technology ili um, kuweza kujisaidia kama kijana but niliona um, ni njia ambayo inaweza kanisaidia mimi kusaidia wengine kwa urahisi zaidi. Unajua, advantage kubwa ya technology ni kwamba it it has very low um, cost of entry and that's why I was drawn into it. Niona kwamba naweza nikafanya mengi kama nikiingia kwenye technology, kwa sababu naweza kusaidia watu wengi kwa kutumia resources chache zaidi. Na msikilizaji, baada ya kuwasikiliza vijana, nimezungumza na John Ndege, yani ni mtaalamu wa masuala ya uchumi, na nilimuuliza yeye anadhani ni kwa kiwango gani vijana wameshirikishwa katika ngazi za kiuchumi kwenye nchi zao. Vijana ni kama takriban asilimia sabini na tano ya idadi ya wananchi wote wa Kenya, kumaanisha watu ambao wako chini ya miaka thelathini na tano ni kama kiwango cha asilimia sabini na tano, na ni muhimu kwamba wajue ni namna gani wanaweza kuwa muhimu katika uchumi wa taifa. Uh, kufikia sasa tunaona kwamba vijana hawajumulishwi vizuri katika mambo ya ujenzi wa uchumi na, na kama kuna namna za kuwajumulisha basi wengi hawajui ama hawana zile mbinu za kuweza kuingia ndani na kutumika. Na pengine sasa, nini kinaweza kufanyika ili kuwafanya vijana wengi zaidi wakashiriki na kuzisaidia nchi zao katika ubunifu utakaoweza kuinua uchumi wa mataifa yao? John Ndege anaeleza. E, kuna mambo kadhaa ambayo serikali yetu na hasa wa-wawa- wa, wa, watu wengine katika eh, mambo ya vijana wanaweza saidia kus, kuwa kwamba vijana wanaweza E, jihusisha na mambo ya, ya kujikimu wenyewe na pia e, kwa kufanya hivyo kuhakikisha kwamba e, uchumi wa taifa waendelea, hasa kwa mambo ya, ya teknolojia. Kwa hivyo kuna namna mingi ambavyo tunaweza wasaidia, kwanza kuhakikisha kwa, kwamba vijana wanaweza pata nafasi ya ku, kujumuika katika kufanya uamzi hasa wa sheria e, wa bajeti ya kitaifa. Eh, jambo lingine ni kwamba eh, vijana wanajihusisha sana na vitu kama sanaa na mambo ya teknolojia eh, kuna mambo kama ya kuwapea eh, wakati wa ushuru eh, ni vipi unaweza wafanya vijana wakuwe hawalipishwi hawa ushuru ambao wakijihusisha waki kwa mambo ya innovation ama y ya ubunifu, ubunifu. Eh, kuna mambo kama mikopo eh, ya bei rahisi ambapo unaweza wapea mikopo rahisi ili wafanye ubunifu eh. Kuna mambo tu hata ya kuunda ile eh, platform ama pale mahali ama eh, ya kimataifa ambapo vijana wanaweza kuja kuonyesha ubunifu wao, na ubunifu huu unaweza nunuliwa ama unaweza lipiwa ama kupewa, eh, zile eh, pesa kidogo za kuendeleza hiyo ubunifu kuwa kitu cha maana. Kuna mambo kama biashara ndogo ndogo ambapo pia serikali inaweza ingilia ndani na kuangalia kwamba kuna wanatengeneza zile eneo ambao vijana wanaweza kuwa wanafanyia biashara zao na wanaleta soko pale ili kusaidia vijana kujikimu. na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. leo tuliangazia siku ya kimataifa ya vijana. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard makundi