Ni matumaini yangu hujambo msikilizaji wetu na karibu kwenye makala ya habari Rafiki hivi leo. Tunaangazia onyo la shirika la afya duniani WHO au kipenda OMS, ambalo limesema kwamba katika kipindi cha miezi miwili ijayo nusu ya watu barani Ulaya watakuwa wameambukizwa virusi vya Omicron. Tumekuuliza msikilizaji, utuambie: je, wewe unaendelea kuchukua tahadhari za kujikinga dhidi ya COVID-19 na hali ikoje nchini mwako? Karibu. Naitwa Minzlet Ijai, naitwa Mweshimiwa Profeser Sele Marega, maarufu Papa Visionaire 2024, naita nikiwa Kalundu, Uvira, jimboni Kivu ya Kusini nchini DRC. Ni kusema kwamba ulimwengu mzima, nadhani kwamba hatuna uhakika na chanjo ya COVID-19. Uh, kama Johnson Johnson Moderna uh, na zingine ambazo labda zipo na ni kwa hiyo ndiyo kwa maana nasikia kwamba maambukizi yanaendelea kuongezeka. Mtakacho kitambua wasikilizaji ni kusema kwamba tutakubali kwamba tuishi na hivi virusi vya COVID-19 na vingine kama vile tunaishi na ukimwi kwa sababu katika nchi yangu mimi nawaza yale yote hayapo. Hapa ni Paluku Bayonda nikiwa Butembo Mashariki mwa Kongo ni kwamba hii magonjwa ya korona imedumu muda mrefu katika mainji katika dunia na kusikika katika masikio ya watu. Sasa watu wengi wamekamata kama vile magonjwa ya kawaida najua nakuta tu watu wananja vala makashine ni kwa sababu tu akuogopa vumbi. Jambo, rf Kiswahili, ni Kashilemboroshe kutoka Bujumbura. Tunasema tu wananchi wote wajilinde na wafuatilie ile sheria za afya hata hapa kwetu Kujumbura Covid hiko -e ila watu tu wanazidi kujichunga, kuvala barakoa na kufanya usafi kwa wingi kwa kwa maji. Jean -Claude Mukulu mkulu toka DRC. Mimi naona kwamba ripoti hii ya uh, shirika la ulimwengu ya afya uh, linaleta oga mara tena kwa kuweza kusema kwamba Ulaya itaweza kuambukizwa nama miezi miwili. Walifanyaje kwa kuweza kutambua hiyo mi naona kwamba ni hali ya kuendelea kuletea watu uoga makusudi waendelee kuogopa, sababu tunaona kwamba historia hii ya Omicron ya COVID haitaki kuisha. Sasa tutaendelea hadi lini, hmm? Inaonekana kwamba ni siasa moja hivi jambo. E, rafiki Kiswahili inaitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kindela nikiwa mjini Bujumbura Burundi. E, shirika la afya duniani limefanya vizuri kwa kuwakumbusha ili wajikinge na huyo ugonjwa la Omicron kusudi inakuja kwa kasi. Jikinge vizuri Bujumbura, kwa sisi tunajikinga vizuri kabisa kwa kuvaa barakoa na kunawa mbele ya kuingia kwenye kazi, kwenye vikundi fulani tunajikinga kabisa. Tuko imara, stand by kabisa. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota Alliance kutoka Mboko DRC Kivu ya Kusini. Hali hiyo yasitofahamu, kuwa Ulaya ya kwa virusi vya corona kuendelea kuiripotiwa ku huko bado sisi wa Afrika tujaelewa nini kinaendelea, kwa sababu tunasikia huko katika mabara za Ulaya eti wanachanjwa korona, watu wote wamechanjwa chanjo ya korona. Korona kwa nini korona iendelee huko? Sisi kwetu Afrika tunaendelea vizuri, isipokuwa kama tunasikia korona inakuja, chanjo ya korona inakuja, lakini bado tunaendelea vizuri na ndio maana wengi hawakubaliani na chanjo hiyo, kwa sababu wale waliochanjwa awali, watu wa Ulaya, ni wao tena ambao wanashuhudiwa kugonjwa virusi vya korona. Mimi ni Francis toka hapa Kampala, Uganda. Kufuatana na mada hii leo, kuona WHO imesema kama kirusi cha omicron kitaongezeka huko nchini za Ulaya kabisa, hiyo ni hatua ya ukweli, kwa sababu tunajua kama hawa wazungu Korona imewatesa sana kuliko sisi wa Afrika. Ila tu ningeomba sisi wa Afrika tujichunge sisi wenyewe. Tusizani kama tumechanjwa na chanjo hiyo sasa tuachane na kujikinga. Kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili, Ahadi Semcho Ezekiel wa kijijini Kalengera tarafani Rushuru jimboni Kivu Kaskazini nchini DRC unasema kwangu, mimi najikinga kabisa vizuri nikivaa barakoa na kuheshimu kanuni za kunawa mikono na pia kujitenga na watu umbali wa mita moja. Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC, Kivu Kusini, tarafani Fizi kijijini Kilicha unasema sehemu nilipo kwa sasa watu hawana habari yoyote kuhusu kirusi cha Omicron, wanaendelea kufanya kazi zao kama kawaida bila kuvaa barakoa. Yani ni kama tuko dunia ya nne. Amos Madirisha kutoka Inonelwa, Tabora, Tanzania unasema korona bado ni tishio duniani kote tuendelee kuchukua tahadhari. Kabanzi Jean toka DRC, tarafani Moba, unasema hakika korona imekuwa kama ugonjwa wa mapepo, na hatujui ugonjwa huu utamalizika lini. Naomba raia wote wanaopatikana hapa DRC waheshimu tahadhari kama vile wataalam wanavyosema. Kasim Saidi toka Lusaka, Zambia, unasema wewe unazidi kufuata tahadhari za kujikinga dhidi ya COVID-19 ili usiwaambukize wengine. Nchini mwako maambukizi ya COVID yako, lakini kazi zinaendelea ipasavyo. Na msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu janga la COVID-19 ambapo kule barani Ulaya ya shirika la afya duniani WHO limesema katika kipindi cha miezi miwili ijayo, nusu ya watu barani humo watakuwa wameambukizwa kirusi cha Omicron. Na tumekuuliza msikilizaji, utuambie iwapo wewe unazidi kuchukua tahadhari za kujikinga dhidi ya COVID-19 na vilevile vile utujulishe hali nchini mwako, tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpole Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispaa ama, ama nchini Tanzania. Mimi niseme kwamba kuhusiana na swala la Omicron, tumekuwa tukiendelea kuchukua tahadhari sana, kuhakikisha kwamba tunaepukana na madhara ambayo tunaweza tukayapata kutokana na kirusi hiki ambayo kimekuwa ni hatari sana. Kwa sasa swala la tahadhari bado linapewa kipaumbele sana katika taifa langu. Mi naona iko vizuri, watu wanazidi kuchukua tahadhari, watu wanazidi kupewa elimu namna ya kupambana na virusi hivi. Kwa hiyo tu kwa ujumla hali iko vizuri sana katika taifa langu. Kwa majina naitwa Elwa Bayubahe, mwanafunzi katika chuo kikuu cha Burundi. Kwa kweli nchini mwetu Burundi janga la COVID-19 bado lipo, lakini kinachonigutua sana mimi ni kwamba sisi raia kabisa tunazidi kabisa kutojali hatua ambazo zimechukuliwa na serikali yetu, na hasahasa, tunapokuwa kwenye vile vyombo vya kuchukulia abiria, tunatakiwa kuvaa barakoa, lakini unakuta wengi wao kabisa hawavai barakoa, na wanaovaa barakoa zenyewe ni makusudi mazima tu waepuke hivyo vikosi vya usalama vinavyopatikana barabarani kwelikweli. Kwa hiyo ningewashauri raia wenzangu kabisa, tuache kuepuka hizo hatua za serikali, tuvae barakoa na tunawe mikono yetu mara kwa mara, pale inapopendekeza jambo RFI. Kwa majina naitwa Alex Jeremia kutoka chake chake, Mwanza, Tanzania. Kuhusu mada ya leo kwenye habari rafiki, binafsi nachukulia tahadhari tahadhari zote ambazo wahudumu wa afya walituelekeza, kunawa mikono na kuendelea kuchukua tahadhari, kuvaa barakoa ba. Binafsi nipongeze shirika la afya duniani WHO, kutoa tathmini hiyo. Nadhani kwa tathmini hiyo itasaidia watu sasa kuchukua tahadhari ili walao hata robo ipungue kwa watu kuendelea kufata taratibu zote za kiafya. Kutoka Uvira DRC kijijini Masango, mimi ni Marco Diego Foma. Kuhusu janga hili la Covid 19, tena ambayo inaibuka tena upya, tungesema nchi za Ulaya zijitenge zaidi na nchi za Afrika, na hapa kwetu DRC tunajichunga vizuri kabisa, na tunashikilia zile masharti ambayo tumepewa na na washirika wa afya Nikirejelea tena kwenye ukurasa wa Facebook arifaa Kiswahili, mrula katwire medi kutoka Kamanyola, Rubumba, DRC, kivu Kusini, unasema mimi najikinga kwa kuvaa barakoa na pia nafuata kanuni za afya ndani ya nchi yangu. Virusi hivyo tayari vimeshawasili, ila tatizo watu wanakataa kuchanjwa. Niwaombe watu wajikinge. Elijas Katombo wa Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania, unasema korona bado ipo. Jambo la muhimu ni kuzidi kujiepusha na kusanyiko isiyokuwa ya lazima. Alishas Mwijuka Christian wa Muleba Rulanda unasema kikubwa ni kuchukua tahadhari na kumwomba Mwenyezi Mungu. Josef Kataya Abubakar wa Mobakakera DRC unasema nchini DRC hali siyo mbaya sana, ila tahadhari za kuzuia ugonjwa huo wa COVID-19 zinazingatiwa kama kawaida. Nimalizie ni na ujumbe wako Kasemengwa Gwero toka Kivu Kaskazini, Butembo DRC, mimi kwangu najikinga dhidi ya maambukizi COVID-19 na nchini mwangu maambukizi yanapungua, na kwamba mnaendelea kumwomba Mungu auepushe na virusi vya COVID-19. Na kwa ujumbe wako Kasemengo Aguero kutoka Kivu Kaskazini, natamatisha makala ya habari rafiki hivi leo. Shukran, naitwa Minzilet Ijai.