Msikilizaji, nikukaribishe katika makala ya leo ya habari rafiki. Rais wa DRC Felix Tshisekedi amekubali kuingia kwa wanajeshi kutoka nchini Uganda kusaidia kupambana na waasi wa ADF. Je, unafikiri jeshi la Uganda linaweza kumaliza waasi wa ADF? Unaamini hatua hii inamaanisha kuwa DRC imeshindwa katika mpango wake wa hali ya dharura katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri? Karibu, tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti uliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Hey, tukapa Kamanyola Rubumba DRC Kivu Kusini, niko technicien mu matiere de developpement communautaire Murula Katwire Medji eh, kama jina langu. Et kusema kweli hatua ya dharura ilishindwa. Na hii hatua mimi naona kama vile itakuwa hatua nzuri kwa sababu eh, wakongomani muda mrefu sana tunakuwa tunadhani kwamba labda Uganda inaunga mkono hawa waasi. Kwa sababu gani? Waasi huwa wanapokimbia wanakimbilia Uganda. Sasa hapa, kwa hii hatua, mimi najua kwamba wakati watakuwa wanakimbia kukimbilia Uganda eh Uganda inawapiga wakati tena wanarudi Kongo najua, FRDC inawapiga FRDC inawapiga na. Ah, jambo RFI Kiswahili, mimi ni mmoja wenu katika wasikilizaji, wakiwa Goma kipashi dunia ya David. Kulingana na mada iliyoko leo hii eh, wakati ya dharura aishashindwa DRC hapa North Kivu. Uh, lakini ni kama kuna vitu ambazo zinaendeleanga kati ya wanajihadi wa FRDC au uh, wanajihadi au waasi na FRDC. Ni wananchi hawajui uh, sababu wanajihadi hawa hawana arme ya nguvu kushinda ya, ya serikali, lakini serikali haitaki kumaliza hiyo mzozo. Uh, mimi naona wangefanya kitu ambacho wa kitafurahisha wananchi. Amjambo arefai Kiswahili, mimi ni Francois Bogaonimari, muzao wa hapa Katani Mugendo, tarafani Nega, mkoani Kirundo, kaskazini mwa Burundi. Hatua ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutaka kushirikiana na jeshi la Uganda katika mapambano dhidi ya makundi ya waasi katika baadhi ya maeneo ya Kongo ni dalili ya kwamba pekee yake ni mtihani mgumu kuwashinda waasi hao, ama hata waweza kabisa. Na hatua hiyo itakuwa ni njia mojawapo ya, moja ya kukabiliana na waasi vilivyo, pengine angeboni namna nyingine ya kuwashirikisha raia katika mapambano hayo kwani mpaka leo ndio wanaoendelea kuteseka kwa kiasi kikubwa. Asante. Jambo, RFI Kiswahili, ni mimi mama machozi nikiwa Bujumbura. Kutokana na mada ya Museveni kuleta majeshi yake Congo, sikubaliani kwa sababu wale wa ADF ni watu wa Museveni. Hapo wakongomani batalaza macho kama Museveni ana anaenda kuwasaidia sasa. Mulisoma nini wakongomani, franse yenu inaenda wapi? Mulisema amuyue kitu amuyue hata kitu kimoya, inchi kwe inaenda Jambo RFI Kiswahili, kwa maoni yangu, naona kama rais wetu Kisekedi asivabebe vali maskari kuwaleta hapa DRC, kwa sababu hapa DRC tuko na silaha nzito kabisa ambayo ilimupiga M23 wakati wa Kolonel Mamadu Ndala. Askari tuko nao wenye nguvu, vikosi vikubwa. Sasa kwa nini tena apende kuchukua maskari kule kutoka Uganda. Mi kwa maoni yangu naona kama asifanye vile, aramforse tu apapatie chakula na vifaa maskari wetu, watamalizisha huyo mzozo. kutoka Goma, DRC. Mimi ni Chubaka Bagula Kristian, kwa maarufu ekrive. Nashangaa sana na hatua ililochukuliwa na President Felix Kisegedi. katika nchi ambazo zinatatiza Wakongomani ndimo wanachukua watu Ankiwataka walete amani kwa wakongomani. Tunaomba viongozi wa DRC na wakongomani wote tuwe makini na kila mtu aheshimu responsabiliti yake, asante. Na sasa nisome ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa Facebook. Na Celestin Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania, unasema ndiyo, jeshi la Uganda litasaidia sana kutokomeza waasi hao wa ADF kwa sababu wanajeshi kutoka Uganda wana mbinu wanazotumia kwa waasi wanaoisumbua Kongo. Alex Jeremia kutoka Mwanza nchini Tanzania, unasema binafsi sioni Uganda ikiwamaliza waasi wa ADF kinachoweza kumaliza mzozo huo ni kukubaliana kwa njia ya amani baina ya ADF na serikali ya Congo bila mapigano. Simpi Kipoka kutoka Lubumbashi, DRC, unasema kwa kweli ni huzuni sana kuona nchi yetu ikikosa kiongozi wa kumaliza mizozo katika majimbo ya Kivu na Naituri. Ni vizuri kupata rais mwingine katika uchaguzi wa mwaka 2023 ambaye atafanikiwa kumaliza mzozo huo. Laki Kanefu kutoka Kivu kusini nchini DRC unasema wanakuja kupora mali ya Kongo, hawawezi hata kidogo kumaliza uwasi, bali wamekuja kuongoza na kuwasaidia ndugu zao ADF. Hakuna mgeni atakuja kuleta amani nchini Kongo pasipokuwa Mkongomani peke yetu. Na sasa tusikilize maoni yako kupitia sauti uliyotutumia kwa WhatsApp. Mjina anaitwa Bonifasi Stiveni, ni babasi la pia anapatikana Katulo, Geita, Tanzania. Binafsi kwa mtizamo wangu unavyoona jeshi la Uganda Linaweza kuondoa waasi ADF endapo tu watashirikiana na jeshi la Kongo, kwa sababu jeshi la Uganda pengine inaweza kukuta na mbinu ambazo wao zinaweza kuwawezesha kufanikisha kuadhibiti hao waasi. Sasa pindi watakaposhirikiana na jeshi la Kongo ikawa nguvu moja, inaweza kawa zoezi rahisi hadi kuondoa waasi. Kwa mjini anaitwa Vincent JJ Kaje, kijana mpole wa Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongo Manispa kama nchini Tanzania. Mimi niseme kwamba kuingia kwa wanaj... wanajeshi wa Uganda katika taifa hilo huenda kukasaidia endapo tu wataingia na mkakati kabambe wa kwamba kwenda kusaidia, kwa sababu tumekuwa tukiona wanajeshi wanaenda sehemu husika kwenda kutoa msaada na baada ya hapo msaada wao unageuka tena kuwa tofauti na hapo. Kwa sasa kama wataingia na mkakati kabambe, hii inaweza kusaidia sana kumaliza machafuko hayo na kuweza kushindana na hao waasi ambao wameendelea kuleta changamoto katika taifa hili. Mimi naitwa Amani Ramazani, naishi Bujumbura. Maoni yangu kuhusu Rais Felix Tshisekedi kukubalia Uganda kuingia Kongo kwa ajili wasaidizane kwa kutafuta ADF. Ni vizuri kwa gisi amejikuta yeye, alikuwa alidanganyika, lakini ya muhimu pale anaingiza matatizo juu ya yangine. Jambo RFA Kiswahili, inaitwa Prince Kimonge inatokea mji mkuu wa Bukavu DRC. E, majeshi wa Uganda kuingia katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ili kupambana na waasi wa ADF Nalu ni vizuri, sio vibaya, kwa sababu tunaja ya amani, na kama au wanajeshi wa Uganda wa kweli watakuwa serious kuchangana na wakongomani ili kusambaratisha makundi ya ADF Nalu ni vizuri kwani mimi sioni ubaya Yamana, reje, ya maana ni amani rejee mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Asa. Mimi ni Altidor Kataya toka Kirungu Moba Katumba ku DRC. Kwa alichokiamua Rais Tshisekedi ni jambo ambalo bado litakuwa ngumu kwetu sisi raia kuelewa, maana mauaji alikuweko tangu wenzi za wazazi wetu enzi za wazee wetu ambao waliishi hapo zamani, na marais ambao waliongoza DRC walishindwa kuhakikisha vita na mauaji yanatokomea huko mashariki mwa nchi yetu. Tukatera Kongo kama Kamanyola, Kivu Kusini, tarafani Walungu, mimi nikiza Kasongo kiwa kweli, mimi naona kama sio hatua nzuri, maana itaonyesha uzembe fulani katika serikali ya Kongo. Ijapokuwa yeye rais wetu angeweza kutia morale ndani ya jeshi la Kongo na jeshi la Kongo pekee lingeweza kupigana na kuleta uhuru katika maeneo hiyo ambao ADF inazidi kusumbua. Mimi sioni maana ya kutegemea jeshi la Uganda, maana inavyosemekana kuwa ni wao wao ndio ambao wanazidi kuleta amani. Ni jambo mojapo ambalo limetufurahisha upande fulani, lakini tujue ya kwamba huko kulikotoka hao wanajeshi wa Uganda nako na bado kuna matatizo chungu tele. Je, wanaweza wakamaliza kweli matatizo yao kwetu? Isitoshi, muda tunapoongea, tuna jeshi ngeni ambalo lilitoka Kenya na jeshi la MONUSCO bado tuko nalo hapa, lakini mpaka muda tunapoongea hakuna lolote ambalo limeweza lukabadilika. Kwa hiyo ni jambo moja wapo, naanza nikasema tumwachie Mwenyezi Mungu, kwa sababu hatujafahamu bado utendaji kazi wao ni gani. Mimi ni Rondeonde Kamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde, Komanda, DRC, nisome ujumbe wako. Na Kipama Abubakanaki kutoka Geita nchini Tanzania unasema waasi hawawezi kumalizika, haiwezekani. Labda pengine dhahabu ishe Kongo, ndipo amani iweze kupatikana kupitia nchini humo. Hadri Moshi wa kutoka Kalea Moshi nchini Tanzania unasema wakiitumia haki ipasavyo kwa umakini mzuri pasipo mzaha wowote, na lengo likiwa ni moja tu kuwadhibiti waasi wa ADF. Hili linawezekana kupitia ufumbuzi yakini. Siku chache zijazo, Zawadi Kalunge kutoka Murumbi, Moba, DRC, unasema kiukweli, jeshi letu limeshindwa kupambana na waasi hao, na tunaomba msaada wa jeshi kutoka nchi ya nje ili jambo hili liweze kuwa sawa. Na kufikia hapo ndipo nakamilisha makala ya leo ya Habari Rafiki. Hadi wakati mwingine, kutoka kwangu George Ajowi, kwa heri.