Nam, asante sana na msikilizaji, karibu katika Habari Rafiki. Hivi leo tunaangazia kashfa ya nyaraka za Pandora iliyoibuliwa na wanahabari za uchunguzi ambao wameituhumu familia ya Kenyatta kuficha fedha na mali za nchi, madai ambayo rais Uhuru Kenyatta ameyakanusha na kusema akirudi nchini bila shaka atatoa maelezo zaidi. Baadhi ya viongozi wengine pia wa dunia nao wenyewe walitajwa, lakini uchunguzi umeonyesha namna familia ya Kenyatta inamiliki makampuni zaidi ya 13 na utajiri wa karibu dola za Marekani milioni 30, nje ya nchi hiyo. Swali tunalodadavua hapa hivi leo ni una mtazamo gani kwanza kuhusu uchunguzi huu, na unadhani viongozi wa afrika hawaheshimu raia wao? Ukuletea makala haya moja kwa moja studioni hapa. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, na tuanze na jumbe zenu za sauti mlizozituma kwa njia ya mtandao wa WhatsApp. Huyo hapa Unaitwa naitwa Bizuru, ni mkazi wa Biala. Mi binafsi nadhani kwa familia ya Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, kugundulika kuwa na makampuni zaidi ya nje ya nchi, mimi nadhani kwanza kuwa na makampuni nje ya nchi si zani kama nchida, bali achunguzwe ajua ya makampuni aliapajpatai. Ni mzee Patrick Matembo kutoka Goma, mashariki mwa DRC. Mimi nadhani ya kwamba ni kweli sababu na mimi kwa mtazamo wangu, ningiliomba sana marais hao ambao wamefanya muda mrefu kwenye madaraka wangeweza kuwafuatilia kwa makini. Asante sana RFI Kiswahili, mimi naitwa Omar Amuri kutoka Butembo mjini DRC Kongo. Basi tunafurahi sana kupata RFI Kiswahili mjini Butembo, na kuhusu marais wa Afrika kupeleka pesa zao zote Ulaya. Hizo pesa sio zao, ni pesa za wakaaji wa nchi fasi wanaishi. Tunashukuru sana hiyo system imetoka mali inaenda gine ya kupindua wa rais wa dikteta. Unakuwa president hauna lolote, unafanya madaraka, unaiba pesa za raia kisha kutesa raia. Basi kwa sasa ni Kiswahili kwa muda kidogo nimechangia kwenye maswali yenu. Costa Msenda kutoka DRC, Nembo Rogezi. Eh, tukiona hata warahisi wengi wanafanya hivyo baada baada ku ya kuwakabizi wananchi utajiri uliomo ndani ya nchi, hao wanajikabizi utajiri wote, wanafungua makampuni ambazo wanajisikia hao. Hiyo kabisa ni kosa ambao amelifanya, waache tabia kama na hayo, hao marahisi ambao tunao kwa sasa Afrika eh. Kwa jina naitwa David Sechenga kutoka Wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Hali kama hii ya Pandora hata katika nchi yetu ilishawahi kutokea. Kulikuwa kuna kitu kinaitwa Escrow na EPA. Hali hii ilipigiwa sana bungeni kelele na kuona kuwa kama viongozi hawa wanatunyonya zaidi wananchi wakiyathamini mafanikio yao au matakwa yao kuliko kuwathamini wananchi walioweka madarakani. Jambo RF Kiswali, kwa majina naitwa Machifish la Koloni kuwa DC Kongo Uvira. Kufata mada ya leo kwangu, mimi ningependelea kuomba sana viongozi wetu wa Afrika wachana na mambo hio ya kukuwa natumikia faida wenyewe, mkuwa najali wale ambao waliowachagua ambao wamewaweka katika kiti kya uongozi. Nazani unawezi kasaidia sana Napiga simu nikiwa Ijwi agano rubai jideo Kivu Kusini, DRC. Tunashukuru matangazo bora ya RFI Kiswahili, asante sana mtangazaji. E, jambo RFI Kiswahili, inaitwa kwa jina la Faraja Amani nikiwa mjini Bujumbura. E, tunashukuru sana kwa kusikia hiyo padora yenyewe imetoka, kwa sababu hivyo vitu enye havikuwagi, na prezida mwenyewe hawezi kukubali mtumishi wake alirusha na unaambie mtu wa kwanza ni president, iko na kampuni karibu kumi na nne, hizo karibu hiyo kampuni kumi na nne. Sasa tunaomba sana na, na president mwenye atakula rushwa afatiliwe, kwa sababu anakula haki ya raia yake. Tunaomba hiyo vitu vifatiliwe zaidi, asante. Ni fursa kwangu msikilizaji kupitia baadhi ya jumbe mlizozituma kwa njia ya mtandao wa kijamii wa Facebook. Nianze nawe Bakari Saria wa Kichakindo, Moshi, Tanzania. Umesema kimsingi viongozi wengi wa Kiafrika wamekuwa wakitaka madaraka kwa kujinufaisha wao na familia zao bila kujua kuna raia wengine wanaoteseka. Vincent Floribart Kisile kutoka Kakera Moba DRC unasema unadhani kwamba ni vizuri kashfa hiyo ifuatiliwe kwa ukaribu na ifanyiwe upelelezi wa kina. Kasongo Sebastien ukiwa huko Kivu Kusini, kwa maoni yako, unasema uchunguzi ni halali kwa sababu viongozi wengi wamewanyanyasa raia kwa kutumia mali ya umma. Mkulima halisi Baba Charity, ukiwa Moro mjini, unasema ni vema mamlaka husika huko Kenya zikafanya uchunguzi wa kina na kutoa ripoti kwa wananchi. Kikalabu Moses Kambale, ukiwa Kirumba huko DRC, na mwanahabari kunako Radio Moto Kirumba, unasema viongozi wetu wa Afrika hakika wanatutendea chamte makuni, wanafuatilia maisha ya kifahari na wengine hata ni wafanyabiashara, wala hawataki kusaidia wanyonge. Na msikilizaji, niruhusu kwa mara nyingine tena tupitie jumbe za sauti mlizotutumia kupitia mtandao wa WhatsApp. Naitwa ndovya Kasiki, nikiwa Bukavu, kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Ah, ni kweli viongozi wa Afrika wamekuwa na tabia ya kujilikimbizia mali nyingi, ingalau raia wao wanaishi katika umasikini wa hali wa kutisha. E, tokapa Kamanyola Rubumba, DRC Kivu kusini muhula katire medi e, kama jina langu e. Kwanza mimi naona ni neema hii kwa Wakenya kwa sababu mara nyingi sana ma maresto wetu wa Afrika huwa wanajali maslahi yao pekee, wanasahau e, shida za raia. Jambo RFI, naitwa Mashauri Daniel nikiwa Luberizi tarafani Uvira jimboni Kivu Kusini. Jambo hili la wakuu viongozi kutuheshimu eh, raia wao inakuwa ni jambo ambalo linakera sana, sababu eh, wakati wanakuwa wakitafuta kuchaguliwa wanajifanya kuwa wapole ila wanapochaguliwa na wa kuwa na vyeo, ndipo wanaweza kudharau waliowachagua. Kwa hiyo tunaweza kuwaomba wa viongozi wetu kuheshimu haki za binadamu, naonesha kutuheshimu haki ya binadamu. Jean-Claude toka jiji la Minova hapa tarafani kale, hali ni tete ni mwetu DRC. E, wakati unaona mtu anapata madaraka, anaanza kwanza kuangalia familia yake, anaangalia namna gani atatajirika, anasahau raia. Hiyo ni kawaida barani Afrika, kwa hiyo basi hatuna la kufanya. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaitwa J Omega, mzaliwa wa Kambi Busanza, Luchuru, DRC, nikiwa Kampala, Uganda. Mtazamo wangu kuhusu uchunguzi huu wa viongozi wa Afrika, iwepo utaendelea hivi, itakuwa vizuri kabisa, kwani iwepo viongozi wataficha mali zao kutoka nchi zao, uh, kisha baadaye zinagunduliwa. Yawezekana hiyo, iwepo uchunguzi utaendelea, hawataifanya tena, hawatafanya tena. Hii inaitwa rushwa, hii ni rushwa. Asante. Toka Uvira trc unite tu Marco Foma Diego acha. Kwa mtazamo wangu niseme ya kwamba hakuna eh, kitu ambacho tunaweza kutegemea sisi wa Afrika zaidi kwa kuwa wananchi, viongozi wetu wanaenda kututesa na kutokuangalia namna gani tunaweza kuishi, lakini tutawaomba wenzetu ambao wanafuatilia kesi hiyo waangalie wizi umeondewa na... Kumbuka msikilizaji, makala ni habari rafiki, na haya ni maoni ya wasikilizaji wa, wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, ambapo hivi leo tunazungumzia kashfa ya nyaraka za Pandora iliyoibuliwa na wanahabari za uchunguzi wakituhumu baadhi ya viongozi duniani na pia barani Afrika kwa kuficha mali zao kisirisiri nje ya nchi. Tupitie tena jumbe zenu mlizotutumia kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook. Mois Kigoma kutoka Kasindi, DRC, unasema sio marais peke yao tu ndio wanafanya hivyo, lakini ni watu wengi. Mara akipewa uongozi, iwe wa kampuni yoyote ile, lengo la kwanza kwake ni kujitajirisha. Kitunda Robert kutoka Rugezi, Fizi, DRC unasema marais wengi barani Afrika wapo wanaoheshimu raia wao na kugawa mali kwa sababu wanafahamu kule walikotoka. Papi Chimanga wa DRC, Goma anasema acheni wachume wale, kwa sababu ndio kazi raia waliowapa. Vidasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, unasema full respect, pamoja sana studio. Nimalize nawe Haba Mungu Mudumbi kutoka Bukavu, DRC, unasema sisi kwetu ni le peuple d'abord, yani raia kwanza. Hii na kama viongozi wetu ni kama kujibu kwa swali lako. Je, viongozi wanaheshimu raia eh? Mtangazaji, sisi kwetu viongozi wetu wanawaheshimu kwa maneno le peuple d'abord. Na msikilizaji ni kwa maneno haya yake Haba Mungu Mudumbi kutoka Bukavu huko DRC. Ndio nami nafikia mwisho wa makala ya habari rafiki hivi leo. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana na kwa heri.