Uhali gani, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu hivi leo, msikilizaji, tunaangalia swala mtambuka na ni swala la kodi. Hivi karibuni tayari bajeti mpya zimeanza kutumika katika mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki. Nchini Uganda, wananchi wameanza kulipa kodi ya matumizi ya data, yani internet, na nchini Tanzania wananchi wameanza kutozwa kodi ya kufanya miamala ya kuhamisha fedha kutoka simu moja kwenda nyingine, jambo ambalo limeibua mjadala na kilio kutoka kwa mwananchi wa kawaida, ambaye anasema wanahisi wamebanwa na wanashindwa kupumua na serikali zao. Ni swala ambalo linahitaji mjadala, na kwenye laini ya simu tunaungana na John Ndege, mchambuzi wa maswala ya uchumi, akiwa Nairobi nchini Kenya kudadavua kwa kina. Kwanza yeye ana mtazamo gani? Ya, kwanza kabisa ni kufahamu kwamba mambo haya hayajaanza sasa hivi e, mwaka wa uliopita karibu mwezi wa Novemba kulikuwa na ule mkutano wa viongozi wa kuchukua ushuru katika jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo waliita 48th East Africa Revenue Authority Commission, uh, Commissioners General, uh, meeting ilifanyika mtandaoni, na kati ya masuala ambayo walikubali kama serikali hizi eh, za Kenya, Rwanda, South Sudan, uh, Tanzania, Uganda i, na Burundi ilikuwa ni kwamba kulingana na vile biashara mingi za sasa zaelekea kuwa kufanyika mtandaoni, e, itakuwa vizuri kwa serikali hizi kufikiria katika hali ya kibinafsi kama serikali na pia katika uh, kijumuia kijumu ya, ya Afrika Mashariki, ni vipi wataongeza mapato ya kitaifa kupitia kulete ushuru katika mambo ya mawasiliano na mambo ya teknolojia. Kuketi kwa viongozi hawa ni jambo moja, lakini Suala linakuja unawashirikishaje? Wananchi ili hata pale uanzishaji wa utekelezaji wa sheria yenyewe unapoanza, wananchi wasione maumivu kama ambayo sasa hivi wanayashuhudia. Na, na, na, na hilo ndio swala kuu kwa sababu uh, utaona kwamba ushuru huu umeletwe haswa katika ile inaitwa Finance Act uh, wakati wa kufanya bajeti ya mwaka mpya na kuna haswa uh, mashirikisho mazuri. Utakumbuka kwamba kisheria hasa kwa nchi kama Kenya uh, utengenezaji wa bajeti uwafaa kuhusisha wananchi na unaanza mapema kabisa, kwa mfano uh, katika mwezi mmoja ama miwili e, utengenezaji wa bajeti wa mwaka ujao unafaa kuanza, lakini vile wanavyoshirikisha wananchi e, hapo ndio kuna swala, kwa sababu ushuru mzuri e, lazima u, u, u, u, ufanye wananchi wasiteseke, wasi, wasi uwe rahisi kuchukua. Inafaa uwe e, mpana kwa, kwa hivyo wanachukua kidogo lakini mpana kiasi, uwe pia unaweza onyesha kwamba kuna usawa no. Tunafahamu kwamba swala la ulipaji kodi halina mjadala, kwa sababu una, unanunua huduma na unapata huduma. Unadhani wananchi wana uelewa wa kutosha kuhusu, kwanza umuhimu wa kulipa kodi, lakini pili namna ya kushiriki katika kuipa serikali mapendekezo ya kutengeneza kodi ambazo zitakuwa ni rafiki kwa mwananchi wa kawaida? ya kwanza kabisa wananchi haswa kwa, uh, kwa wingi wanaelewa umuhimu wa kulipa kodi. Nafikiria uh, tatizo liko kwa serikali hizi ambazo hazitumii kodi hii kupea manufaa kwa mwananchi, na hapo ndipo shida inatokea haswa. Kwa swali la pili, kwamba kama wanajua ni nini watasema, kwa sababu kodi kodi zinalipwa kwa sekta nyingi, lakini ukiangalia maendeleo katika nchi hizi za Afrika Mashariki hayalingani na na ile uzito wa kodi mwananchi analipa. Lakini kusema kwamba mwananchi anaelewa umuhimu wa kodi, anaelewa kabisa. Nam. Kwa hivyo unadhani malalamiko yote haya ya raia yanatokana na msingi tu kwamba serikali inakusanya kodi, lakini hawaoni matokeo ya kodi ambazo wanalipa? Kwa ukubwa hiyo ndiyo wananchi wanaona, kwa sababu maendeleo ambayo ya yanakuja na, na kodi hizi ambazo zinachukuliwa uh, hayalingani na kodi ambayo inachukuliwa tunashuhudia kwa mfano nchini Uganda, sasa serikali ilipitisha sheria ya kuhusu utozaji wa kodi katika matumizi ya data, yani internet. Wananchi wanalalamika, wanaamini ni kana kwamba