Ametajwa na viongozi wenzake wengi kama mwanamajumuhi wa Afrika kutokana na utendaji wake na namna alivyokuwa mstari wa mbele kupigania maslahi ya nchi na raia wake licha ya ukosolewaji. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inamwangazia aliyekuwa rais wa Tanzania hayati John Pombe Magufuli, ambaye alifariki tarehe 17 ya mwezi huu akipatiwa matibabu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji. Kabla ya kuanza kuchambua yale ya kiuchumi na maendeleo aliyoyafanya hayati John Magufuli, hebu hapa tusikilize moja ya hotuba yake kuhusu ujenzi wa bomba maarufu la mafuta kutoka Uganda kwenda Tanzania, na namna alivyokuwa akijaribu kumshawishi Rais wa Uganda Yoweri Museveni kushughulikia changamoto zinazokwamisha ujenzi wake. Mzee Museveni, mbona unachelewesha hili bomba kwa sababu ya kodi ya huko ambayo umekataa kuikubali kodi yenyewe ni dola mia sita wakati utakuwa unatengeneza bilioni themanini USA dola, sacrifice hii kodi kidogo, ukreate employment na utapata fedha for a long term. Watu wako wa TRA wasikucheleweshe. Sisi tulitaka hiyo pipeline iitwe kaguta pipeline siku tunapofungua. Mimi nilipoingia madarakani, simfundishi mzee, nimebadilisha makamishi na general, sio swala la kujidai. Lakini ni baya watano msikilizaji kujadili hili hivi. Leo tunaungana moja kwa moja kwenye laini ya simu na Profesa wetengere Kitojo, mtaalam wa maswala ya uchumi, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na profesa, unadhani Magufuli amefariki kipindi ambacho bado nchi ya Tanzania ilikuwa inamhitaji? ya mi nafikiri, uh, amefariki kipindi kimoja kibaya sana, kipindi ambacho actually tulikuwa tunamhitaji, kwa sababu tulishaona yale ambayo alikuwa anafanya alivyodhibiti rushwa alivyojenga miundombinu, alivyopeleka uh, uh, fedha za serikali kwenye matumizi ya kipaumbele yani, ni kipindi ambacho ndio tulikuwa tunaanza kuonja matunda yake na kufurahia Tanzania mpya. Tayari kuna serikali na rais mpya amekwishaapishwa, aliyekuwa naibu rais uh, uh, Samia Suluhu Hassan ambaye sasa ndiyo rais. Unadhani kuna kitu chochote kitabadilika, ama ni nini ambacho pengine utawala mpya unapaswa kufanya ili kuenzi yale ambayo alikushaanza kuyatekeleza rais Magufuli ya, kama kama unavyofahamu Watanzania kwa kweli wamekuwa na wasiwasi kama kuna mtu ambaye anaweza kaja kwa kasi ile ile ya Magufuli, kwa sababu swala tu sio, sio, sio utekelezaji wa kile alichofanya Magufuli, lakini kwa kasi ile ya Magufuli. Ilo ndio limekuwa swala la Watanzania, lakini rais wetu mpya alipoingia madarakani tu alipowekwa aliposimikwa kuwa rais, alitamka kwamba ametayarishwa ame vya kutosha, amepikwa vya kutosha e, kwa hiyo atae, atae, atatembea pale ambapo Magufuli alitembea na kwa kasi ile ile. A, kwa maneno hayo hakuna haja au hakuna sababu ya sisi kuwa na wasiwasi. Sasa tunataka kupeleka matumaini yetu matumaini yetu yote kwake, tukitegemea kwamba atatembea alikotembea Magufuli na kwa kasi ile ile unazungumziaje namna ambavyo uh, Magufuli alikuwa akifanya kazi hasa