Ni kukaribishe msikilizaji katika makala uyapendayo ya Habari Rafiki, mada yetu ya leo ikiangazia taifa la Burundi. Burundi imeendelea kushuhudia mashambulizi dhidi ya raia kama ilivyofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita katika mkoa wa Muravia na kusababisha vifo vya watu kumi na watano. Unafikiri ni nani yupo nyuma ya mashambulizi haya? Serikali ya Burundi ichukue hatua gani ili kuzuia mashambulizi kama haya? Karibu, mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti uliotutumia kupitia kwa njia ya WhatsApp. Kwa majina anaitwa Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC Kivu Kusini, tarafani Fizi kata ya Majengo. Binafsi kwanza natoa pole kwa ndugu zangu wa Burundi ambao walipoteza wapendwa wao. Ila serikali ya Burundi inatakiwa kufanya uchunguzi wa kutosha na kubaini wale wote ambao waliendesha mauaji kama hayo ili waadhibiwe na sheria. Asante sana RFI Kiswahili kwa mada hii ya leo. Kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu, napatikana Rusaka, Zambia. Kwa mada hii aleo, ya leo ya mauaji yaliyofanyika mkoani Mlambya, niseme kwamba ni uzembe wa uongozi kwa maana miezi mitatu iliyopita tulishuhudiwa hivyo hivyo mauaji yanayofanyika kuchomwa gari na watu wakiwemo kwenye magari wakichomwa bila hatia yoyote na ndio maana tunasema kwamba viongozi wetu wawe pamoja na nguvu moja, ili washikamane kusaidizana, ili wamalize wasi hao, kwa sababu wasi hao hawapendi maendeleo mwa nchi za Afrika Mashariki. I ni lishari kutoka Burundi. Inaonekana kuwa hapa Burundi kuna makundi ya wasi, lakini serikali inaficha hilo, na hilo ni tatizo kubwa, na aliye nyuma ya mashambulio hayo hajajulikana hadi sasa lakini mimi naona kuna kuwa tatizo ni la serikali ambayo taki kuwa warundi wajielewe waelewe kuwa kuna adui fulani jambo. RFI Kiswahili naitwa Kizani Sor nikiwa Kaberagule, tarafani Uvira Kivu kusini e, kusema mtu ajue aliye nyuma ya mashambulizi haya ni vigumu kidogo, lakini serikali ya Burundi kupitia jeshi lake wanaweza wakafanya utafiti na wajue nani aliye nyuma ya mashambulizi haya. Kisha wakishajua huyo aliye nyuma mashambulizi haya wanaweza wakamchukulia hatua kabisa na mashambulizi hayo yatatiliwa kikomo kabisa. Jina langu ni Rusimbana Emile, naishi Lusaka, Zambia. Ni wajibu wa serikali la Burundi kutokomeza hayo makundi ambayo yanawaendelea kuwaua wananchi, na lingine, waweke makazi mengi, ili vijana wapate makazi, na hilo tena linaweza likasababisha vijana wengi wanajiingiza katika makundi mbalimbali mbali bila kujua kama makazi yapo. Haya yote hayawezi yakatokea, na waangalie kati ya serikali kuna e, huwa wanasapoti makundi mbalimbali mbali, ili wazaraulishe rais ambaye yuko katika kiti cha rais. Asante sana RFI Kiswahili, napiga simu ni kwa kwenye mpaka wa Zambia na Angola. Ni Roger Arusi Michel Berta Munaba Adrie Muhamba. Mimi kwa mtazamo wangu ni kwamba pengine labda kundi hili haliko lenyewe, labda lina watu wakubwa ambao wanawatuma na kuwapa vifaa kwenda kutekeleza mafaa mabaya kama hayo. E, kwa maoni yangu ni kwamba ni kuwaambia wananchi ama serikali kwa ujumla na rais wao weza kufanya msako katika nchi ya Burundi, wasake kila nyumba ya mwananchi wa Burundi ili waweze kuangalia namna gani amani itakavyorejea. Pengine labda vikundi hivi ama mabomu haya yanapatikana katika nyumba za wananchi wa Burundi. Na sasa nisome ujumbe wako uliotutumia kupitia mtandao wetu wa Facebook na Robert Nachime kutoka Kalehe DRC. Unasema nchi za Afrika zimejaa magaidi. Inaonekana kwamba Burundi imevamiwa na makundi mapya yaliyo na nia ya kutaka kuangamiza raia. Kwangu naomba jeshi la taifa kuanza kufanya kazi ipasavyo, ili waelewe ni nani ndiye muhusika mkuu katika mashambulizi hayo. Gabriel Robert kutoka Uvira DRC unasema kwanza, natoa pole kwa familia zote zilizopoteza upendo wao. Serikali ya Burundi iajiri vijana, kwa kuwa vijana wasiokuwa na ajira ndiyo wanaotafuta mafanikio kupitia mauaji. Mwimwani Kenneth kutoka Kishaje, Bukoba, Tanzania unasema serikali ya Burundi inatakiwa kufanya uchunguzi wa kina ili wahusika wa wa mashambulizi hayo wachukuliwe wa hatua stahiki. Padri Moshi kutoka Tanzania unasema kuna mkono nyuma ya mashambulizi hayo, ndio maana raia wasio na hatia wanazidi kuuawa kila kukicha. Haiwezekani hili lifumbiwe macho kamwe. Juhudi zaidi zinafaa kufanyika ipasavyo, sambamba na uchunguzi wa vitendo vya mauaji. Globus Kaswi kutoka Moba, Kagera, DRC, unasema binafsi yangu nawapa pole familia waliopoteza ndugu zao huko Burundi. Natumai kuwa Mungu anasikia kilio chao, ila naomba serikali ya Burundi kuhakikisha kwamba wahalifu hao wanapatikana haraka iwezekanavyo. Amon Bizulu kutoka Biharamulo nchini Tanzania unasema, kwangu mimi nadhani makundi ya kigaidi pamoja na raia wa Burundi wasiokuwa waaminifu ndiyo wanaoivunja amani ya Burundi na sasa tupate maoni yako na msikilizaji wetu kutoka Kampala, Uganda. Una maoni gani? Mimi ni Francis toka Kidandaa Busanza, niko hapa Kampala Uganda. Vikosi vya usalama havifai itoshavyo kulinda raia, kwa sababu ukiona haya mashambulizi yanatoka mara kwa mara lakini vikosi vya usalama havitoke kutupatia ripoti kamili. Naomba serikali na iungane na vikosi vya usalama vyote, watafutishe watupatie ripoti kamili, tujue kama hao magaidi wanatoka wapi na ni kikundi gani. Ujambo, RFI ya Kiswahili, inaitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Mashambulizi mara kwa mara huko Burundi kweli hayafurahishi, kwa sababu ni raia wanakufa na wanapoteza mali zao. Je, raia wafurahi serikali mpya? Je, ni wa, wanasiasa ama wapinzani wala kundi fulani fulani ndo wanataka wapindue serikali ama wafanye ile wanaita sabotage? Inabidi serikali iwe makini nichunguze nini ambacho kinaweza kikasababisha mashambulizi hayo ya mara kwa mara. E jambo RF Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani nikiwa mjini Bujumbura, kitu ambacho tunachomuomba rais angeambia ministre wa ulinzi aimarishe ulinzi barabarani ili raia sipate amani kwa msafara ambao wanaofanya kwa kwenda vijijini kurudia mjini. Tuka paka manyola Rubumba, DRC, Kiv Kusini. Naitwa Mrula Katwire Meji eh, kama jina langu kwanza. Mimi nitamwomba Bwana Evarist Ndaishimie kufanya umakini, kwa sababu sizani kama kunaweza kuwa Murundi ambaye atatokea kumua Murundi mwenzake pasipo atia hapa. Kikweli mimi namwona tayari adui kuingia, sio mara ya kwanza e, mauaji ya hivyo huko Burundi, lakini adui iko tayari ameshaingia. Lakini ni kama jeshi la Burundi na serikali ya Burundi haijagundua hii kwamba adui tayari ameshaingia katika taifa hili. Na hapa mimi namuomba sana Rais Ndayishimiye kufanya umakini sana, na hii italeta shida ambayo inaweza kumfanya upinduzi kwenye madaraka. Shukrani. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota Alianse kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Mashambulizi hayo ambayo yanaendelea nchini Burundi ni mashambulizi mapya ambayo yanafanana na yale ambayo yanafanyika DRC. Tutaomba serikali ya Burundi itafakari mbele ya wakati, iangalie nini ambacho kinaendelea Burundi, waangalie kama wanamgambo hao wanatokea wapi, na waangalie kisha kuwashughulikia gisi, gisi ngali mapema kabla bado hawajakuwa na nguvu nyingi, kwa maana wale wagaidi wanapoingia katika nchi huwa wanaangamiza nchi sana. Kwa majina yangu naitwa Oscar Siridioni Nshando, natokea Kitobo, Mleba Kagera, Tanzania. Taifa la Burundi ndio linaruhusu mashambulizi ayo yaweze kutokea ndani ya nchi mwao, maana taifa hilo ukizingatia, lina jeshi la polisi lina jeshi la askari walinda amani wa taifa hilo, kwa hiyo kama wote hao wamo na ni watu ambao wanahamasika kulinda ndani ya taifa hilo. Maana Burundi hajitokeza kwa namna yoyote kuomba msaada kwamba imeshindwa, mpaka vipo vifo vinaendelea kujitokeza ndani ya taifa hilo. Jambo, RFI Kiswahili, naitwa Kizani Sori, nikiwa Kaberagule tarafani Uvira, Kivu Kusini. E, kusema mtu ajue aliye nyuma ya mashambulizi haya ni vigumu kidogo, lakini serikali ya Burundi kupitia jeshi lake wanaweza wakafanya utafiti na wajue nani aliye nyuma ya mashambulizi haya. Kutoka Uvira DRC mimi ni Marco Diego Foma. Kwa mada ya leo ukiangalia jinsi watu wako wanakufa Burundi kwa kweli inaonekana ya kwamba kuna wale wanasiasa wabaya wania mbaya, ambao wapeni kusema ya kwamba Burundi maendeleo ionekane na amani ikuwe, ndo wanaenda kusababisha yale yote. Kwa jina naitwa Jean de Dieu Kafindo kutoka hapa Moba, DRC. Kwangu mimi nitaiomba tu serikali ya Burundi iweze kufanya hima ili watume vikosi kwenye mashambulio yale, usalama uweze kupatikana na raia iweze kuishi na amani. Asante sana. Kufikia hapo ndipo nakamilisha makala habari rafiki, hadi ya wakati mwingine. Nimekuwa na hodha wako George Ajowi.