serikali inajaribu kuwabana wasitumie mitandao, kwa sababu kwa sehemu kubwa, kama ulivyosema awali, mitandao ya simu inatumika kibiashara zaidi katika ulimwengu wa sasa tulioko. Pengine una, unazungumziaje uh, hatua ambayo ilichukuliwa na serikali ya Uganda, na pengine unadhani kuna haja ya kufanyika mazungumzo upya ama kupitia sheria hii upya ili kumpa ahueni mwananchi? Ukiangalia serikali ya Uganda, hasa ule kuingia sana, kwa matumizi ya data si kubwa vile, hasa ukilinganisha na nchi kama Kenya, kwa hivyo kuongeza kulete ushuru pale kunaweza lete msingi wa watu kutotaka kwenda kwa data zaidi, na, na, na hiyo inafanya uwekezaji katika data kuwa chini. Kwa hivyo kunafaa kuwe na mazungumzo kwamba hizi ushuru ambazo zinaletwe isiwe ni ushuru wa kugandamiza wananchi na kugandamiza wawekezaji kutowekeleza katika sekta ile lakini ukweli ni kwamba eh, serikali hizi hazijakuwa vizuri, kwa sababu baada ya ugonjwa wa pandemiki kuja wa korona, ilikuwa vizuri kufanya biashara mtandaoni ili kuzuia watu kukaribiana na Uh, uh, na serikali kuona mwanya hapo na kuingia ndani na ku, kuweka ushuru hasa uh, mkubwa hivyo inakuwa si jambo mzuri. Naam, hatua iliyochukuliwa na Uganda, John ni kama ile ambayo imechukuliwa na Tanzania uh, kuanzia mwaka wa uh, mwaka huu mwezi Julai wakati bajeti mpya ilipoanza uh, kutumika na kwamba imeongeza tozo katika ufanyaji wa miamala yani transaction za pesa kwa mitandao ya simu. Unadhani kuweka tozo kubwa hakuwezi kuathiri watumiaji wa mitandao na pengine makampuni ya simu yakakosa wateja, kwa sababu watu wataamua pengine kupeleka pesa kwa kusafiri ama kwa kutumia njia nyingine kumfikishia mhusika. Inakuwa mzigo mkubwa, kwa sababu hata si Tanzania peke yake, hata Kenya utakuta wana, wameanza wanatoza zile ushuru wa exercise duty, excess duty katika peleka pesa kutoka mtu mmoja ama wengine kutumia mitandao na hii e, inakuwa ni mzigo mkubwa kwa sababu ukiangalia e, watu wengi wanataka kuzuia kutembea sana, watu inakuwa imekuwa ni nafuu kupitisha pesa haraka, na najua kwamba serikali inaona ni njia moja ya kujitafutia mapato, lakini nafikiria kigezo na kiwango kitafanya zile maendeleo ambayo yalikuwa yamefanyika katika sekta hizo za e, kutuma pesa kutumia mtandao kurudi chini. Kwa mfano, ukiangalia e, sekta hiyo imekuwa ikikua kwa asilimia kubwa, karibu asilimia tano kwa kama, kama kumi hivi kila mwaka, na hapo naona kwamba hayo maendeleo yatarudi nyuma. Naam, pengine kwa kumalizia tu, John, unadhani serikali zetu zinapaswa kuwa zinafanya nini hasa, ambapo zinakuwa zinatangaza kodi ambazo zinamgusa mwananchi moja kwa moja, kwa sababu kama hautabanwa katika matumizi ya mitandao ama data, basi utabanwa katika ununuzi wa bidhaa nyingine kama vinywaji ama chakula. Naam, um, muhimu sana ni vizuri kwamba serikali zetu ziwe zikihusisha wananchi hasa wakati wana, wa, wa bunge ama vile eh, eh, vyombo ambavyo zimewekwa za kuanza, ku, kuanza ku, ku, kutengeneza ushuru huu kabla waanze kutoza, zihusishe wananchi kikamilifu ili inakuwa na ile wana eh, kwa kimombo inaitwa buy-in. wanakuwa na buy-in kwa ushuru hizi. Tunaelewa kwamba serikali lazima eh, ziweze kuongeza mapato kulingana na vile mambo yanaenda, na tunajua kwamba mtandao sasa ni chombo cha sasa na hakiendi mahali, ndio biashara mingi zitaenda huko, wananchi watazitumia, kimerahisisha maisha ya mwananchi wa kawaida. Lakini itakuwa vibaya sana ambapo ushuru unatokea tu eh, ghafla, haswa wakati huu ambapo uchumi umekuwa mgumu, watu wamepoteza ajira, na na watu wengi wanajaribu hasa kutumia hasa wale watu wadogo wanajaribu kutumia mtandao kuendesha biashara moja mbili, ili kujikimu. na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Shukran kwa John Ndege, mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Nairobi nchini Kenya, kwa kushiriki pamoja nasi jumaa hili. Usikose kuungana nami juma lijalo kwenye makala nyingine. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.