Jambo msikilizaji, na karibu kwenye makala ya leo ya habari rafiki. Leo tunajikita katika mchezo wa kandanda. Mchezaji wa soka kutoka Argentina anayechezea klabu ya Paris Saint Germain, Lionel Messi ameshinda tuzo ya Ballon d'Or mwaka huu, tuzo iliyotolewa nchini Ufaransa. Hii ni tuzo yake ya saba. Aliwashinda wachezaji wenzake Robert Lewandowski na Jorginho. Unazungumziaje ushindi wa Messi? Unadhani alistahili kushinda? karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajoi. Tuanze kwa kusikiliza maoni yako uliyotutumia kupitia sauti uliyotutumia kwa WhatsApp. Na Vincent JJ Kaji ukiwa Tanzania, unasemaje? Kwa jina naitwa anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpole Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Mi niseme kwamba Lionel Messi alistahili sana kushinda tuzo hiyo kwa sababu ukiangalia amekuwa ni mchezaji wa kuigwa sana katika tasnia ya michezo duniani kote. Kwa sasa hii tuzo mi naona kwamba imeenda kwa mtu mlengwa ambaye alistahili kuichukua hii tuzo. Kikubwa tu kwamba mi niombe kwamba wachezaji na wengine wanatakiwa kuiga mfano wake ili waweze nao kujishindia tuzo mbalimbali ambazo zimekuwa zikitolewa. Kwani mchezaji huyu amekuwa ni mtu ambaye akitetea sana klabu zake, taifa lake kwa sasa ni mtu wa kuigwa sana. Ya yeah, jambo RFI Kiswahili. Well, kwa majina ni Alan Sikosiko, nikiwa mji wa Uvira, jimboni Kivu ya Kusini. Kwangu mimi nawaza kwamba tuzo hilo ha, huenda halikumstahili sababu kuna wale ambao wamefanya vizuri, kama vile naweza kusema Edwardo Mendi amefanya mambo mazuri, lakini kuliko Jojowea hakuna mwingine Mwafrika ambaye amekusha kupata tuzo hilo. Kwangu mimi najua kwamba Edwardo Mendi alikuwa anastahili tuzo hilo, au kama hingi alikuwa Edwardo Mendi hata Lewandoski angepata tuzo hilo. Mimi ni Jean Claude Mukulu toka Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Ni upendeleo sababu siku hizi Mesi hachezi vizuri kabisa, na ulimwengu wote unaona kwamba hiyo ni upendeleo. Hakukuwa na stahili eh, hiyo tuzo kabisa. RFI ah, ee, Kiswahili. Naitwa J Omega, mzaliwa wa Karambi Busanza, tarafani Ruchuru, Mashariki mwa DRC, Kivu Kaskazini, nikiwa Kampala, Uganda. Kwanza Messi, mashabiki zake wamemzoea kuwa mshindi kila mala, na angeshindwa kupewa hii, wengi wangelishangaa na kujiuliza imekuwaje. Na kwanza nimpongeze Messi, iwepo hawa wa kuegemea upande wowote ili kumupa Toka Bukavu, DR Congo, ni David Balolagi naipatia, kwanza nafsi yangu kuipatia Lewandowski, kwani niliona anacheza vizuri hii mwaka. Naona kwamba yeye kama hakuipata haina shida. Naona nani, Lewandowski ndio alicheza mzuri kuzidia Lionel Messi, na nyinyi wote mliona jambo rfi tokasange uvira drc mimi ni clovis muma kweli tunzo alilolipewa lionel messi si sahihi kwa sababu kuna wachezaji waliotumika sana tukichukua huyu mchezaji wa chelsea jorginho ambaye alitoa kombe ya ligi ya mabingwa pia euro 2020 kwangu mie aliyekuwa anastahili ni jorginho mchezaji wa chelsea Jambo RFI Kiswahili ni ingenieur prefet Pisco Wasakwa, na napatikana katika kijiji cha Munene tarafani Fizi jimbo Kivu Kusini DRC. Mm, kwa mtazamo wangu mimi kufuatana na tunzo ambayo Lionel Messi amepewa hapo jana, mimi kwa upande wangu, mimi ni mshabiki wa FC Barcelona. Ni muda mrefu tulikuwa tukitarajia Messi achukue kombe la Copa America, na kupitia kombe hilo ndo amepewa tunzo hiyo, na mimi naisapoti sana, nampenda sana ni jambo mojawapo ambalo limetusangazisha sana kwa sababu hatukutarajia kama ilo tuzo linaweza likaenda kwake. Huwa kila jambo huwa lina muda wake. Tumutakie mafanikio makubwa. Mimi ni rondeonde Kampa Barungu kama Mzee Gabriel kutoka Mulonde. ni isome ujumbe wako wa Facebook na Eric rudodiko kutoka Nairobi nchini Kenya, unasema pongezi kwa Leo Messi kwa tuzo hiyo. Kwa mtazamo wangu, Messi anastahili tuzo ya balondo kwa kuwa amefanya vizuri kwenye timu yake ya taifa haswa kwa kuisaidia kunyakua kombe la Kopa Amerika mwaka huu. Shukuru Nsekerabanda kutoka Bukoba, Tanzania, unasema binafsi, naona kuwa watoaji wa tuzo hiyo wana mapendeleo na hawazingatii kura ambazo zinapigwa na wadau wa tuzo hiyo. Kwa kusema kweli, Lewandowski alistahili kushinda taji hilo. Louis Kianza kutoka Bukavu nchini DRC unasema ninaona ya kwamba Messi anastahili kutuzwa taji hilo kwa sababu alifanya vizuri sana akiwa na timu yake ya taifa ya Argentina. David Sechenge kutoka wagumu tunadumu muhenza Tanga, Tanzania unasema kwa kusema kweli, Lionel Messi anastahili kushinda tuzo hiyo ya Ballon d'Or, hii ikiwa ni mara yake ya saba. Kwa wapinzani wake, upinzani ulikuwa mkali, lakini kuna nafasi katika siku zijazo. Unazidi kusikiliza makala ya habari rafiki. Tuendelee kusikiliza sauti zenu ambazo umetutumia kwa WhatsApp. Naitwa Mheshimiwa Profesa Sele Marega, maarufu Papa Visionnaire 2024 naita, nikiwa Kalundu, Uvira, jimboni Kivu ya Kusini nchini DRC. Mimi nawaza kwamba kushinda kwa Ballon d'Or kwa bwana Lionel Messi uh, ni mchezaji mzuri kwa kweli, lakini msimu huu ambao labda ulianza wa mpira, Lionel Messi hakufanya kizuri kama jisi wa kina Cristiano Ronaldo na akina Lewandowski. Ni kusema kwamba labda ni wale wale watu ambao labda wamekusha kuwazoea ndio wamekwenda kupana zile maballon d'or, na wamekwenda tu kumpatia faveur an, sisi kwenye French tunaita faveur donc, hakukuwa na stahili kupata ile ballon d'or kama wangepatia Cristiano Ronaldo kwa sababu timu ambayo Cristiano Ronaldo sasa hivi anachezea ina labda hali nzuri kupitia e, timu ambayo bwana Lionel Messi anachezea. Kwa hiyo ni upendeleo tu mtupu. Mimi ni Francis toka kidanda la Busanza mashariki madiasini kiap Kampala ya Uganda. Fata na mada hili leo, kuona Messi ndio mwenye ameshinda tuzo la mwaka huu kabisa. Mimi hatua hiyo sikukubaliana nayo hata kidogo, kwa sababu Messi siku hizi anaonyesha mtindo kidogo, anacheza dakika tisini anaondoka na apige gol. Ila tu mimi ningeona angekuwa Muhammad Salah, kwa sababu siku hizi ndio mchezaji ambaye anacheza kabomu vizuri kabisa na kupiga magoli, ila tu kama hangekuwa Muhammad Saha, angekuwa kali Benzema, kwa sababu hawa ndio wenyewe wanacheza kabomu siku hizi kabisa. Hatujui kama wamesinjia kwa nini kwa kumchagua Lionel Messi. Hey, tukapa kamanyola rubumba DRC Kivu Kusini, niko technicien mu matiere ya developpement communautaire mrula katwire meji eh, kama jina langu kwa nini kumupa Lionel Messi e, mpira huu ama tuzo hii, wakati Lewandowski alistahili e, tuzo hii asilimia tisini? Kipi ambacho Lionel Messi alifanya ambacho Lewandowski akufanya katika timu yake ya taifa na katika timu yake hii ya Bayern Munchen, ambayo ni timu bingwa, timu kubwa kwa kweli. E, kama jina naitwa Rambo Majasiri, anapatikana Afrika Kusini, mi mzaliwa jarsi, katika mkoa wa Kivu wa kusini tarafani Uvira. Ile tunzo ambao wamegawia Messi haikuwa tunzo yake, sio halali kabisa, ilikuwa tunzo ya Rondoski, ndi ambaye angepasha kabidhiwa hiyo tunzo, kwa maana Messi hakuna chochote ambacho amefanya mwaka jana hakuna chochote ambacho amefanya katika soka, kwa kweli wamemwibia Lewandowski. Lo, wamemwibia. Hiyo hiyo ilikuwa tunzo yake kabisa alali alali alali alali kabisa. Ila ndio hivyo tena wamesha mkabidhiwa na mkabidhi kabisa. Messi hakuna chochote, ama hakuwa na stahili hata kidogo kukabidhiwa ile tuzo. Jambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani nikiwa mjini Kujumbura, Burundi. Tumempongeza sana Bwana Messi kwa kupata taji la saba. Hiyo ni bahati yake ambayo Mwenyezi Mungu alimpa na Mwenyezi Mungu akikupa bahati hakuna binadamu wote ule anaweza kuitoa, na ujuzi wake wa mpira. Yani, Messi ni mtu ambaye anajulikana dunia nzima, hata kama mwaka jana hakubahatika kupata hiyo tunzo, lakini ilikuwa ni sababu ya korona. Lakini hivi tunaona kwamba ameipata. Ronaldo naye isiyokuwa bahati, ndio hivyo tena Jambo refa ya Kiswahili, naitwa Prince Kimongi, natokea mji mkuu wa Bukavu DRC. Kweli nasikitika sana kwa kuwa uh, Lewandowski akuchukua mpira wa dhahabu huyo. Kwa hiyo alikuwa akistahili, ukiangalia miaka mbili ambayo imepita, 2020, 2021, kweli maskini wa Mungu, Lewandowski ametumika sana na amejaza mabao mengi sana. Hatimaye ni somi ujumbe wako na Athanase Muloba kutoka jijini Uvira nchini DRC, unasema: mimi kwa maoni yangu naona Mesi hakustahili kupokezwa taji hilo, kwa sababu hajaonyesha ubora wake msimu huu na vilevile vile msimu uliopita. Hapo wametucheza shere. Russel Enok kutoka Kampala nchini Uganda, unasema Messi anastahili ushindi huo kutokana na kile alichokifanya katika kombe la Copa America, kwa kuisaidia timu yake ya taifa. Kwa kweli anastahili tuzo hiyo ya Ballon d'Or. Kide Boy mswazi wa Usomi, Iringa nchini Tanzania unasema ile tuzo Messi kapewa tu, wala hastahili. Hawezi kushindana na Mo Salah, Robert Lewandowski na wachezaji wengine kote duniani. Na kufikia hapo ndipo ninakamilisha makala ya leo ya Habari Rafiki. Hadi wakati mwingine kutoka kwangu, George Ajowi, kwa heri.