Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na karibu katika makala ya habari rafiki. Leo hii tunaangazia hatua ya wanajeshi wa nchini Burkina Faso kuipindua serikali ya Rais Roch Marc Christian Kabore, wakifunga mipaka ya nchi na kuweka makataa ya watu kutembea usiku kwa kile walichodai kiongozi huyo alishindwa kusimamia usalama wa taifa kukuendeshea makala haya moja kwa moja kutoka studio hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, karibu nami. Nianze nawe Daniel Michombero, ukiwa pale Goma DRC, una maoni gani kuhusiana na hali hii ya jeshi kushika madaraka pale Burkina Faso? Mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso yadhibitisha kwamba wengi miongoni mwa maraisi wa bara la Afrika hawachukui nidhamu kuwapea nafasi yao kinagaubaga, wale maafisa na majeshi eh, wakati wanapofanya vita, wakati wanapolinda nchi. Kwa majina naitwa Daniela Michombero hapa mjini Goma. Kwa jina naitwa Philbert Jonathan Kishambi napatikana maeneo ya Shamba, Mrebo, Kagera, Tanzania. Kwa kweli swala la mapinduzi ya kijeshi na kuwatoa watawala madarakani, kwa kweli Afrika imekuwa ni pasua kichwa na kizungumkuti. Wale wahusika wanakuwa na dai ya kizao na watawala wazifanyie kazi. Kwa hiyo, kama haki haitendeki, watawala wanaahidi ahadi zao wazitimize, wanaendelea kujinufaisha wao wenyewe, ndio maana hivi vitendo vya kupindua viongozi walioko madarakani barani Afrika. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota alianse kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Hali hiyo ambayo imetokea huko Burkina Faso tumeona ni hali ambayo inaendelea kutokea hapa kwetu Afrika, imekuwa ni zoezi kwa mataifa mengi. Tutaenda kuomba tu viongozi ambao wanaendelea kubaki madarakani waanze tumika na masilahi ya wananchi wasikuwe na tumika na masilahi yao wenyewe, kwa sababu wa marais wengi wanazeeka madarakani, acha yao yanatokea kwa sababu iwe ni funzo kwa nchi zingine. Asante. Kwa majina anaitwa Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC Kivu Kusini Tarafani Fizi. Sidhani kama mapinduzi ya kijeshi yanaweza saidia kutatua shida zinazolikumba taifa la Burkina Faso, ila marais wa Afrika wanatakiwa kuheshimu demokrasia wakati wanapokuwa kwenye madaraka ili kuepukana na mapinduzi ya kila mara kwenye nchi zao. Toka Kampala nchini Uganda, naitwa Patrick Nyandwi maarufu P7 Artisan de la Paix. Kama mfumo wa kuendelea kushika madaraka kupitia jeshi umeanza kuonekana katika nchi za bara la Afrika mfumo huu naona kama utaendelea, kwani viongozi tunaowachagua tunawachagua wakituruzisha kwamba watatekeleza vyovyote vile kwa ajili ya mafaa ya nchi, kwa ajili ya usalama wa nchi, lakini siku na miaka inapita, hawatekelezi hata kimoja. Ndio sababu rahia watasimama na watafanya kile kiwezekanavyo kupindua serikali, kwani viongozi wetu hawasikii yale tunayowaomba. Jambo RFI Swahili, kristakaskila anaongea mjini Uvira. Kwa kweli hiyo mambo inapitikana Burkina Faso ni mambo mazuri sana, tena anaipongeza sana, kwa sababu mwanajeshi astahili kuishi mwa magumu, na wakati anaona magumu iko, anaamua kwa haraka sana, kwa sababu anasaidia hata raia nayo ya Burkina Faso nayoishi maisha mazuri, kwa kweli nawapatia saluti sana wao wanajeshi wa Burkina Faso, wamefanya mambo mazuri asante sana. Swahili msikilizaji, na sasa nipitie jumbe zenu mmetutumia kwa njia ya Facebook. Huyu hapa anaitwa Joseph kataya abubakar, ukiwa moba kakera, DRC amesema mapinduzi barani Afrika imekuwa kama chai, husababisha kudhoofika kwa usalama zaidi. David Sechenga toka wagumu tunadumu mheza Tanga Tanzania, unasema mapinduzi ya kijeshi si suluhisho la matatizo yanayoikabili nchi, bali meza ya mazungumzo huenda ikaleta suluhu kwa matatizo ya kila taifa. Robert Nachime kutoka Kalehe huko DRC, naona umeandika hata kwa masikitiko makubwa, umesema Ninasikitikia sana utawala za serikali barani Afrika. Vipi kila mara serikali zinapinduliwa na wanajeshi? Kiukweli mambo yanaleta aibu hapa Afrika. Huyo ni Robert Nachime akiwa pale Kalehe kule DRC. Padri Moshi wa Kotela, Moshi, Tanzania, amesema, niseme tu kwamba yanayoendelea kwa baadhi ya nchi za Afrika hakika yanaumiza sana, hasa kwa njia kama inayoendelea kufanyika kwenye mataifa ya Afrika Magharibi. Jasari Hassan Kumkatila wa Mtongwele, Mtwara, Tanzania huu umesema mapinduzi huzaa chuki kwa jamii, kwani kiongozi ni watu, ni makamu wa rais, waziri mkuu, bunge na mahakama pia, jeshi na polisi. Hali hii inadhihirisha kwamba lazima kuwe masikilizano na mshikamana katika kuliongoza taifa. Naam msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, makala hewani habari rafiki, nasi leo hii tunaangazia hali ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika kule nchini Burkina Faso. Studioni mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Turudi tena moja kwa moja kwa jumbe zenu za sauti. Kwa majina naitwa Lutahiwa Hiwa Salum Busisi, napatikana maeneo ya Katoro, chumba namba 15, Bukoba, Kagera, Tanzania. Kiukweli sio sawa, sio sawa wanajeshi kufanya hivyo lakini hayo yote ni matokeo baada ya wanajeshi kuona kwamba pengine yule rais ambaye yuko madarakani, basi pengine hatendi haki au hafanyi mazuri ambayo alitakiwa kufanya ama kuwafanyia wananchi wake. Kutoka Goma DRC, mimi ni Chubaka Bagula Kristia, kwa maarufu Ecrive. Jambo lililotendeka huko Burkina Faso ni jambo nzuri sana. Hivyo ndivyo inaomba kwa viongozi wetu wa nchi za Afrika. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina wananita Diego Mulonda Fardina kutokea Kampala, Uganda. Burkina Faso wanajeshi wanapiga kudeta na ni vizuri sana kwa maana warais wa Afrika hawapendi kuachia madaraka na wa viongozi wa Afrika wanafanya vitu ambavyo havieleweki. Mungu awabariki. Jambo fiki Kiswahili inaitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kindela nikiwa mjini Bujumbura Burundi. E, kuhusu kuhusu swala la Burkina Faso wanajeshi kuchukua, sio sahihi, lakini kwa, inaomba tu mas, kwa masikilizano kwanza cha kwanza kwa masikilizano na pa, kama masikilizano hayafika kwenye lengo ndio sheria sasa inatokea kwa wanajeshi kukamata silaha au kutoa serikali. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. Kwa Burkina Faso tunatoa pole sana kwa rais huo pamoja na wananchi e, kwa sababu nchi hapo inapoelekea si pazuri, kwa sababu Umoja wa Mataifa hata Umoja wa Ulaya hautoangalia vizuri nchi hiyo. Kwa nini nchi zetu za Afrika zinataka kutawaliwa na mapinduzi ya uchaguzi na mapinduzi ya, ya, ya, ya, ya nchi kwa nini nchi zetu nyingi za Afrika zinatawaliwa na majeshi? Je, ndo mwafaka mzuri ambao wameona nchi zetu zitawaliwa na majeshi? Maana tukumbuke kwamba nchi ya Mali na yenyewe ilikuwa hivyo hivyo. Kwa hiyo kinachostahilika ni kuwa pamoja na kujenga nchi imara ili tuwe na uhuru katika nchi zetu za Afrika. Namna, kabla ya kutamatisha makala haya, moja kwa moja nipitie tena jumbe zenu ambazo umetutumia kwa njia ya Facebook. Huyu hapa anaitwa Albert Zabuloni na Mwaja kutoka DRC, Uvira, huko eneo la Kalimabenge. Umesema binafsi huungi mkono mapinduzi ya kijeshi kule Burkina Faso. Diedone Mkombozi kutoka Isiro, mashariki ya DRC, unasema mapinduzi ndani ya nchi ni kwa faida ya watu binafsi, hasa zaidi hawa wanajeshi wanaoongoza mapinduzi katika nchi yao. Justin Kakule unasema uko hapo Wacha, mapinduzi si suluhu, kile tunachokihitaji ni viongozi, viongozi wanaowajali wananchi wao. Huyo ni Justin kakule akiwa kule Wacha Ho Uele. Moise Kaputa Kisi wa Moba Kakera DRC unasema kinachofanyika kule Burkina Faso iwe funzo kwa viongozi wanaong'ang'ania madaraka. Simpi Kipoka Jibril kutoka Lubumbashi huko DRC unasema kwa kweli mapinduzi mara kwa mara yatokana na uongozi mbaya hasa zaidi viongozi wanaojali masilahi yao binafsi. Pascal Muhindo Mazumbe toka Mambasa jimboni Ituri huko Congo DRC, unasema kwa maoni yako, wanajeshi wana haki ya kufanya jambo kama hilo wakati hakuna ushirikiano kati ya taasisi za serikali na raia, wanaendelea kukumbwa na mateso kama ilivyo huku kwetu Congo. Basi msikilizaji Paskal Muhindo Mazumbeni kwa ujumbe wako. Ndio nami natamatisha na makala haya ya Habari Rafiki. Asante sana kwa ushirikiano wenu. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri.