Hujambo popote pale ulipo msikilizaji, leo ikiwa ni tarehe mosi mwezi Julai mwaka elfu mbili ishirini na moja, katika makala unayo yaenzi ya Habari Rafiki tunazungumzia kuhusu jeshi la Ethiopia. Baada ya kujiondoa kwenye jimbo la Tigray, linasema wapiganaji wa jimbo hilo sasa sio tishio tena, lakini wapiganaji hao wameapa kuendelea kupambana na jeshi la Ethiopia na washirika wake. Je, unafikiri hatua ya kusitisha vita katika jimbo la Tigre itadumu? Tufungue makala haya kwa kusikiliza maoni yenu kupitia sauti fupi mlizotuma kwa namba yetu ya WhatsApp. Karibu, mimi ni Jupiter Mayaka. Naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu Historien, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC. Kusitisha mapigano mjini Tigray haitadumu sana kwa kuwa wale waasi bado wapo na wataendelea tu kutishia serikali ya Ethiopia. Jumuiya ya kimataifa haikufanya kuf, chochote, wameshindwa kabisa kudhibiti ule mzozo, watu wamekufa wengi, na hiyo jumuiya imeishia tu kusema maneno maneno, ila vitendo hakuna. Kwa kweli, tungeomba jumuiya hiyo ihusike sana, ili tujue wanani ambao wamefanya mauaji huko Tigray na haki itendeke kwa wote. Tukapa Kamanyola, Rubumba, DRC, Kivu Kusini. Naitwa Murula Katwire Medi. Eh, kama jina langu kwanza, mimi nawatupia hawa wanajeshi wa Ethiopia maua kwaku dhibiti kidogo maeneo hayo na kwangu mimi naona kama vile Umoja wa Mataifa bado haujawajibika hapa, bado haijafanya kitu kwa sababu kwanza wako kimya, na katika misaada mimi sioni msaada wa Umoja wa Mataifa huko nchini Ethiopia. Ndio kwa maana hapa mimi nasema kwamba bado kabisa Umoja wa Mataifa haujafanya chochote. Naitwa Fadhili Hamdani Tibihika, niko Bukoba, Tanzania. Kwa hali ilivyo katika jimbo la Tigrei na Ethiopia kwa ujumla, ni dhahiri shahiri, waziri mkuu Abiy Ahmed ameshindwa kutatua mzozo huo. Kwa hiyo naona ni wakati sahihi kwa umoja wa mataifa kuingilia kati ili kuweza kunusuru maisha ya Watigrei na Waethiopia wasiokuwa na hatia. Mimi ni Francis toka hapa Kampala, Uganda. Fuatana na mada hii leo. Kuona vikosi vya usalama vya huko Ethiopia vimesema kama vimesitisha mapigano, sio kweli, ila tu wameshindwa kwa sababu wamekimbia na huyo mji wa Tigre. Lakini ukiona hao raia wote wa Tigre, tumeona tu kwa mtandao mbalimbali -mbali, walikuwa na furaha kubwa kuonyesha kama wanapata uhuru wao. Ile furaha imeonyesha kama wanataka amani. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota alianse kutoka Mboko DRC, Kivu ya Kusini. Hali hiyo ambayo inaendelea huko Ethiopia hususani huko katika mkoa wa Tigre. Tunajua kwa kweli kumepita mashambulizi muda mrefu serikali ikipigana na wanajeshi wa Tigre. Lakini hatua hiyo ambayo umefikia hatuwezi iona kama ni hatua ambayo wamemaliza vita hapana! Serikali bado ambayo itakuwa iko madarakani iangalie jinsi ya kufanya mazungumzo na wanajeshi wale wa Tigre, na wa Tigre waangalie jinsi wataungana hiyo serikali moja. Kwa majina naitwa Imani Classic kutoka Kamanyola DRC, jimboni Kivu Kusini. Nazani ya kwamba e, kusitisha kwa vita kati ya wanajeshi wa Ethiopia huko e, katika jimbo la Tigray Sidhani ya kwamba vita hivi vitamalizika kwa sababu eh, jumuiya ya kimataifa mimi nadhani haijafaulu vya kutosha kumaliza uhasi huo katika jiji la Tigray. Mimi nadhani kwamba kuna tatizo tena nguvu. Hata kama wamesema wamesitisha vita, bado kabisa eh, kunahitajika msaada katika jimbo hilo, kwa sababu ni jimbo ambalo linashuhudia machafuko, mauaji mengi katika nchi hiyo. Tunapiga simu ni kwa kwenye mpaka wa Zambia na Angola ni Roger Arusi Michel Munaba. Mab e, kwa mtazamo wangu ni kwamba kuondoka kwa wanajeshi katika eneo la Tigray mimi sikubaliani nao, kwa sababu bado amani haijapatikana katika eneo hiyo, na kwa mtazamo wangu ni kwamba kweli wangebaki huko huko, angalie namna jinsi ya amani itakavyorejea kama kawaida. Msikilizaji, nisome sasa jumbe zenu katika ukurasa wa Facebook wa Facebook RFI Kiswahili. Namwona Imani Daniel toka Kamanyola DRC, jimboni Kivu Kusini, kusitisha vita hivyo haitadumu hata, kwa sababu wapiganaji wa Tigrei bado wanasema wako tayari kupigana na wanajeshi wa Ethiopia. Martin Petro wa Geita, mtapigana hadi lini ninyi waasi mnaowapa presha bure ndugu zenu? Kabanzi Jean kutoka Moba Nunda, DRC: ninavyochunguza, Umoja wa Mataifa haufanyi lolote, sababu kuna machafuko yanayoendelea duniani kote, lakini hakuna msaada unaofanyika kutoka kwa Umoja wa Mataifa, na hiyo inaleta shida sana. Filbert Jonathan wa Njamba, Muleba, Kagera, Tanzania: kusitisha vita jimbo la Tigrey huko Ethiopia litadumu iwapo pande mbili hasimu wakiheshimu makubaliano. Kiza Kasongo kutoka DRC Congo, Kivu Kusini: kiukweli, jumuiya ya kimataifa haifanyi vya kutosha, na pia ukiona jeshi inakamata maamuzi kama hayo, ujue kama wameshachoka. Mimi ningeomba jumuiya ya kimataifa ifanye vya kutosha ili kutokomeza vita na mauaji kwa watu wasiokuwa na hatia. Celestin Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania: hatua hiyo siyo suluhisho la kudumu, kinachotakiwa hapo ni kukaa meza moja ya mazungumzo ili kumaliza tofauti zao ni baadhi tu ya jumbe kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Msikilizaji, je, unafikiri hatua ya kusitisha vita katika jimbo la Tigrey itadumu? Na pia unahisi jumuiya ya kimataifa imehusika kikamilifu kwenye mzozo huu? Tupate tena kusikiliza maoni ya sauti fupi mliotuma katika namba yetu ya WhatsApp. Natuma ujumbe kutokea Uganda, jijini Kampala, anaitwa Maoni yangu kuhusu mpango wa jeshi la taifa la Ethiopia kujiondoa sehemu za Tigray yanaonyesha kushindwa. Government imeshindwa kuleta amani kwa mzozo yanayopitikana huku. Ingelikuwa vizuri labda government sasa yaandaye ili ambayo wanaita dialogue kwa lugha la kimombo, kuona kama yanaweza kuleta suluhisho na amani nchini Ethiopia. Kashilembo Jose kutoka Bujumbura. E, jeshi ya Ethiopia na wale waasi wa Ethiopia kila mmoja amejigamba anasema kama enjo ataweza wanasemaka, kama tembo mbili zikipigana nyasi ndio inakuwa inapata tatizo. Kitu cha lazima tunaomba pande zote mbili wakae meza ya majadiliano ili jawabu ipatikane. <muchas> Naitwa David Sechenga kutoka Wagumo, tunadumu Muheza, Tanga. Hatua hii ya kusitisha vita katika jimbo hili la Tigrii haitadumu, kwani kuna watu bado wana uchu wa kuendelea kupigana na hivyo hawawezi kuacha amani iendelee katika jimbo hili, hivyo watafanya kila liwezekanalo ili warudi katika mapambano na hao wanajeshi wa serikali ili kuwatokomeza na kulishikilia jimbo hili kuwa chini ya himaya yao. Kwa majina yanaitwa makishi Fish la Kolombe kwa nika sikonguu Uvira. Kwangu mimi naona kwamba jumuiya ya kimataifa haijafanya vya kutosha, kwa sababu wanajeshi hao wameamua kuacha mambo hayo, kwa sababu wanajeshi hao wameona kama wamechoka sana vita hivi hiv ambako wanaendelea kushuhudia kila mara, ila ningeliomba sana jumuiya ya kimataifa jitahidi sana kuongeza nguvu nyingi ili kukomesha mauaji hayo na mateso hayo ambayo ya kuendelea kushuhudia kila mara uko ile amani patikane tena katika maeneo hayo. Naitwa Samuel Samuel Ayubu, napatikana Arusaka, Zambia. majeshi wa Ethiopia kujiondoa mwa eneo la Tigray ni vema na haki kwa wananchi, kwa sababu vita haina maendeleo yoyote kwa wananchi, japokuwa tu ni kuuawa. Kingine tuseme kwamba Umoja wa Afrika wawepo kwa njia hii, kwa sababu majeshi wa Ethiopia wameshaonyesha kiwango walicho nacho, ili wasaidie wananchi na wenyewe wasiwe na matatizo kama yanayofanyika maeneo la Tigray. Mambo ya vita hayana chochote mwa nchi zetu za Afrika, japokuwa tu ni kumaliza wananchi na kutoweka nchi zetu ziwe na maendeleo, kwa sababu tunarudi nyuma. Nikirejelea katika ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili namwona Baraka Rabani, mzaliwa wa Mwayaya, Manyovu, Kigoma, Tanzania: Ethiopia, mlipaswa kukaa meza moja na kumaliza tofauti zenu, ndiyo njia sahihi. Gabriel Robert kutoka Uvira, DRC: siku hizi watu wenye mamlaka wameshaona kama vita ni biashara, lakini ole wao kwa kuwa biashara yao inaua maelfu ya watu kwa njaa, umaskini na hata ubovu wa mazingira. Shetwage Kabugumulo kutoka Lubumbashi DRC: vita uvisikie kwa jirani, ila usijionee, kwani vita vinaharibu mambo mengi. Ni heri mazungumzo huko wakiondoa tofauti zao, kwani heri kinga kuliko tiba. Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC Kivu Kusini, tarafani Fizi, kata Majengo: hatua ya jeshi la Ethiopia kujiondoa kwenye jimbo la Tigrei na kusema kwamba wapiganaji wa jimbo hilo sio tisho tena Sioni kama jeshi la Ethiopia mmeshapata suluhu, ila mnatakiwa kufanya mazungumzo na wapiganaji hao, mjue nini wanahitaji. Je, hamuoni jinsi sisi wakongomani tunasumbuliwa na waasi? Ujumbe huo wa Kasore wa Fidel kutoka DRC unatukamilishia makala ya Habari Rafiki kwa leo. Ni kushukuru wewe msikilizaji kwa kuchangia mada hii. Tukutane hapo kesho kwenye makala mengine ya Habari Rafiki. Naitwa Jupite Mayaka. kwa heri.