Ni matumaini yangu kuwa umzima wa afya. Ni kukaribishe katika makala Habari Rafiki, mada yetu hii leo ikiwa ni kuhusu viongozi wa Afrika kuzitaka nchi zilizoendelea kuondoa hakimiliki katika utengenezaji wa chanjo ya COVID-19. Na tumekuuliza msikilizaji wa RFI Kiswahili, unaamini wito wao utasababisha kupata dozi zaidi na je, unafikiri kwa nini bara la Afrika limechoma idadi ndogo zaidi ya chanjo? Mimi ni Florence Kivuva. Hey, tukapa Kamanyola, Rubumba, DRC, Kivu Kusini. Naitwa Murula Katwire Medi eh, kama jinalam hacha. Hey, kwanza niwashukuru kwa kufanya eh, mkutano na hasa walikuwa tayari wameshapuuzia na nitashauri sana kwa bara letu la Afrika, huwa mara nyingi tunapuuzia kunywa chanjo kwa sababu hasa zile chanjo tulizozipata mbeleni, watu wengi sana walipuuzia kunywa chanjo hizo, na nitawasi sana hawa marais wetu wa Afrika wafanye shurti ya kukunywa chanjo, kwa sababu Ulaya, nimesikia kwenye habari hapo RFI, wamefanya vyeti vya kuonesha mtu ambaye alikunywa chanjo, na nitaomba kwa Afrika na sisi iwe hivyo ili itatusaidia kwa sababu mimi sioni ubaya wa chanjo hii, na mimi ikija kweli kweli nitaikunywa ili nisaidie kwa kutoambukizwa virusi. Naitwa kwa jina la Faraji Amadi nikiwa Bujumbura, mkoa wa Gatumba. Kuhusu mada ya leo, ni vizuri sana wa viongozi wa bara ya Afrika kuzungumzia dawa ya COVID-19 kwa umoja wa Ulaya kwa sababu umoja wa Ulaya ime tumia zaidi dawa huko kwao ikasahau bara ya Afrika. Hondeonde Kababalungu, maarufu kama mzee Mkonta Gabriel, kutoka Mlonde Omandeeri. Kwa kweli, ni watakie kwanza kazi njema wa viongozi wetu. Cha pili, ningewaomba haya mazoea wanao ya kuombaomba muda wote kutarajia misaada kutoka nje, ni udhaifu fulani tunao kwenye mataifa bara Afrika wao <coughs> kama viongozi si washirikiane kwa pamoja ili tafute suluhu, tutaendelea kuwa watumwa mpaka nini wa wazungu kwa majina naitwa Mfariji Kihota Alliance kutoka Mboko DRC, Kivu ya Kusini. Hapa kwetu DRC tunapambana vizuri na hali inaendelea kuwa vizuri. Kwa kweli, tunasikia chanjo za korona zinaendelea katika mataifa mengi ya bara la Afrika, lakini kwetu hapa DRC tuko salama. Tunashukuru Mwenyezi Mungu. Asante. Jambo RFI Kiswahili kutoka kwenye mpaka wa Zambia na Angola ni Roger Arusi Michel Munaba Muhamba. e, kwa mtazamo wangu ni kwamba naona sasa serikali ya Umoja wa Ulaya na Afrika pia, pamoja na shiri, shirikisho la utoaji chanjo, naona kwamba imesha kuwa ni mchezo kwa sisi wananchi wa Afrika, na hawapendi sisi wananchi wa Afrika ama Mwafrika yeyote mahali popote alipo hususani Ulaya katika ramani ya Afrika pia. Eh, wana mchezo mchezo, wana mchezo ambao wanaucheza wana wao wenyewe, na hata maraisi nao wanavifahamu hivyo. Sisi hatuna haja la chanjo hivi la COVID-19, kwa sababu eh, nimesikia kwamba chanjo hii ina hatari kubwa kwa wale ambao wamesha kupigwa eh, chanjo hii ya COVID-19. Bado eh, damu yao inaendelea kuganda katika miili yao. Sasa hatuoni mafaa, hatuoni mafaa ndugu zetu, kwa sababu tusije tukaisha bila kujitambua. Ndio maana naona kwamba e, ni sherti niweze kusema kwamba mipango yao ambao wanapanga wa wazungu ni kuwa kutumaliza sisi wa wananchi wa Afrika e, ndio hivyo. Naitwa Mapenzi Togera Moize, maarufu historien, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC. Kwa kweli sisi wa Afrika hatuchangamukii chanjo ya corona, na tungeomba tu viongozi wetu waendelee kusansibilize wananchi wapate hiyo chanjo. Lakini pia tungependa bara letu la Afrika lipewe fursa ya kutengeneza pia chanjo. Tusitegemee tu chanjo kutoka kwa wazungu. Hata sisi wa Afrika pia tuna uwezo wa kutengeneza dawa na iwe imetengenezwa Afrika, hata wazungu wanaweza kutumia, kwa kuwa sisi wote ni binadamu na sisi wote tuna akili. Hakuna wale ambao wana akili kuliko wengine. Sisi wote ni binadamu tumeumbwa na Mungu mmoja, na tunapaswa sisi wote tusaidiane na tutegemeane. Asante. Nikukumbushe kuwa leo mada yetu inaangazia nchi za bara la Afrika na kwamba viongozi wanataka nchi zilizoendelea kuondoa hakimiliki katika utengenezaji wa chanjo. Na kutokana na hilo msikilizaji, tumekuuliza hali ikoje kwenye nchi yako. Hebu nisome jumbe mlizotuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Leila Rashid kutoka Mwatate nchini Kenya anasema hali huku kwetu ipo ipo tu. Bado mimi sijachomwa chanjo, lakini ni wazi kwamba bado Waafrika wanaogopa chanjo. Haijawekwa wazi ni nini madhara ya chanjo yenyewe, kwa hiyo inakuwa vigumu. Kasemengo Aguero kutoka Kivu Kaskazini, Butembo mwa DRC, anasema kwa mtazamo wake anaona kama marais wengi hawaamini chanjo hiyo ya COVID-19 na wanatangaza uongo zaidi kusema kwamba mataifa yao yanatumia ya chanjo nchini mwangu, hali iko shwari kabisa. Masirita kutoka Kayole, Nairobi nchini Kenya anasema hapa kwetu hali siyo nzuri, maanake wengine unasikia wanauawa na COVID 19. Na kwa hilo swala la kujitengenezea chanjo, kuna siku bara letu la Afrika limewahi tengeneza chanjo au ndio mara ya kwanza? Na je hakimiliki ikifutuliwa mbali, nchi za Afrika zina uwezo wa kuunda chanjo yake, ama mnataka watu wafe tu kwa majaribio yenu. Kabanzi Jean akiwa DRC anasema hali ya hapa kwetu Moba ni nzuri, Mungu angali nasi, hakuja kuwa na maambukizi, huwa tunamshukuru Mungu. Marco Diego anasema anashukuru viongozi wa Afrika kwa wazo na uamuzi huo, anadhani utasaidia nchi za Afrika. Asani Kalama kutoka Uvira, DRC anasema kwa kweli hali isiyo nzuri kabisa mjini Uvira, kaskazini mwa Kongo, kwa kuwa watu wanakufa sana hasa wazee wenye umri mkubwa. Ila kinachoniumiza watu hawaamini kwamba korona ipo. Jameni, korona ipo na imeanza kuua. Tafadhali fuateni masharti yaliyowekwa na serikali. Msikilizaji, makala Habari Rafiki yanakupa wewe nafasi ya kutoa maoni yako kuhusiana na mambo ya yanayofanyika kwenye mataifa tofauti, na leo tunazungumzia bara la Afrika na tumekuuliza unafikiri kwa nini bara la Afrika limechoma idadi ndogo zaidi ya chanjo, na je hali ikoje