Karibu katika makala ya habari rafiki. Leo hii ikiwa ni siku yako msikilizaji kuchangia mada uipendayo au iliyo karibu yako. Mimi naitwa Carol Korir. Tuanzie jumbe za sauti ulizotutumia kwa njia ya WhatsApp. Kashile mprojet kutoka Bujumbura, nilikuwa tunaomba wale wali wakuwa mazebu ya dini ya Kikatolika na Kiprotestanti na wale wengine madini ingine umo Mkongo wanane na rais Kiseketi wazungumze wata mkubwa wa uchaguzi seni, mtu mwenye atapendelea ngambo yote waige mfano kama mkubwa wa seni wa Zambia alikuwa Jambo arafai, Kiswahili langu, jina ni Arishatu Wamtekee toka Beni, mashariki mwa DRC. Ambayo nataka zungumzia ni kuhusu kutokuelewana kwa viongozi wa madini katika jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo ili waweze kumteua yule atakayemkomboa Corneille Nangaa kwenye kiti cha tume ya uchaguzi nchini Congo. Hasa kuna nini? Kwa nini upande umoja ung'ang'anie uh, huyo na wengine upande ukatae? Kuna nini hapo? hapo wanaacha sasa, wakongomani wanaanza kuwa na manunguniko kwa uchaguzi ujao. Jambo, Swahili, kwa mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu Kiswahili naitwa kwa jina la Faraja Amani nikiwa mjini Bujumbura, hususani Katumba tunasikia e, kwamba kwambani wa viongozi wa Katolika na zingine zehebu za jia rasi ya Kongo e, wamepata mtu ambaye watamuonesha rais wa Kongo mtu mwenyewe atakaye mkuu kuwa wa senia DRC kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Eh, tunaomba hizo au, au, dhehebu ziwe zimechagua mtu mwenye kuwa na hekima, kwa sababu wakati wa uchaguzi asipengamii huku asipengamii huku. Aa, kwa jina anaitwa Geoffrey kutoka hapa mjini Lusaka, Zambia. Mada yangu ya leo ambayo ningependa kuchangia Aa, napenda kuwashukuru ninyi wote watangazaji wote wa RFA Kiswahili kwa matangazo ambayo mmekuwa mkitoa habarisha ndani ya juma hili lililopita. Vile vile nichukue nafasi hii kwa kumpongeza huyu rais mpya wa Zambia, Dr. Hakainde Hichilema. Nadhani tunatarajia atakuja kubadili mambo kwa sababu uchumi hapa kati ulikuwa umedorora kwa kiasi kikubwa, kama alivyoahidi nadhani atalishughulikia swala la uchumi. Asanteni sana. Kutoka DRC ni Kiza Msoro Fidele. E, mada yangu ya leo napenda kuzungumzia kuhusu vita inayopatikana Kivu ya Kusini tarafani Uvira na Fizi e, kule mapatiza Minembwe. Hakika ninaendelea kuwapongeza jeshi letu la taifa kwa kuwasaka wale wa magaidi wa Kanale Rukunda Michele Makanika na ninapenda tena kuwapongeza warahia wa kule kwa maana wamejiunga na jeshi la taifa ili kuwaonesha kila fasi ambao kwenye wamejifisha wale wa bwana wa magaidi ambao wanaendelea kutusumbua. Kutoka Rusaka Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. Kwa mada huru pendayo ya leo, ningependa kuzungumza mwanchi yetu ya Burundi kuhusu viongozi, maana wananchi wamesahau kwamba korona ni ugonjwa wa kutatanisha. Vituo vingi vya kukusanyikia watu kama vituo vya mabasi na sehemu za michezo hata na hospitali na makanisani, wamesahau yale tuliyoambiwa na wataalamu kwamba ugonjwa huu ni kujikinga na barakoa pia na kunawa na maji mtiririka na sabuni. Asante sana. Mimi naitwa Rambo Majasiri, napatikana Afrika ya Kusini. Mimi mzaliwa wa DRC, katika mkoa wa Kivu ya Kusini, tarafani Uvira. Ningependa kuchangia kuhusu nchi yangu wa DRC kwa kuona kwa gisi wananchi wa Beni, Ituri wanazidi kutoa malalamiko kwa kuona gisi wanajeshi wa MONUSCO hakuna usalama wowote ambao wanazidi kulindia raia. Lakini kya maajabu, Kisekedi na serikali yake nzima wanazidi kuongeza vikosi vya Monisco na wengine vikosi vya kutoka nchi tofauti kama vile Kenya, ndazungumzia Uganda, nazungumzia hata Marekani. Sasa hapa tumeona wanaingiza vikosi Jambo RFI Kiswahili kutoka kwenye mpaka wa Zambia na Angola ni Roger Arusi Michel Muhamba Mnaba. E, kwa mtazamo wangu kwa siku ya leo Ijumaa, huwa mnatupa fursa ya kuweza kuzungumzia kwa yoyote unayo, ni wajibu wangu kuelekea katika nchi ya Burkina Faso kuwapa pole wananchi wenzangu ambao wamekumbwa na msiba mkali. Nafahamu kwamba kweli tunalia sisi wote, ila naomba mtulize jazba kwa sababu e, kwa mauaji ambayo yaliendelea katika mama zetu, ndugu zetu pia, ambao waliweza kuwawa siku iliyopita. Na Mungu wapokee uh, roho zao uh, waweke mahali pema peponi, kwa sababu hawakuwa na shida na mutu, ila kwa vikundi hivi ambavyo vinaendelea kutumaliza kila mara, ni sherti siku nao zitafika mwisho. Asante sana, ireshiki swali na kazi njema na kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, ujumbe ambao umetuandikia Nyomi Tibo ukiwa Moba DRC unasema napenda sisi vijana wote tuchape kazi kwa bidii. Shetwage Mulavya Kabugumulo ukiwa Lubumbashi unasema Zambia ni miongoni mwa nchi chache sana za kidemokrasia kutoka kusini mwa jangwa Sahara, ambao wametupa mfano mzuri wa kuigwa na kila nchi. Albert Zabuloni ukiwa Uvira unasema ungependa washukuru kikosi chote cha watangazaji wa RFI Kiswahili na wasikilizaji wote, asante sana. Salamu wamepata David Yese Suleimani ukiwa Uvira DRC, unasema napenda kumuuliza waziri wa elimu, hivi kwa nini anaacha sisi walimu wa shule za msingi tuendelee kuteseka? Natumai waziri amepata ujumbe huu. Ni kukumbushe tu, kwenye makala ya habari Rafiki tunaangazia mada yako, wewe msikilizaji. Rashidi kutoka Kigali, imani pekee ndio jambo sahihi katika maisha ya binadamu. Kwa Taliban nimesikia kwamba uongozi wao wanapenda nchi yote nzima wae waislamu kwa sababu ya uyaunduki na risasi, mtu anaamini, lakini katika moyo wake akubaliane na nalo kabisa, Yule atakuwa ni mungu gani ambaye atakuwa amefuatiwa wala ameaminika ame katika mioyo yao? Sio, sio sawa kabisa. Jambo erifi. Napiga simu kutoka Burundi. Jina langu ni Sumaili Ramazani. Mada yangu ya leo ni kutoa pongezi kwa watangazaji wote wa RFI Kiswahili. Tunawasikia mara kwa mara, mnatupa habari za ukweli. Na cha pili, sisi wasikilizaji wenu mnatupa muda Asante sana majina, naitwa fish la Kolomba Uvira. Madangu ya leo ni kuhusu ugonjwa wa korona. Kwa kweli, mimi nimeona kama ugonjwa wa covid 19 huko hatari sana kabisa kwa sisi binadamu, ila tuningependelea kuambia watu wote ya kwamba tuzidi kuendelea kushika kanuni za usafi. Hasa hapa nilipo Uvira, ningependelea kuambia watu ya kwamba tuendelee kushika kanuni zile za usafi ambazo tumewahi kupewa na wizara ya afya, kwa kuendelea kuvaa barakoa, kwa kuendelea kujiepusha kuwa napiana mkono kuendelea kujiepusha kukona sogele makundi mbalimbali mbali, ili kuangalia namna kupiganisha mgonjwa wa korona, kwa sababu ugonjwa wa korona unaonekana kuwa ni tishio kubwa sana kwa sisi binadamu. Okay, asante sana RFI Kiswahili. Natamani kuzungumzia swala la vijana wa nchi mbalimbali hususani hapa Uganda ambao wanaomba zaidi wakimbizi wasichana toka Afghanistani hivi. Inaonyesha ya kwamba wanatamani waendeshe nao mahusiano ya kimapenzi, ila watambue ya kwamba mkimbizi ana ya matatizo yake na hali ya mkimbizi tena, hawezi kumweka ndani ya kimapenzi. Jambo, RFI Kiswahili kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango, mimi ni Marco Fomadiego. Kwa mada yangu ya leo, napenda kupongeza eh, FRDC hususani eh, huku kwetu Uvira, Mwenga na Fizi, Mo Plateau. Vraiment tunamshukuru kabisa mheshimiwa Rais Felix Tshisekedi kwa kusema ya kwamba atrake zile magrupu arme zote, na usalama kabisa unaenda kuimarika hapa Mo Plateau. Asante RFI Kiswahili na nikirudi kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili Facebook, Musa Bahad Marenyo ukiwa DRC unasema tunaomba uchaguzi wa maana ndani ya nchi ya DRC. Kumbuga ukiwa Lusaka, Zambia, unasema natoa shukrani zangu kwa wananchi wa Zambia kwa utulivu kipindi hiki cha uchaguzi. Kingine namtakia kila la heri Rais mpya wa Zambia, Hakainde Ichelema, kabiliana na kipindi hiki kigumu cha maporomoko ya kiuchumi nchini Zambia. Bosco Kalenga ukiwa DRC unasema kwangu mimi, nampongeza rais wetu wa sasa kwa kuruhusu watoto waanze kusoma bure, pia kupunguza bei ya kuoa wanawake. Mungu akujalie baraka, akili, hekima na busara. Ni maoni yako haya, msikilizaji. Nikimalizia na ujumbe wa Edison Kisuba Mumbere wa DRC, wanasema mbona sisi raia wa mashariki ya DRC hatuoni tunda la Edad DC? Kufikia hapo nahitimisha makala ya habari rafiki. Naitwa Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri.