Ujambo na karibu katika makala ya leo ya Habari Rafiki, na oda wako wa leo ni mimi Benson Wakoli. Leo msikilizaji, tunajadili hali ya kisiasa nchini Somalia, hasa baada ya serikali kutangaza kuahirisha uchaguzi kwa tishio la usalama kutoka kwa kundi la kigaidi la Al-Shabab. Tumekuuliza nini maoni yako kuhusiana na hatua hii, nam tuanze makala haya kwa kusikiza ujumbe uliotuma kwa njia ya sauti. Kwa kwenye mpaka wa Zambia na Angola ni Roger Arusi Michelle Munaba. Munaba. Hey, kwa maoni yangu kweli serikali ya Somalia kuweza kuwaruhusu na jiadi hau kuweza kufanya uchaguzi kwa wananchi wa Somalia, kwa sababu mimi sioni sababu ya kusema kwamba eti waweze kuharisisha uchaguzi kila mara. Amani takuja lini katika nchi ya Somalia? Wananchi wa Somalia wamesha kuteseka sana. Waache hivyo tu waweze kufanya uchaguzi huo. Kwa majina mimi ni mugaoni Marie Francois, mzaliwa wa hapa Katani Mugendo Trafani Nega, mkoa ni Kirundo, kaskazini mwa Burundi. Na kitendo cha kuahirisha uchaguzi mara mbili huko nchini Somalia nikiashiria tosha kuwa hali si shwari nchini humo, na hilo likiendelea litaweza kuzua matatizo makubwa. Yaani, nchi zingine hususan za Afrika kama ambavyo zilikuwa zikifanya, zinaweza kulisaidia taifa hilo kwa kupeleka walindamani zaidi nchini humo. Jambo irefi Kiswahili, kwa majina naitwa Imani Classic kutoka Kamanyola DRC, jimboni Kivu Kusini. Mimi nadhani kwamba Al-Shabab hukuyumbisha usalama huko Somalia hadi kuwairisha kwa uchaguzi. Mimi nadhani kwamba ni uzembe tu wa taifa hiyo, kwa sababu mimi nadhani kwamba magaidi wanakuwa na nguvu kuzidi, uh, jeshi la taifa. Mm, kama walikosa nguvu wangeomba msaada katika mataifa mengine ya Afrika wala huko Umoja wa Ulaya ili uh, wawasaidie mpaka uchaguzi fanyike, kama vile mataifa mengine ya Afrika kuna kwa na magaidi, lakini uh, uchaguzi haujairi kuhamishwa katika mataifa mengi, uh, kwa ajili ya wanamgambo. Jambo, RFI Kiswahili, naitwa Kiza Nestor nikiwa Kabera kule tarafani Uvira, Kivu Kusini. E, kuhusu kuahirishwa kwa uchaguzi nchini Somalia e, kunaweza kukaleta vurugu au kusilete, lakini sasa mimi ningeomba watu wa Somalia pia na wapinzani nchini Somalia waelewe hatua hiyo ya kuahirisha uchaguzi. Lakini sasa ningeomba pia mataifa ya Afrika e, yashauri viongozi wa Somalia wakae kwenye meza moja na Al-Shabab ili wajue kwanza Al-Shabab anataka nini. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpole Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Mi niseme tu kwamba kwa, kwa kweli hatua hii huenda ikapelekea vurugu zaidi katika taifa hilo la Somalia na haiwezi kusaidia chochote, licha ya kwamba wameona kwamba waahirishe kwa uchaguzi huo, kwa sababu kinachotakiwa hapo, labda mataifa ya Afrika yanatakiwa yaingilie kati katika taifa ili kulisaidia. Kwa majina naitwa Jonarsalitoka Kampala maeneo ya Mnyonyo, yeah. Hii inaonyesha kuwa wanasiasa wanauoga kidogo, kwa maana kundi hili la Al-Shabab linaendelea kuwaonya na kuwatisha, alafu nao wanakuwa na uoga, na hii haitoleta amani, itaendelea kuleta ndio vurugu na itasababisha vurugu katika nchi ya Somalia. Inaomba mataifa ya Afrika yengine yaingilie kati kusaidia Somalia ili uchaguzi huo ufanyike. Kutoka Lusaka Zambia, kwa majina ni Samuel Samueli Ayubu. Kwa mtazamo wangu wa mada hii ya leo, ningesema kwamba uongozi wa Somalia si mwafaka mzuri wa kubadilisha tena uchaguzi, kwa sababu tayari wananchi walikuwa wameishajiandaa kufanya uchaguzi Jindu huo Jambo, rafiki Kiswahili, mimi ni Honde Honde Kamba Balungu, maarufu kama msemu Konte Gavriel Minosi. Ni jambo ambalo mojawapo sikuitarajia kama kweli uchaguzi wanaweza wakayarisha kwa mara nyingine tena. Hii hatua yanaweza yakaleta matatizo, na wanaoteseka kila muda huko ni wananchi wasiokuwa na hatia, kwa hiyo yanaweza yakasababisha vita kwa mara nyingine tena. Kumbuka, kipindi hewani ni habari rafiki, na tunajadili hali ya kisiasa nchini Somalia baada ya taifa hilo kutangaza kuahirisha uchaguzi wake kutokana na sababu za kiusalama. Hapa nasoma jumbe mlizochapishwa kwenye mtandao wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Naanza naye Shukuru Mbole kutoka DRC, yuko jijini Lubumbashi, anasema, kuishi Afrika lazima uwe na moyo mgumu sana, kwa sababu viongozi wetu hawapendi wananchi wao. Christian Desire Kabale anasema kutoka Bukavu kusini, nawapa pole wananchi wenzetu, kwani changamoto walizonazo ndizo zinazokumba bara letu la Afrika. Jaireseli anasema, yuko Lusaka, Zambia, jambo la kushangaza kuona kundi la Alshababu wana nguvu kuliko serikali lingine. Ningeomba Rais Muhamed Farmajo ajiuzulu tu, kwa sababu wananchi hawaoni amani tangu aingie madarakani. Na msikilizaji, basi tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kupitia kwa njia sauti. Kwa jina naitwa David Sechenga kutoka wagumu tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Hichi kinachofanyika nchini Somalia sio kitu kizuri, kwa kuwa kuna wananchi wanataka kupata viongozi wa ndoto zao au viongozi wa kuongoza ambao hawana shida wala matatizo ya aina yoyote, lakini kile unapokaribia uchaguzi uchaguzi huu unaahirishwa. Hii sio kitu kizuri, kwa kuwa nchi hii ina serikali, ina jeshi na vyombo vya ulinzi na usalama. Iweje kikundi kidogo kama Alshababi kiwashinde kuwadhibiti? Jambo RFI Kiswahili, gashilemvoroshe kutoka Bujumbura. Somalia wafanye uchaguzi yake ya uhuru, wasijishike na wale wagaidi. wagaidi hawana chenye cha kufanya, waraia wa jiunge na serikali yao wafanye uchaguzi ili wapate rais wao mwenye atawajulia mateso yao. Kwa majina naitwa Emile Rusimbana, naishi Lusaka, Zambia. Na mimi najiuliza kati ya kundi la Al Shababu pamoja na serikali la Somalia, nani ana nguvu? Kwa sababu kundi haliwezi likawaambia serikali ya kwamba hatutaki mfanye uchaguzi. Naitwa mheshimiwa professeur Sele Marega maarufu Papa Visionnaire 2024. Naita nikiwa Kalundu Vira jimboni Kivu ya Kusini nchini DRC. Mimi nawaza kwamba uamuzi wa serikali ya Somalia kufuta uchaguzi tena kwa mara nyingine ni kusema kwamba hii serikali haitaki kuleta amani ndani ya nchi ya Somalia. Unajua kwamba ni kupitia uchaguzi ndo wananchi wanakwenda kuwachagua viongozi ambao wanatakwenda kuwaongoza, na ikiwa kwamba hawatapewa fursa ya kufanya uchaguzi, na maana kwamba viongozi walioko madarakani wanataka wabakilie hapo hapo, wengine wasiingie kwenye madaraka. Na hizo ni siasa za Afrika ambako wafanya siasa wa Kiafrika wanafanyaga wakifika kwenye, ma, kwenye madaraka hawapendi kutoka ili wengine nao washike madaraka, wakizani kwamba labda nchi ni ya kwao. Kwa kweli, wasaidie wafanye uchaguzi, itakuwa vizuri. Mimi ni Francis kiwa hapa Kampala Uganda, kufuatana mada hii leo. Kuona huko Somalia uchaguzi umeeishwa, ni mastiko kubwa kwangu na kwa Somalia wote na kwa Afrika yote, kwa sababu tulikuwa tunategemea kama kutafanyika uchaguzi wa haki, lakini kama umesitishwa, ni mastiko kubwa kabisa. Kumbuka, kipindi hewani ni habari rafiki, na tunajadili hali ya kisiasa inavyoshuhudiwa nchini Somalia baada ya taifa hilo kutangaza kuahirisha kwa mara ya pili uchaguzi wake kutokana na sababu za kiusalama. Hapa nazidi kusoma maoni zaidi yaliyochapishwa kwenye mtandao wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Libanga Ukumbushu anasema jambo RFI inayofuata nikiwa Kigali Rwanda, maoni yangu kuhusu kuahirishwa kwa, kwa uchaguzi huu ni kwa sababu ni kulinda raia kutokana na vifo vya hapa na pale na vilevile vile serikali kujiandaa vilivyo. Maoni yake Ukumbusho Kongo, Akihota anasema yuko Vira, anasema bila shaka hii ni kutangaza machafuko nchini Somalia. Maoni mengine ni kutoka kwa Dadi Aslius, anasema yuko Kishanda TZ, kwa maana Tanzania, hatua za haraka za makusudi ni vyema zichukuliwa haraka ili kudhibiti kundi hili la Alshababu, maana nje ya Somalia kamwe haitaweza kuendelea bila kudhibiti kundi hili la kigaidi la Al-Shabab. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti e. Ni Sumaili Ramazani Mtoto wa Choni kutoka Burundi, Bujumbura, kuhusu haya ya mambo ya Somalia ya kuharisha uchaguzi. Najua italeta mizuzu sana sababu ukitizama wanasiasa wengi na wananchi walikuwa wajiandaa tena, wanakuja baadili siku huko Somalia na mnapotizama hali ilivyo kabisa kwa sasa ni mambo italeta fujo na vita huko Somalia. Kwa hiyo ningeiomba nchi Afrika sadek iingilie kati mambo haya ya Somalia isije tena karudia mvita vya hatari. Habari rafiki, mimi ni Mariana na ninapiga simu kutoka maeneo ya Nairobi, Kenya. Kundi la Kiislamu la Al-Shabab kuonya wanasiasa dhidi ya kushiriki katika uchaguzi ni hatua ambayo inakwamiza maendeleo ya kidemokrasia. Kundi la Al-Shabab ni kundi ndogo na Somalia ni nchi kubwa, kwa hiyo hauwezi kusawazisha vitu hivi viwili, na mataifa mengine ya Afrika yanafaa kuunga mkono serikali ya Somalia ili kudumisha na kuendeleza uchaguzi wa Somalia na demokrasia itadumu. Naam, kwa maoni hayo msikilizaji, makala ya Habari Rafiki yanafika kikomo. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala haya, naitwa Benson Okoli. Hadi kesho, kwa heri.