nchini mwako? Tuzidi kupata maoni yako uliotutumia kwa njia ya WhatsApp. Kwa mada ya leo, napenda kuchangia tu kuwapongeza kwanza marais wote au viongozi wa Afrika kwa kuona ya kwamba ni vizuri watumie chanjo ya korona virusi ambayo inatoka mu nchi ya Afrika kwa kuwa nchi ambazo zinazoendelea sana zinakuwa zinatuonelea sisi wa Afrika. Asante RFI Kiswahili. Kwa majina ni Tamoni Bizuru, ni mkazi hapa Biaramlo. Uh, binafsi nataka bina kwa kwa pongeza RFI Kiswahili kwa matangazo yenu yenye ubereji. Kwenye taifa langu hapa la Tanzania watu wameacha kwenda kuchukua chanjo hiyo kulingana na mazingira ya awali yaliyokuwepo yaliyokuwa yakisikika ya kwa ya kwamba hiyo chanjo ina inakausha damu. Kwa hiyo watu wengi hapa wanahofia maisha yao, na sio kwamba hawapendi kwenda kupata chanjo hiyo, bali wanahofia maisha yao, wanadhani chanjo hiyo inaweza ikawazofesha miili yao. Jambo, RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa msi fish la Colombe, nikuwa DRC Congo, Uvira. Kwangu mimi naona ya kwamba hiyo ni hatua nzuri sana kabisa, ila tu katika nti nyingi barani Afrika chanjo ni dogo sana kabisa, kutokana tu na hali ya umaskini katika mataifa mengi huku DRC, kwa sababu doze ya COVID 19 ni ndogo sana, bado zingali natoka katika nti jirani kwangu. Mimi ningeomba tu inchi tajiri kusaidia sana inchi maskini ili kupiganisha ugonjwa wa COVID-19. Nadhani hiyo naweza kusaidia sana ili kumaliza ugonjwa wa COVID-19 ambao unaendelea kutatiza watu wengi sana kabisa hapa duniani. Kwa sababu ugonjwa wa korona unaonekana kuwa ni tishio kubwa sana katika sisi binadamu. Jambo, RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Erike Ndogosa, nikipatikana padrc Uvira, komine Kavivira. Mimi kwa maoni yangu kuhusu chanjo barani Afrika, si wa Afrika kabisa. Mungu iko pamoja nasi, tunamshukuru Mungu zaidi, kwa maana Mungu anatulinda katika ugonjwa wa coronavirusi sana. Amfredire corona virusi mu Afrika hakuna hasa hapa kwetu DRC corona virus hakuna. Nirudi kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Namwona Shukuru Nsekeri Bandia kutoka Kaibanja, Bukoba, Tanzania, anasema yeye binafsi anaona ni vyema wakaachana na dhana hiyo, kila mwenye uwezo wa kutengeneza chanjo atengeneze. Joseph Kataya wa Moba, Kakera, DRC, anasema wito huo ni muhimu, lakini kinachosababisha bara la Afrika kuwa na idadi ndogo ya waliochanjwa chanjo ya kuzuia maambukizi ya korona sio kukosekana kwa chanjo, bali ni walio wengi hawaziamini chanjo hizo. Omar Kibundila kutoka Uvira, Sudi Kivu, DRC anasema hali ya hapa mjini kwetu ni ya kawaida, ila dalili ya ugonjwa wa covid-19 iko tena sana na kwa wingi, ila kwa kutokuelewa watu husema ni homa za kawaida. Ningeomba serikali na vitengo husika vya afya kuchukua jukumu la kufanya kampeni maalum ili kuelimisha watu. Shukran sana kwa kuitegea RFI Kiswahili na kuchangia kwenye mada zetu. Sina budi kukomea hapo kwa leo na kutakia wakati mwema. Mimi ni Florence Kivuva.