Jambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili tunaangazia uchumi wa taifa la Nigeria, na hii ni hasa baada ya ushindi wa muhula wa pili wa Rais Muhammadu Buhari kiti ambacho alikishinda kwa mara ya kwanza miaka minne iliyopita, akimwangusha Goodluck Jonathan, akiweka matumaini makubwa kwa wananchi wa Nigeria katika kubadilisha uchumi wa taifa hilo. Lakini anachaguliwa muhula wa pili, huku taifa la Nigeria bado likiendelea kushika nafasi ya kwanza kwa uchumi imara barani Afrika, lakini changamoto zimekuwa ni nyingi zaidi kuliko mafanikio. Kutathmini changamoto ambazo Rais Buhari anaweza kuzifanyia kazi, kutatua na kuaminisha wananchi kwamba anafaa kuendelea kuwa rais wa taifa hilo, kwenye laini ya simu tunaungana na Daktari Tengere Kitojo ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Nakushukuru sana. Labda pengine nianze tu kwa kupata mtazamo wako, a, ushindi wa Rais Buhari una utazamaje ya. Uona uh, kama eh, wame- wametimiza wanaijeria wametimiza uwajibu wame wao kwa kuchagua rais, na kwa sababu Buhari ndio alikuwa rais wa, wa miaka mitano iliyopita, na wanaijeria wameamua wame kumchagua tena. Hii inanishawishi ina kwamba kuna vitu vizuri ambavyo amewafanyia ambavyo wanataka aendelee ili aweze kuvimalizia. Nam, daktari, hakukuwa na shamra shamra kama ambavyo zilishuhudiwa miaka minne iliyopita. Unadhani ni kwamba wananchi kidogo wamepoteza imani na rais Buhari kutokana na ahadi alizokuwa ameziahidi? na, na mtazamo wa mambo mawili um, mara ya kwanza walipogombea na, na na Jonathan walikuwa na matarajio makubwa, nafikiri matarajio makubwa hasa kwa sababu kama unavyofahamu e, Nigeria ni taifa kubwa ambayo ina hadhi yake like, na ukiangalia Nigeria wanataka watambulike hivyo, um, lakini Nigeria ilikuwa inakabiliwa na matatizo ma, mawili matatu makubwa. Moja ni ni, ni ni makundi ya wapiganaji yenye ya, ya, ya, ya, ya, siasa kali Boko Haram, lakini la pili ni rushu ambayo imetapakaa nchini Nigeria aa, ambayo inaonekana kuwa ni tatizo kubwa, lakini ni umaskini pia uliopo Nigeria, nchi ambayo ni tajiri na mafuta, ina rasilimali lakini na umaskini mkubwa. Sasa watu alipoingia kwa sababu ndio, ndio, ndio, ndio sera ambazo walikuwa anazitumia katika kupata kura, watu aliingia na matarajio makubwa, lakini kwa miaka yake mitano e, amejitahidi kwa kweli lakini hajafanya kitu ambacho wananchi walitarajia, na ndio maana sasa hivi ijapokuwa wamempa wamempa kura tena kuendelea, lakini zile shamba shamba za matarajio ambao walikuwa nazo mwanzo sio ambazo walikuwa nao katika awamu hii ya pili. Taifa la Nigeria lina rekodi kuwa na idadi kubwa ya vijana ambao hawana ajira. Unadhani hii itampa wakati gani Rais Buhari katika kujaribu kuitatua na pengine kuwaaminisha wananchi na hasa vijana wa Nigeria ambao walimchagua awamu ya kwanza na bila shaka safari hii wamemchagua tena? Kama alivyosema tatizo la tatu la Nigeria ni tatizo la la, la umaskini, na hili ni tatizo kubwa la Afrika, umaskini katikati kati ya utajiri. Na ukiangalia katika Afrika, hili kundi la maskini wengi, ambao wengi, wengi wao ni wasomi lakini hawana kazi, kwa wameingia kwenye kundi hili la la la la, la, la umaskini, ni, ni tatizo kubwa sana katika Afrika, tatizo kubwa katika Afrika. Na kwa kweli kama Afrika inataka I, ipate maendeleo ya kweli lazima ihakikishe vijana hawa ambao ni wengi na wengi wao wakiwa wamesoma ambao wamesomeshwa na serikali lakini wanapomaliza wanajikuta wanaingia wana, wana kwenye kundi hili la umaskini. Kwa hiyo ndio, ndio ajenda kubwa ya Afrika na najua ikiwa ni nchi ambayo ina watu wengi wengi vijana, nafikiri hiyo ni ajenda ambayo Buhari sasa anatakiwa aiangalie, kwamba anafanya nini ili kuweza kulitatua tatizo hili la umaskini na ajira kwa vijana wengi wa Nigeria. Naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili, taifa la Nigeria lina takriban watu za ya milioni mia moja na themanini kwa takwimu uh, zilizopo uh, d. Changamoto nyingine kubwa ambayo Rais Buhari amekuwa akikosolewa ni kuwa na kasi ndogo kuliko alivyokuwa ameahidi ya kupambana na vitendo vya rushwa. Hivi karibuni tunashuhudia amemfuta kazi jaji mkuu ambaye alikuwa anatumiwa kwa kwa rushwa, yeah. Rushwa katika Afrika ni tatizo kubwa, tatizo kubwa sana, na mimi kwa kweli naweza kulirengi kama ni tatizo namba moja, kwa sababu linachepusha pesa ambazo zinaweza kuenda kwenye maendeleo zikazipeleka kwenye matumizi binafsi. Sasa ukiangalia Nigeria, linatajwa kama taifa ambalo limegubikwa na rushwa. Unajua zile nchi ambazo nyingi, zina rasilimali nyingi zina kwa bahati mbaya zinaandamana na, na na rushwa, rushwa ndio inatawala zaidi, na hii ndio maana inaitwa kwamba E, laana ya kuwa na rasilimali nyingi kwa sababu ya rushwa, kwa maana kwamba zile rasilimali halizosaidia wananchi zinaenda mifukoni mwa watu binafsi kwa sababu ya rushwa. Sasa rushwa ndio eneo ambayo inabidi kulikabili, na kwa kweli sio sio tatizo, maana utakuta sehemu kubwa ya viongozi wanaokuzunguka wewe ukiwa peke yako ni wale wale ambao walikuwa ni wala rushwa na pengine rais mwenyewe utakuta ana, anaungwa mkono na wala rushwa. Sasa unapambanaje na rushwa? Hiyo ndio changamoto kubwa ambayo tunaiona katika Afrika. Nam uh, Dokta, umegusia swala la rasilimali uh, zaidi ya asilimia sabini uh, ya taifa la Nigeria, uh, uchumi wake unajengwa kupitia biashara ya mafuta. Hivi karibuni tumeshuhudia katika maeneo ya kule uh, Delta, baadhi ya makundi ya waasi yakiharibu miundombinu ya mafuta. Kumekuwa na mfumuko mkubwa wa bei kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta. Unadhani hili swala rais Buhari anapaswa kulishughulikia vipi ili kupunguza makali ya umasikini na kupunguza makali ya mfumuko wa bei kwa taifa la Nigeria? Ya, unajua kitu kingine cha pili ambacho kinafanya nchi zenye utajiri wa mafuta kuonekana kwamba zimelaaniwa ndio hilo kwamba unakuta vinaendelea kung'ang'ania au kuendeleza hiyo rasilimali moja, badala ya kutumia mapato yanayotokana na hiyo rasilimali kuwekeza kwenye maeneo mengine, tena maeneo yale ambayo o, unakuta kwamba yanawanufaisha zaidi wananchi. Kwa hiyo matokeo yake ni kwamba mafuta yanaonekana kwamba hayana manufaa zaidi. Kwa mfano Nigeria, kuna wakati tunafahamu bei ya mafuta ilipopungua kwenye soko la dunia, Nigeria ili, iliathirika sana. Hata ilifika wakati ikashindwa hata kulipa wafanyakazi wa umma mishahara kwa hiyo maana yake ni kwamba lazima la Rais Buhari afahamu kwamba wasiendelee kutegemea mafuta pase mapato wanaopata kutoka kwenye mafuta wayawekeze kwenye rasilimali zingine, ili watu wa, wa, wa, wa maeneo nje ya rasilimali ya mafuta nao waweze kumfaida. Kwa mfano eneo ambalo Afrika inafaja sana ni eneo la kilimo, kwamba pata mapato yanatoka kwenye mafuta, wekeza kwenye kilimo. Kwa mfano, wekeza kwenye viwanda, viwanda vinavyoajiri wa watu wengi. Kwa njia hiyo unakuta kwamba unasaidia una e, eh, wananchi wako vizuri zaidi uki, uki, wanasema ukidiversify au ukipanua uchumi wako, badala ya kuendelea ya ku, kuendelea kut Eneo moja tu la mafuta ambalo linategemea bei za dunia. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni, inasema kwamba mataifa mengi, mbali na kwamba kilimo ndio uti wa mgongo wa mataifa hayo, swala la usafiri wa anga na swala la mafuta na gesi limeonekana kuchangia pakubwa katika chumi. Hii inaonyesha kwamba pengine viongozi wa Afrika wametambua fursa nyingine kama ambavyo umegusia hapo awali? Ya, ni lazima ni, ni up, upanue ili kwanza ku, ku, kuepuka ile athari za bei za mafuta zinapoanguka. Taifa lina ke linaanguka Lakini kwa upande mwingine ndio njia bora na pekee ya kusaidia wananchi wako, kwa sababu sekta ya mafuta inaajiri watu wachache tu. Mnapata mapato mengi, ambayo haya mapato sio lazima kwamba tafikia wananchi, lakini mkipanua, kwa mfano kama nchi ya Nigeria, ikaisha viwanda vingi vinavyoajiri watu e, vikapeleka kule kwenye kilimo, ikapeleka kwenye uvuvi, ikapeleka kwenye maeneo mengi ambayo yanaajiri watu, unakuta kwamba uchumi unapanuka na watu wengi wanaajiriwa na umaskini unapungua. Kwa kaina hiyo, pengine dokta, kwa kumalizia tu, moja ya changamoto kubwa kwa taifa la Nigeria, hasa katika uchumi ni uwepo wa makundi kama vile Boko Haram na makundi mengine ya kijihadi. Unadhani hii itaendelea kuwa changamoto kiasi gani kwa uchumi wa Nigeria, na Rais Buhari afanye nini ili kudhibiti makundi haya kutatiza uchumi wa taifa la Nigeria? no. Unafahamu kwamba ukosefu wa, wa amani ni ni suala la muhimu sana katika kuvutia wawekezaji, kufanya biashara na hata kufanya shughuli zingine zozote za kiuchumi ndani ya nchi, na Nigeria sasa hivi imekuwa ikijulikana dunia nzima kwamba ni nchi ambayo kwa kweli sio salama kwa sababu yeah, ya, ya makundi haya ya Boko Haramu. Sasa lazima Rais Buhari aje na mpango mkakati wa kuangalia kwamba anafanya nini, na anazo njia mbili kubwa. Njia moja ni ambayo aliingia nayo ya kutumia nguvu za za kijeshi kupambana na Boko Haram, ambayo zinaonekana zikifanya vizuri, lakini njia ya pili ni kutafuta njia ambayo atakaa nao mezani ili kutatua tatizo hilo. Kwa hiyo hizo ndio njia ambazo ziko mbili, lakini hana jinsi nyingine ya kukwepa, kwa sababu hawa wanahatarisha amani na utulivu wa Nigeria, ambao unahatarisha ukuaji wa uchumi. Nam Dk. Watengere Kitojo, shukrani sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, nakushukuru sana na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.