Msikilizaji, idadi ya vijana barani Afrika inaendelea kuongezeka kwa kasi, na hii ni kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la uchumi na maendeleo ya jamii. Mfano, mwaka 2015 kulikuwa na vijana milioni 226 walio kati ya umri wa miaka 15 hadi 24, na inakadiriwa kuwa ifikapo mwaka 2030 vijana wataongezeka kwa asilimia 42, na wanatarajiwa kuongezeka mara mbili zaidi ifikapo mwaka wa 2050. Changamoto kubwa kwa ukanda wa nchi za Afrika Mashariki ni kuwasomesha vijana hawa pamoja na kuwatengenezea miundombinu ya kujiajiri au kuajiriwa. Makala ya gurudumu la uchumi juma hili inaangazia hali ya vijana kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki hasa wakati huu wa janga la COVID-19. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu kulijadili hili kwa kina. Tunaungana na nama la Samson yeye ni mhamasishaji wa vijana na pia ni championi wa malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa, lakini pia tutakuwa na Maklin na Francis, yeye ni mwanasaikolojia, wote wawili hawa wakiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Pengine nikianza na nama la kuna mijadala inaendelea kuhusu ajira kwa vijana kwenye nchi za Afrika Mashariki. Unadhani shida ni kubwa kiasi gani na iko wapi shida kubwa? Ambayo ipo uh, ni, ni kuanzia katika mitazamo iliyopo miongoni mwa vijana wenyewe kwa kuchagua ajira fulani fulani na nyingine wakiwa wanazibagua wazi wazi, na hivyo uh, watu wengine hasa hasa vijana kama tunawazungumzia, wakichelewa kupata ajira eh, au kuanzisha ajira zao wenyewe au kuajiriwa katika makampuni na mashirika mbalimbali. Lakini kuna hii dhana pia kuwa ajira kwa vijana ni lazima kwanza serikali itengeneze mazingira mazuri kwa vijana. Dhana hii kama kijana wewe unaitazamaje? kwa, kwa maana ya, ya serikali kutengeneza mazingira, hilo ni wazi na ni wajibu namba moja wa serikali katika kutengeneza mazingira, eh, kupitia sera zake, sheria zake, miundombinu mbalimbali, na, na kuweka uh, miongozo mbalimbali uh, katika kuwezesha vijana hawa kupata ujuzi, kupata maarifa na kuweza ku, eh, kuanzisha shughuli zao kwa kujitegemea. Kwa hiyo serikali ina nafasi kubwa sana, lakini pindi serikali inapokuwa labda inakuwa nyuma kidogo, vijana wenyewe sasa tusimame na kuweza kuleta mabadiliko fulani fulani kwenye jamii, hata kama serikali e, baadhi ya sheria au miongozo bado haijawekwa kwenye sekta fulani. Na, na mala kuwa na elimu au kumaliza chuo ni jambo moja, lakini je, kijana mwenye elimu ama asiyekuwa na kiwango chochote cha elimu anawezaje kutambua karama aliyonayo na kujikwamua kiuchumi? Katika kujikwamua kwa kutumia karama mtu alionayo, cha kwanza kabisa ni kutambua uh, alionayo hiyo. Hiyo ni jambo la kwanza kabisa na la muhimu kabisa. Kila binadamu duniani amejaliwa karama fulani ama kipaji fulani. Kwa hiyo la kwanza kabisa ni kutambua. Angalia masuala gani ambayo unayapenda, angalia majambo gani ambayo unayaweza, na angalia mambo gani unatamani kuyafanya, na hiyo inawezekana kabisa kipaji au karama yako imejificha katika hayo, lakini pindi unapoyajua Uh, mambo hayo ama karama yako husika, ama ni mwanamuziki au masuala ya sanaa, biashara na mambo mengine, basi upaze sauti na kujionyesha mbele za watu kwamba unaweza jambo fulani. Kwa kutumia mitandao ya kijamii, hivi sasa watu wanaweza kujitangaza na kuweza kufahamika zaidi. Msikilizaji, swala la kujiajiri ama kuajiriwa, kujiajiri kwa kijana linahusu sana uh, saikolojia, na hapa napenda nimlete uh, Maclina Francis. Yeye ni mwanasaikolojia. Maclina, ajira kwa vijana kwenye nchi zetu Imekuwa changamoto, hata baadhi kupoteza uelekeo. Kama mwanasaikolojia, una mtazamo gani hili swala? Ni swala mtambuka duniani kote, na pia kwa Afrika ni janga ambalo linakandamiza vijana wengi sana, hasa kuanzia umri wa miaka kumi na nane mpaka thelathini na tano ambao hao mara nyingi unakuta ndio kundi la wahitimu ambao bado wako fresh, wako mitaani. Kwa hiyo hasa kitu ambacho kinatakiwa kuwahimiza vijana wajichanganye na kusoma zaidi, namna gani watafanya innovation na watafanya investment kupitia masomo yao waliokuwa wamesoma vyuoni au mashuleni au kwenye college zao zote ambao watu wametokea huko na wasikae tu kutegemea ajira. Na kutokana na