Hujambo na karibu msikilizaji, katika habari rafiki. Hivi leo tunaangazia hatua ya serikali ya Burundi ambayo inataka wafanyakazi wa umma wanaoishi kwenye maisha ya kimapenzi bila kufunga ndoa kusimamishwa kazi, hatua hii ambayo imezua mjadala mkubwa nchini humo. Kukuendeshea makala haya, naitwa Ruben Lukumbuka. Karibu. Na moja kwa moja tuanze na jumbe zenu za sauti mlizotutumia kwa njia ya WhatsApp. Huyu hapa unaitwa Kashilembo Goshe kutoka e, ile hatua kweli ni kubwa, ni kubwa sana, lakini unajua kama watu wote awaya kwake na uwezo kama serikali naweza kwanza regeza hiyo sheria kwanza, ili watu wajirekebishe waangalie kama wanaweza enda mstari. Juu watu wote Hawezi tekeleza hiyo juu maisha iko ngumu sana e, ni kutekeleza polepole gisi watu wataenda wanafuatilia hiyo sheria. Jambo, RFI Kiswahili, kwa majina naitwa J Omega mzaliwa wa Karambi Luchuru, DRC Mashariki, nikuwa Kampala Uganda. Basi mimi mwenyewe naona kama serikali ya Burundi wanajitafutia vyao, basi kazi inaambatania wapi na, na mambo ya ndoa hapana, hapana, mimi sioni kitu fulani cha kuiga hapo, sioni hata ma nani ya ile wanavyao ambao wanavitafuta. Asante, mimi ni rondeonde kamba valungu marufu kama msemo konta Gabriel kutoka mulonde komando DRC. Kwanza ni pongeza serikali ya Burundi kwa toa hiyo. Binafsi mimi ninavyofahamu kulingana na sheria ya Mwenyezi Mungu, mtu anapobatika kuishi maisha ya kimapenzi bila kufunga ndoa, huyo yupo kinyume kabisa na sheria ya Mwenyezi Mungu. Isitoshe, utakapobahatika kuishi maisha hiyo, jua ya kwamba haujaoa na haujaolewa bado, ijapokuwa ndio umeshatoa pesa za mali binafsi. Isitoshe, hapa kwetu tumeshawahi kushuhudia shule moja imeshawahi kuwafuta kazi walimu kaza kisa hicho hicho. Kwa hiyo ni lazima tu mtu kufunga ndoa ili aipe heshima familia yake na jamii kwa pamoja, na itakuwa mfano hata kizazi kijacho. Mwenyezi Mungu azili kwa bariki. Kutoka mjini Rusaka Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. E, niseme kwamba kwa mada hii ya leo kwa kweli serikali yetu ya nchini Burundi haijatenda haki kwa, e, kusema kwamba, wafanyakazi kusema kwamba wafanyakazi wote wanaofanya kazi serikalini ambao hawajafanya kitendo cha kuandikisha wake zao serikalini kufanya ndoa ya serikali ni njia mbaya kwa wananchi wetu, kwa sababu kazi na ndoa viko tofauti. Jina langu ni Oscar Siridioni Nshando, natokea Kitobo Mleba, Kagera ya Tanzania. Katika mada rafiki, leo naweza nikasema kwamba serikali ya Burundi itakuwa imeingia kwenye mkakati wa kukiuka haki za binadamu. Maana katika swala la kuolewa au kuoa ni swala ambalo linahitaji kujipanga, na ni ni swala ambalo linahitaji umpate mwenzi ni wako ambayo mnaweza kuendana naye, hivyo huwa sio swala la kukurupuka. Na siku zote hata wahenga walisema hivi, kukosea kuoa au kukosea kuolewa ni bora kakosea kujenga nyumba ikawa na nyufa. Kwa hiyo serikali ya Burundi kwa kweli kufanya hivyo kwamba watumishi wa umma waweze ambao wanakaa peke yao waweze kuoa au kuolewa, ni swala ambayo itakuwa imekiuka katika haki za ubinadamu. Ni ruhusu basi, msikilizaji, nipitie ujumbe wako uliotuma kwa njia ya mtandao wetu wa Facebook. Huyo hapa anaitwa Ramazani Sungulu Rams Songolo kutoka Baraka Matongo, DRC. Wao umesema unadhani kwamba ni swala nzuri kwani litapunguza ukahaba katika taifa hilo. Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC, Kivu Kusini, tarafani Fizi, unasema hatua ya Burundi si sawa hata kidogo, kwa sababu kufunga ndoa ni maamuzi ya mtu binafsi. Kutoka Bujumbura kwenyewe, unajiita Daniel, ukiwa Buyenzi 17 unasema hongereni serikali yetu kwa hatua hiyo ambayo inalenga kumheshimisha mwanamke aliye katika maisha ya ndoa kwa sababu wanaume wengi ni wajanja hawataki kufunga ndoa kiserikali. Eto Matabishi wa Bukavu, DRC unasema hatua hiyo italeta heshima kubwa ya ndoa. Na wewe Kipama au Baba Kaniki wa Mwatulole, Geita nchini Tanzania, unasema haifai kwa sababu tulio wengi kwetu ndoa si kipaumbele. Oscar Oscar Silidioni wa Kitobo, Mleba, Kagera, Tanzania unasema naweza kusema huo ni mpango wa unyanyasaji wa haki za binadamu. Maana kuoa ama kuolewa ni uamuzi wa