Hujambo msikilizaji na karibu kuungana nami katika makala ya habari rafiki hivi leo, na kama ilivyo ada ya kila Ijumaa ni mada huru, maoni ya wasikilizaji kuhusiana na yaliyojiri ulimwenguni, moja kwa moja kutoka studio za RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, karibu tuandamane hadi tamati. So, doctor, najua bila shaka mashabiki wa timu ya taifa ya DRC Leopard wana neno la kusema kufuatia ushindi wa timu yao ya Leopard ambayo iliwafunga Madagascar mabao mawili kwa nunge. Na mtuanze nawe, Prince Kimonge, huko Bukavu, Kivu Kusini, mashariki ya DRC leo, una nini kwa leo? Naipongeza timu yangu ya taifa ya Leopard kwa kuweza ku... Sambaratisha Madagaskar mabao mawili kwa nunge. Kwa hiyo wanaendelea kujitayarishia njia ya tiket ya uko Qatar, mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Kwa hiyo pongezi kwa timu ya Leopard na wakongomani wote, asante. Kwa majina naitwa Rambo Majasiri, napatikana Afrika ya Kusini. Mimi mzaliwa wa DRC katika mkoa wa Kivu ya Kusini, tarafa ya Uvira. Nimependelea kuchangia kuhusu nchi yangu ya DRC hususan katika mkoa wa Kivu Mashariki na Kivu ya Kusini pia kwa wow. Ona gisi mauaji bado inaendelea. Ndugu zangu wakongomani, tupate kujiuliza, etat de siege ile ambayo wametia, sijuu wajeshi ndio ambao waongoze hizo hizo mikoa, mbona vifo bado vinaendelea? zime vinapatikana hao wajeshi ambao wameenda toa misaada, sijuu wajeshi wa Kenya, wajeshi wa Uganda au wa Marekani, wako wapi? na kule Goma, Patrick Matembo, habari yako leo? Bila shaka kubwa, leo, ni furaha kubwa, unasemaje ijumaa ya leo? Ningependa kuipongeza sana timu yetu ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ushindi ambao imepata dhidi ya timu ya Madagaskar. Basi tunaiombea kazi njema na iendelee vizuri, tutashiriki kombe la dunia. Asante sana Kiswahili. Ni mimi nifiso kuimbika DJ toka Luberizi tarafani Uvira emon Kivu ya kusini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Upande wangu ningependa kugusia kuhusu hasa usalama mdogo ambao unazidi kuonekana katika uh, bonde la Mto Ruzizi, Jeshi la Taifa Kongo, FACC, ezidi kudumisha usalama katika mpaka na vile vile kuteka wale ambao wanakuwa, eh, wakivuka kiolela, asante sana RFI. Ni mimi mama machozi nikiwa Bujumbura Mada yangu ya leo ni kusema mimi kwa akili zangu naikuwa nataka niseme kama Afrika nzima inapasha hukumiwe na waprezida wa jeshi, waministre wavo wa kwanza ndio wakuwe wa raia, kwa sababu wa raia hawaendeshe nchi vizuri. Tunatoa waprezidenti wa mbele, tuseme kama muvuta alifaa miaka makumi tatu juu, alikuwa alikuwa nayuwa mipango ya kivita na mipango ya kijeshi. Kutokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kristia Kaskile anaongea mjini Uvira. Nataka kuzungumzia kwa ajili ya nchi yangu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu tangu shule zifunguliwe mpaka hivi, shule za serikali hazisomi. Sasa hatujui ni nini yenye serikali inapanga kwa sababu ya kupatia walimu pesa zao. Mimi ni Francis toka Kidandari, Busanza, mashariki mwa DRC, nikiwa hapa Kampala ya Uganda. Mada ambayo nataka zunguzia hii leo, nataka nitoe shukrani zangu kwa watangazaji wote wa Alifa Kiswahili kwa habari moto motomoto mnanazitupasha. Naomba Mungu awajalie heri na neema. Nizungumzie kufuatana na timu ya taifa ya Leopards Kinjas, ambao hapo jana imepatia ushindi wa kubao mawili kwa bila makala hewani. Msikilizaji ni habari rafiki, na leo Ijumaa kama ilivyo ada, ni mada huru. Ni ruhusu sasa basi, nipitie ujumbe ulionitumia kwa njia ya mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Huyu hapa anaitwa Josef Kataya Abubakar, kijana mstaarabu anavyojiita, wa Moba Kakera DRC. Pia nawe umejitokeza kuipongeza timu ya taifa DRC kwa kufanya vema kwenye mechi dhidi ya Madagaskar. Mm, umeongeza kwa kweli. Wapenda michezo nani mashabiki wote wa DRC, mumelala vizuri usiku wa kuamkia leo. Asante <laughs> sana Demso Pablo Akili kutoka Uvira, DRC. Mada yako ni kuhusu waalimu huko Congo, nasema licha ya kurejelea mhula wa masomo, elimu imekuwa ya kiwango cha chini sana na umemtaka Rais wako Felix Tshisekedi kufikiria elimu, kwa sababu wanafunzi wa leo ndio viongozi wa kesho. Pia umetaka serikali ya Kongo kuboresha malipo mishahara ya waalimu. Alegrese Stanley Herry Marao kutoka Goma, mashariki ya DRC, huko unasema mada yako pia unawatetea waalimu Unasema hali ya mwalimu wa Kongo si nzuri. Mbona mwalimu ateseke wa... unauliza. Alegrese Stanley Berger Papa Kobi Fisi Mbulu kutoka Lubumbashi, mada yako leo unasema ni kuhusu siasa ya Kongo kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu kwamba rais wako unamjua vizuri, wala wasimzuie Kipama au Babakaniki wa Mwatulole, Geita, unasema wewe unataka kuzungumzia shirika la afya duniani WHO kuamua chanjo ya malaria ianze kutolewa kwa Waafrika. Daudi Yese Manibadra, maoni yako unasema ungependa kuambia waziri wa elimu kwamba kuna waalimu ambao mpaka sasa wanaendelea kuteseka. Je, wanalifikiria hilo? Ni maoni yako Daudi Yese Manibadra, ukiwa huko Uvira, Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Na sasa, msikilizaji, tuendelee tupate tena jumbe za sauti mlizotutumia kwa njia ya WhatsApp. Mi naitwa bakondokize Derike, napatikana mkambi ya lusenda nchini DRC. Mada yangu ya leo ningependa kuchangia ni kuhusu hawa marahisi wa Afrika. Ni watu ambao wanapenda kuongoza muda mrefu na wakiongoza muda mrefu wanasahau wana, wana kama kuna wananchi waliowachagua wanachukua wana faida zao mbele, wanasahau kujenga nchi na kukumbuka na, na kusahaulika kama kuna wananchi ambao waliowachagua. Asante sana, naitwa Mheshimiwa Professeur Selema Marega, maarufu papa visionnaire 2024, naita nikiwa Kalundu Uvira, jimboni Kivu ya Kusini nchini DRC. Mimi nataka kuzungumzia kuhusu uchochezi wa chuki kati ya makabila katika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haswa haswa hapa Kivu ya Kusini Uvira. Ni kusema kwamba sisi tungeomba serikali na international community ili waingilie swala hilo, kwa sababu wale wote ambao wanaochochea chuki waende kufungwa na wawazibu kabisa, sawasawa na sheria, kwa sababu kuchochea chuki haiko vizuri. Amjambo wa sauti hewani, ni ya reparater Babuka Isaki wa Banakatanda kitoka tarafani Uvira, DRC. Mada huru ya leo, napenda ni watumie salamu watangazaji wote wa RFI Kiswahili. Ombi langu kwenu ni kwamba mtuongezee muda wa kipindi hiki, na hivyo hivyo nawaambia kwamba upendo ndo msingi, bila upendo amani haipo. Watu wa nyumbani, Makobola, Umarekani wa pili, na wasalimu wote, nawapendeni sana okay na kabla ya kutamatisha kabisa, nirejelee ni tena jumbe zenu mlizotutumia kwa njia ya Facebook. Shabi shabombo masunga kutoka chuo kikuu cha wauguzi Baraka, mashariki ya DRC, unasema mada yako leo, ngependa kuzungumzia hatua ya serikali, hasa zaidi wizara ya elimu ya juu, kupiga marufuku vyuo vikuu vinavyotoa elimu ya afya ya binadamu ambavyo havikidhi kiwango wakati ni vyuo vinavyomilikiwa na serikali nchini DRC. Nam Hamisi Shaban Churichuri Churi kutoka Uswahilini Arusha, Tanzania unasema pongezi zako zimwendee nguli wa fasihi huko Tanzania, Abdul Razak Gurnah ambaye amepewa tuzo ya Nobel ya fasihi hivi karibuni kutokana na uandishi bora, na sambamba na hilo wanasema amewatia moyo wanafunzi wengi huko nchini Tanzania. Nam, ni kwa ujumbe wako Hamisi Shaban Churichuri Churi, kutoka Arusha, Tanzania. Ndio nami nafikia tamati kabisa ya habari rafiki hivi leo. Naitwa Ruben Lukumbuka, imekuwa ni fahari yangu kuwa nawe wiki hii katika habari rafiki. Shukrani za dhati kwako wewe msikilizaji uliyeshirikiana nami hapa RFI Kiswahili. Asante sana na kwa heri.