Hujambo na karibu katika makala ya Habari Rafiki, mada leo ikiwa ni kuhusu mafuriko barani Afrika, msikilizaji, hasa baada ya zaidi ya raia laki tatu kuathirika nchini Sudani Kusini kutokana na mafuriko. Karibu kwenye makala haya ya Habari Rafiki, naitwa Benson Wakoli. Tuanze makala haya kwa kusikiliza jumbe ambazo mmetuma kupitia kwa njia sauti kwenye nambari yetu ya WhatsApp. Kutoka Lusaka, Zambia kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. E, tukumbuke kwamba tuko mwa siku za mwisho, e, tunatakiwa kuomba Mungu sana. Serikali inastahilika kuweka mifereji inayopitisha maji. Hatuwezi e, kujenga mji sehemu ya bondeni. Kutoka mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Paluvungi, ni Fredi Munange Justin. Kitu ya kabambi yenyewe kunachangia sana kwa mafurikwa mingi mbara letu la Afrika ni kutokuheshimia kanuni za mazingira. Watu wanakata miti kiolela, hawajali tena mazingira, wanatafuta faida zao wenyewe bila kufikiria, kama wakati wanaendelea kuharibisha ile mazingira, ni sisi wanadamu ndio tunaendelea kuathirika. Tazama mafuriko ya kati kila mara huku na huku barani ya Afrika. Watu wajikazi waheshimie kanuni za mazingira, waendelee kulinda mazingira. Mimi ni Francis toka kidanda busanza, nikiwa hapa Kampala, Uganda, kufuata na mada hii leo kwa maporomoko. Maporomoko hapa Afrika inaendelea kutesa raia, hii yote inatokana na serikali ambazo hazina hofu kwa raia wao, kwa sababu jua a nini maeneo hayo haziweki mashirika ya haki za kibinadamu zinapata ku, ku, ku, kuambia raia namna gani wanaweza kuishi ndani ya maeneo hayo? Na mabunge wa maeneo hayo namna gani hawachukua hatua hiyo ndani ya chikao cha serikali apate kudhibiti hali hiyo? Kwa jina naitwa Hassan Salum Lienge kutoka Ifakara, Morogoro, Tanzania. E, kinachochangia mafuriko ya mara kwa mara katika nchi zetu za Afrika, kwanza ni miundombinu iliyokuwa mibovu na hafifu, pili ni kubaadhi ya watu kujenga maeneo ya vyanzo na maeneo ambayo yenye yanayopitisha maji kama vile kwenye vyanzo vya mito dhaifu, yani dhaifu, na kadhalika na, namaanisha kwamba nyumba siyo imara, nyumba ambazo tunajenga nyumba za kiwango cha chini kubwa. Serikali zetu zisimamie swala la ujenzi katika jamii. Toka kwenye mji wa Kiwanja, wilaya Ruchuru, mashariki mwa DRC, naitwa Grace Sekanabo. Kile ambacho kinachangia mafuriko mara kwa mara hapa Afrika ni kwamba sisi raia tunajenga tu ovyoovyo, hatuheshimu eh, kanuni za ambazo serikali zinatupatia hizo kanuni za kujenga. Labda tunajenga pembeni ya maji au katika tingitingi wala kwenye milima, na wakati mvua inaponyesha, kuna kwa udongo ambao unashuka na manyumba na hiyo inatuma mafuriko yanakuwa. Naomba sisi raia tuheshimu hizo kanuni za kujenga ambazo, eh, serikali yetu inatupatia ili tuepuke Mafuriko ya mara kwa mara. Jambo, RFI Kiswahili, Kashilembo Roger kutoka Bujumbura. Nilikuwa tunaomba tu serikali ya huko ifae gisi shurikie wale wenyewe walipata matatizo juu ya hiyo mafuriko, na tunataka wakwi wanazibua hiyo mifereji. Kama mifereji inajifunga ina tunakutanaka mara nyingi ile mafuriko inenda ina, inaangamiza watu. Wasaidie tu wale wenyewe walipatia hiyo matatizo. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maharufu historien nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira DRC. Mafuriko kwenye nchi za Afrika inasababishwa kwanza na mazingira ambayo imeharibiwa, ni ubovu wa serikali na mazingira yenyewe kabisa yameharibika. Hiyo ndio sababu kubwa ya mafuriko katika nchi nyingi za Afrika. Makala hewani ni habari rafiki, mada ikiwa mafuriko yanayotatiza bara la Afrika mara kwa mara, hivi punde taifa la Sudani Kusini likiathirika. Hapa anasoma baadhi ya jumbe ambazo wamechapishwa kwenye ukurasa wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Kikalabu Kambale anasema yupo DRC, Kirumba. Kitu ambacho kinastahili kufanyika ni kuundwa kwa mabomba ya kupitisha majitaka ili kuzuia mafuriko ya mara kwa mara. Shukuru Sekerebadaya anasema yuko Kaibanja, Bukoba, Tanzania. Anasema naona, mamlaka za hali ya hewa ni vyema ziangalie namna ya kukabiliana na, na mabadiliko ya tabia nji, na pia ni vyema tukapewa elimu zaidi kuhusu mazingira. Ereta Rafa anasema yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Baikatu nasema pole sana kwa wale wote ambao wamekumbwa na mafuriko. Honera Zawadi anasema yuko Milimani, Murumbi, Moba DRC. Kwa mtazamo wake anaona ni kwamba ni vyema watu waelimishwe kuhusu mazingira, yaani miti sikatwe ovyo ovyo na unapokata mtu mmoja basi upande miti mingine miwili. Nam, tuzidi kupata maoni zaidi basi yaliyotumwa kupitia kwa njia sauti. Ni naitwa kwa jina la Faraja Amani nikiwa mjini Bujumbura hususan Gatumba. Tufanye nini? Leta ifanye nini? Hiyo yote ni mpangilio wa Mwenyezi Mungu, unaona ndugu zangu. Hiyo yote ni mpangilio wa Mwenyezi Mungu. Mungu ndio anafanya hivyo na Mungu Mungu ndiye analeta hayo maji mafuriko na Mungu mwenyewe ndiye anayamaliza. Tumwache Mwenyezi Mungu afanye mambo yake. Inaonekana Mwenyezi Mungu anasirika kwa mambo yenyewe toko tunafanya si wanadamu. Cha muhimu ni kumwomba Mwenyezi Mungu na tujirudie hemu. Jean Claude Mkulu toka Jilaminova tarafani Kale, DRC. Mimi naona kwamba kinachosababisha mafuriko kila leo barani Afrika ni kuto kuheshimu kanuni za ujenzi. Watu huku wakijengajenga jenga bila kutizama hizo kanuni na kuangalia ma mazingira. Kwa hiyo kinachohitajika ni kuweza kuomba eh, wale viongozi husika na utamazamaji wa hali ya kujenga kuweza ku kushauri watu kuweza kutoa ushauri kabla watu waweze kujenga kuweza kuangalia mazingira. Mbao watajenga. Juma Makamba toka Salasala, Dar es Salaam, Tanzania. Aa, nianze kwa kutoa pole kwa wa Sudani kwa mafuriko. Aa, kikubwa wajitahidi kuchukua tahadhari ya mafuriko ikiwemo sambamba kupanda miti mingi na kuepuka kukata miti na kuharibu mazingira ambayo yanaweza kusababisha vifo vinavyotokana na athari ya mvua ama mafuriko. Kwa majina anaitwa Emile Rusimbana naishi Lusaka, Zambia. Kinachosababisha ni wanaosimamia hali ya hewa kutotangaza haraka. Na kingine unakutana nchi haina hata mifereji mingi. Pale mvua inaponyesha maji hayana njia ya kupitia. Ningeziomba serikali zetu zitengeneze mifereji katika nchi zao. Hey, toka apa, Kamanyola Rubumba DRC Kivu Kusini ekikweli hey. Hey, ni mazito kweli kweli, ila kwangu mimi nitaomba tu kwa maraisi wa manchi zetu za Afrika wawe wanajishughulisha sana wakati mafuriko anakuwa kitokea kwa sababu hey, katika miripuko ya mavolkeno huwa wataalamu wako wa ambao wanafanya utafiti kujua kwa nini kujua zitokea kwa nini hey, na hapa nitaomba kwa nini hey, wataalamu wa mafuriko wasiwe na naona wataalamu ndio wanaweza kuwa wanatusaidia kujua mambo jinsi yalivyo. Makala hewani ni ya Bara Rafiki, mada ikiwa mafuriko yanayotatiza bara Afrika mara kwa mara, hivi karibuni taifa la Sudani Kusini likiathirika. Nazidi kusoma baadhi ya jumbe ambazo amechapishwa kwenye ukurasa wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. George Kapela anasema yuko Kalimie, DRC. Tatizo ni serikali, kosa kushauri raia wasijenge nyumba karibu na mito. Ramazan Sungolo anasema yuko Baraka Matongo, DRC, na dani, ni muda wa kuomba sana Mungu ili alete utulivu katika nchi ya Sudan Kusini. Jaira Seli akiwa Lusaka, Zambia, anasema wizara ya hali ya hewa na inatakiwa iwe inatangaza mapema kabla ya mvua kunyesha, ili watu wawe makini na kuhama mali ambapo ni hatari. Ngasa Amisi ajasema yuko wapi, anasema kinachostahili kufanywa ni kuzuia mafuriko maeneo tunayoishi ili tusijenge bondeni, maana mvua ni mpango wa Mungu. Tuzidi kupata maoni zaidi, msikilizaji ya msikilizaji ambaye ametumwa kupitia kwa njia ya sauti. Shukrani kwanza RFI Kiswahili, nawashukuru sana. na mara ya kwanza kwangu nitaweza kuwapongeza wananchi wa huku Sudani Kusini ambao tayari wameendelea kuteseka kutokana na vule inayonyesha katika maeneo hayo. Kile ambacho kinahitajika kufanyika kwa kuweza kuwasaidia wale wote ambao wanaendelea kuteseka, nawaomba serikali iweze ikawapandia mianzi pembezoni mwa mitaro ama mifereji inayopatikana Uh, karibu na majengo za wananchi, na kingine kinachofuatilia sana, uendelee kupasua mitaro itakayokuwa ikakusanya maji, kwa kuweza kuepusha wananchi na mafuriko yanayokujia huko na kule. Habari rafiki, ninapiga simu kutoka Nairobi. Mimi ni Mariana. Mafuriko yanaweza kuletwa kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa na mmomonyoko wa udongo. Ikiwa sisi wa Afrika tunaweza kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa na kulinda ardhi oevu na kuanzisha mikakati ya kupanda miti, ninafikiri tutaweza kusaidia sana. Pia tunaweza kukarabati nyumba na biashara ili kusaidia kuhimili mafuriko. Kwa maoni hayo basi, makala haya ya habari rafiki yanafika kikomo. Naitwa Benson Wakoli. Hadi makala mengine ya habari rafiki, kwa heri.