mtu na ni swala la kujipanga tu, wala haiambatani na kazi. Maoni yako Oscar Silidioni wa Mleba, Kagera, Tanzania. Albert Zabuloni na Mwaja ukiwa huko Uvira DRC si, unasema hilo si jambo la kuigwa kwa nchi zingine barani Afrika. Kibanzi Jean kutoka Moba Nunda DRC unasema hakika, mimi kwanza naipongeza serikali ya Burundi kwa kuwa wanawake wengi wananyanyaswa hata katika ndoa zao miaka mingi bila y kufunga ndoa, na hasa kwa wafanyakazi wa serikali, kwa sababu wanasema hawana pesa za kulipa mahari. Na msikilizaji, kabla ya kuendelea, nirudi tena tupate jumbe zenu za sauti. Kwa majina, anaitwa Emebishimwa nikiwa DRC Kivu ya Kusini. Maoni yangu kutokana na ile hali ambayo wamesema ati serikali ya Burundi inatarajia kuwafurusha kazi wale watu wote ambao bado hawajahalalisha ndoa zao. Au kwa maoni yangu naona kwamba sio utaratibu, pengine wangichofanya kwanza wangilifasiria kwanza wale wafanyakazi kazi umuhimu umuhimu wa kuishi na ndoa halali pia awape muda mwafaka wa kufikiria hayo mambo na wa kujiweka kwenye mstari. Kama hawapewi muda kweli, itakuwa watendewe haki. Kila mmoja sasa atachukua maamuzi yake kutokana na umuhimu ataona ndani pia, na muda ambao watawapa ili wajiweke sawa. Jina naitwa Juma Amisi Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Acha nilete mchango wangu kwamba eh, maamuzi ambayo serikali ya Bujumbura imechukua sio maamuzi mazuri, kutokana na gisi eh, kila mtu anaweza peke yake kujichukulia eh, maamuzi, na hiyo ni kwa hiari tu kuamua ku kuunga ndoa au kuto kuifanya. Asante. Kwa jina naitwa David Sechenga kutoka Wagumu Tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Serikali ya Burundi kitu ilichokifanya sio kibaya na wala sio kizuri. Vijana baadhi wanalalamika kuto kufunga ndoa au kuishi maisha ya kindoa kutokana na ugumu wa maisha. Na ikiwa hawa wafanyakazi wa, wa umma nchini Burundi wanapata kipato kila mwezi, iweji wasijichangechange na kufunga ndoa na kuendelea kuishi maisha ya kinyumba wakiwa hawana ndoa. Hivyo hawa Fanyakazi wa umma wakuwa na kipato itapendeza sana kama watafunga ndoa na si kuendelea kuishi kinyumba huku wakiwa hawana ndoa. Jean-Claude Mkulu toka Jila Minova tarafani Kale mashariki mwa DRC. Ndio nafikiri kwamba ni hatua muhimu, uh, katika nchi ya Burundi iwapo watumishi hao wanapokea vizuri. Ni kweli kuna wale ambao wanakosa kufunga ndoa sababu hawana uwezo kipesa kwa kuweza kufunga ndoa. Kwa hiyo ni mfano mzuri kwa nchi zingine, sababu kubaki kuishi na mke bila ndoa si vema, ni ujanja usiokubalika na serikali. Naitwa Mapenzi Togera Moize, maarufu historian, ikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC. Serikali ya Burundi kuwafukuza kazi hao watu ambao wanaishi kimapenzi bila kufunga ndoa ni kitu kizuri sana. Mtu hauwezi ishi na mke na watoto na bado hujafunga ndoa. Wale watoto hawajulikani na serikali, yule mke pia hajulikani. Hiyo serikali ya Burundi kwa kweli tunaipongeza, iwafukuze kazi, na nchi zingine tunaweza ziomba zige huo mfano, kwa kuwa imeleta mambo ya tofauti na mambo yasitofahamu katika jamii. Hiyo mambo itasaidia sana namna. Kabla ya kutamatisha, tupitie jumbe zenu mlizozituma kwa njia ya WhatsApp. Reparateur Babuka Isaac na Katanda, ukiwa Uvira huko DRC, unasema kwa upande wako ni kwamba hawajawatendea haki wafanyakazi hawa wa serikali, maana mtu hawezi kuendelea kuzaa miaka nenda miaka rudi bila ya kufikiria kulipa mahari. Fiston Soni na Luhogola kutoka Kalemi huko DRC unasema serikali ya Burundi imefikiri jambo jema kabisa, kwa sababu hiyo inaleta heshima. Rigen Kelema 01 kutoka Kindu Maniema huko DRC unasema Uh, Injinia Regan kutoka Kindu Maniema, DRC unasema hiyo sio vizuri, kwa sababu watu wa umma wanakuja kwenye mission ya kazi uh, hauwezi kumlazimisha kufanya ndoa. Tumalizie nawe Moize Kaputa Kisi wa Moba Kakera, DRC unasema, hongera sana serikali ya Burundi kwa hatua hiyo, kwa sababu inalenga kumheshimisha mwanamke, linahusu maelewano kati ya jamaa mbili za wanandoa. Na msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Jina langu naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana na kwa heri.