katika kutekeleza ile miradi ya kimaendeleo? Kuna miradi mikubwa ya SGR lakini pia uh, barabara ya unajua, kitu ambacho mimi nafikiri uh, Magufuli anatakiwa kuwa credited. Ni, ni, ni pale alipoichukua nchi. Ukitaka kuangalia kile ambacho Magufuli alifanya, lazima uangalie, aliingia madarakani nchi ikiwaje na Je, amewezaje kufanya hiki? Na ndio maana utakuta magazeti yanamuita jembe, yanaita jabali, yana haki kwa hali ambayo tulikuwa nayo na yale ambayo amefanya kwa miaka sita. <laughs> Wengine wanasema hata angeweza kufanya kwa miaka sitini. Kwa hicho ndicho ambacho kinamfanya Magufuli leo watu wanamlilia na wanatamani angeendelea, maana kwa miaka kumi inayokuja Tanzania ingekuwa nchi nyingine kabisa na miongoni mwa sifa kubwa ambazo Rais Magufuli alikuwa akipewa ni namna alivyokuwa akihakikisha ama akitaka kuwa na utawala bora. Unadhani hii itabaki kuwa changamoto kiasi gani, si kwa Tanzania, lakini kwa nchi za ukanda na bara la Afrika kwa ujumla? Hiyo ni changamoto kubwa kwa sababu a, moja a, ya, ya, ya mambo ambayo nilitaka niyaseme ambayo anasema sasa hivi ni, asema, bonata, sahibi, ni, ni ali, hali aliyoikuta ya utendaji serikalini utendaji kwa maana wale watenda kazi wa kawaida walikuwa wanatendaje kazi? Walikuwa biashara eh, as usual uh, ndio ilikuwa utendaji, njoo kesho, njoo kesho, eh, wakitaka wa, chini yake chini ya carpet, wakitaka rushwa, lakini viongozi walikuwa sio. Sasa mheshimiwa anapokuja, analeta aina mpya ya utendaji ambayo anataka wananchi kawaida au wa, wa, wa, wafanyakazi wa kawaida wawajibike, kila mtu kwa sehemu aliyo nayo, lakini viongozi sio tu kusema kinachotakiwa kufanya, lakini kufuatilia kile ambacho kinaweza kufanya. Huu ni utamaduni mpya ambao umekuwa na changamoto kubwa, na ndio maana toka minda, mpaka ameondoka, timua timua zilikuwapo, tumbua tumbua zilikuwapo kwa wingi, kwa sababu ilikuwa ni, ni, ni kana kwamba kulikuwa na ugumu wa, wa, wa, wa, wa, wa sisi wa Tanzania kuendana na kile ambacho walikuwa wanataka mheshimiwa, na hiyo itaendelea kuwa changamoto, maana bado ni changamoto, lakini mheshimiwa anaonyesha njia, anatamani anayekuja sasa afuatilizie hiyo kuhakikisha kwamba kila mtu anatenda kila anachopaswa kutendwa e, ili tuweze kufika kule tunakotaka kwenda. Na miongoni mwa mambo ambayo alikuwa anapigia chapuo pia katika jumuiya ya SADEC ni kuongeza uwekezaji, lakini uh, licha ya kauli zake kulikuwa na ukosoaji pia, na kwamba pengine kwa namna fulani kwa Tanzania viwango vya uwekezaji uwekezaji kutoka nje ulishuka. Ukiwa kama mtaalamu wa maswala ya uchumi, hili unadhani lina ukweli kiasi gani ama lina uongo kiasi gani? Mimi mimi naliangalia katika njia tofauti. katika Uh, huko nyuma tunafahamu kwamba wawekezaji wengi walikuwa wanakuja kupiga, walikuwa ni wapigaji, yani ni kwamba mi nikuwa siti ni ni ni uwekezaji ni, ni, ni, nilikuwa naitwa ni uporaji sana sana. Sasa Magufuli anapokuja anapobadilisha aina ya uwekezaji anaoutaka, uwekezaji ambao nchi itanufaika, lazima kuwe na kutetereka hapo. Ni hiyo ni transformation ambayo ilikuwa inafanyika, kuwaonyesha wawekezaji kwamba sio mnakuja kupora lakini mnakuja kuweka kwa manufaa yenu pia na kwa manufaa yetu. Sasa hu, ha, hayo mabadiliko huo huo hu, mpito huo ndio umeleta shida hii tunayoona, lakini baadaye mambo atakwenda vizuri, kwa sababu kuna mambo mazuri ambayo ameyafanya ambayo watu atak kusema, mazingira ya uwekezaji sasa hivi ni bora zaidi ya zamani. Kodi ngapi amefuta? Lakini je, ameboresha kiasi gani utendaji? Lakini je, ameboresha kiasi gani kiasi gani miundombinu Mtu akisema kwamba ameleta ameleta ameleta amejenga uh, ame mazingira mabovu ya wawekezaji, simuelewe. Mazingira hayo yanayotajwa ni kwa sababu amebana wawekezaji, ili wawekezaji wakija, tuhakikishe na sisi tunanufaika, sio ile ya zamani ambao tunakuwa na wawekezaji wengi ambao hawatunufaishi. Kwa mimi na mtazamo tofauti kabisa na w, hiki ni kipindi tu cha mpito, baadaye mambo yangebadilika baada ya wawekezaji nao kuzoea, wangefurahia. Kwa sababu wawekezaji ndio wanapiga kelele, hali ni mbaya. Lakini ukiuliza hali ni mbaya kwa vipi, hawawezi kukueleza. Kwa hivyo, unaamini msingi aliyoweka katika uwekezaji na biashara utaisaidia Tanzania katika siku za usoni? Na, naamini kabisa yani ukiangalia kabla ya yeye Magufuri kuingia barabara zilikuwa mbovu, miundombinu mingi ilikuwa mibovu, kodi zilikuwa nyingi e, na, na, na hata kutaka rushwa kulikuwa ni kwingi. Sasa hivi vyote vimeondoka, mwekezaji anasemaje kwamba mazingira ni mabaya? Kwa mimi naamini msingi ambaye ameuweka sasa ni msingi ambayo unatupa picha bora zaidi huko mbeleni. Unadhani bara la Afrika litamkumbuka kwa yapi hasa katika sekta za kiuchumi na namna ambavyo alikuwa anataka bara la Afrika lifanye kazi katika kuwaletea maendeleo raia wake? Yako mambo mengi ambayo bara la Afrika litamkumbuka uh, Magufuli, hasa kwa sababu bara, bara la Afrika limefanywa kuwa shamba la bibi ambalo watu wanakuja wanapora rasilimali wanapeleka kwao. Afrika tunaachiwa mashimo, tunaachiwa na umaskini. Magufuli ameonyesha kwamba tukisimama imara bara la Afrika tunaweza pia kunufaika kwa kuweka taratibu zinazoeleweka, lakini pia sio tut tunategemea nje kwa maendeleo yetu. Hilo ni jambo la msingi sana, kwa sababu hapo ndipo unapoweza kujitegemea. Ili swala la sisi kuendelea kutegemea misaada na mikopo kutoka nje halitatufikisha mbali, maana hii misaada na mikopo, angalia jinsi miradi yetu inavyotegemea pesa za ndani. e, ili tuweze kusimama imara au tunufaike na mahusiano ya kimataifa Lazima kwanza tujenge uchumi wetu wa ndani, tujitegemee katika vile tunavyotaka, ili tunavyotaka tuvifanye badala ya kuomba wengine wafanye tunavyotaka sisi. Wanapokuja kwetu, wanakuja kufanya wanavyotaka wao. Sasa huu ni mfano mzuri ambao lazima watu wataiga. Unapokuwa na njaa huwezi kusema hapana, lakini ukiwa unajitegemea unaweza kukubali kwamba hiki naweza kukifanya, hiki hapana. Nam Profesa Watengere Kitojo, na kushukuru sana asante sana. na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.