janga la korona watu wengi wamezuiwa kutoka majumbani na idadi kubwa ni vijana pia. Unadhani vijana wanaweza kufanya nini ili kukabiliana na hali hii? Tatizo la COVID-19 limekuja, limeibua au limefungua watu wengi sana duniani, ni namna gani wanaweza wakawa waka na TV ya pili tofauti na physical way ya kupata nafasi ya kutoka sehemu fulani kwenda sehemu fulani kupata kitu au mahitaji yanayomhitaji ya mtu kwa wakati huo. Kwa hiyo sasa hivi tua tukakuta kwamba kuna mashirika mengi sana yana kampeni ya, ya online safe space ambayo yanatoa elimu ni namna gani vijana au watu kawaida wanaweza wakatumia mitandao yao ya, ya kijamii kwa njia salama na stahiki na njia ya uzalishaji kwa vijana wengi au kwa watu wengi duniani. Kwa hiyo watu au vijana hasa vijana wanatakiwa kwamba kujua ni namna gani wanaweza waka wakatumia mitandao ambayo wakaachi wakaachilia mbali kuchati au kupost pictures, wakaona kwamba ha, naweza nikatumia websites nika search makampuni gani ambayo yanaweza yakanifikishia mzigo wangu au wakanipatia huduma kupitia mtandao. Na pengine nikirejea kwako Namala, takwimu zinaonyesha karibu asilimia sabini ya watu walioko barani Afrika ni vijana. Nguvu kazi hii pengine inawezaje kutumiwa ili kusaidia nchi kwa, kwa maana ya, ya serikali kutengeneza mazingira, hilo ni wazi na ni wajibu na pamoja wa serikali katika kutengeneza mazingira e, kupitia sera zake, sheria zake, miundombinu mbalimbali, na, na kuweka miongozo mbalimbali katika kuwezesha vijana hawa kupata ujuzi, kupata maarifa na kuweza ku Eh, kuanzisha shughuli zao kwa kujitegemea. Kwa hiyo, serikali ina nafasi kubwa sana, lakini pindi serikali inapokuwa labda inakuwa nyuma kidogo, vijana wenyewe sasa tusimame na kuweza kuleta mabadiliko fulani fulani kwenye jamii, hata kama serikali baadhi ya sheria au miongozo bado haijawekwa kwenye sekta fulani. Kwa mfano tu uh, kuna watu wabunifu wakubwa katika masuala ya teknolojia, lakini sheria za teknolojia bado zipo chache ama zinazobana ubunifu kidogo. Na kwa kumalizia tu nyote kwa pamoja mnatoa wito gani kwa vijana wa nchi za Afrika Mashariki hasa wakati huu wa janga la korona? Pengine uh, tuanze na Makli na kisha Nama alotafuata. Wito wangu ni kwamba sauti iwe moja ya kuwasikiliza vijana wanahitaji nini, na kutambua changamoto gani ambayo vijana sasa hivi inawakabili, kwa sababu unaweza ukatumia takwimu zilizopita kutatua matatizo ya sasa hivi, alafu ukawa hupati suluhu, kwa sababu matatizo yanaenda yanabadilika kulingana na uta, nani utamaduni au utandawazi unavyozidi kukua. Kwa hiyo serikali, asasi za kiraia, mashirika binafsi na wadau mbalimbali ni, ni nafasi yao au ni wakati wao mzuri sasa kutoa elimu stahiki kwa vijana, ni namna gani wanaweza wakaondokana na hii psychological attack ambayo inawakabili vijana wengi Afrika. Naam, naam. La, wewe una wito gani? Cha kwanza kabisa, wito wangu kwa vijana Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa ujumla ni eh, tu, kwamba cha kwanza kujitambua. Vijana tujitambue, vijana tuhakikishe kwamba tunaelewa sisi ni wakina nani, tumeletwa kwa ajili gani, na mwisho wa siku tuweze kujua tuna vipaji gani vinavyoweza kuleta maendeleo yetu binafsi na nchi tulizopo. Pili tuweze kugombea nafasi mbalimbali za uongozi popote tulipo. Uh, kama kwa sababu umezungumzia masuala ya COVID-19 au corona kabisa ni sisi vijana kutumia fursa iliyopo katika masuala ya teknolojia, ili tuweze kuhakikisha tunaendana sawasawa, kama ni watu wafanyabiashara, wauze vitu uh, katika mtandao, na mwisho wa siku tunaweza kukabiliana na makali ya ugonjwa huu, lakini sisi wenyewe huku tunajilinda na tunaendeleza biashara zilizopo. Lakini pia cha mwisho na kikubwa kabisa, tuwe wazalendo kwa nchi zetu na bara letu la Afrika, ili rasilimali zetu tulizonazo Hakika ziwezi kunufaisha kizazi cha sasa na kijacho. Msikilizaji, na hadi kufikia hapa, sina budi kutia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa nama la Samson, mhamasishaji vijana na championi wa malengo endelevu ya umoja wa Mataifa, pamoja na maklina Francis, yeye ni mwanasaikolojia. Wote hawa wakiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine jumalijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwaheri.