Hujambo na karibu katika makala ya habari rafiki. Msikilizaji, naitwa Benson Wakoli. Ilivyo ada, ya siku ya leo msikilizaji, huwa ni siku yako ya kuchangia mada yoyote ile unayoipenda wewe. Basi katika makala haya, tuanze kwa kusikiza maoni ambayo umeyatuma kupitia kwa njia ya sauti Kwa majina naitwa Oskar Sidioni Nshando, natokea Kitobo Mleba, Kagera, Tanzania. Katika mada rafiki leo, binafsi nakelwa sana na askari wetu wa Tanzania. Askari wetu wa Tanzania wana tabia moja. Mfano, umekamatwa kwa kosa la uzululaji, lakini unapokuwa umeshafikishwa polisi, unafunguliwa kesi mfano ya kukamatwa na bangi au ya wizi wa kitu cha aina yoyote, tofauti na tuhuma inayokukabili labda ya uzululaji kwa kweli naomba askari wetu wajirekebishe, maana hiyo tabia walionayo ya kubambikia kesi sio nzuri. mimi ni Buma Tabaro Jiste kutoka mjini Masisi nchini DRC. A, nilipenda kuzungumzia kwa nini mbunge na wabunge wengine walipenda tu a, kuzungumzia mambo ya mali na kuyapunguza. kwa nini walipenda hivyo? Jambo RFI Kiswahili. Jina naitwa Patrick Nyandwi anayeishi nchini Uganda mji mkuu wake Kampala. Natamani nizungumuzie hali ya usalama mdogo ambayo inaendelea nchini mwangu, hasa katika jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa DRC, hapo Beni. Acha kwanza nipongeze jeshi la serikali FRDC, tena nitoe pole kwao kwa wale ambao wanaendelea kuangamia ndani ya mapambano. Jambo, RFI, kutoka katikati mwa jiji la Bujumbura. Jina langu ni Sumaili Ramazani, mtoto wa chono. Sasa kuhusu masuala haya ya Ethiopia, unadhani hao wapiganaji wanaotokea hapo kufanya uasi inatokea kwanza na inchi jirani, unaiuliza kama hiyo inchi jirani inaweza kukupa nafasi ya kukimbilia. Sasa ukiona muasi anakuja hivyo, yani hapo kuna mtu eh, kuna mtu hapo, yani anamdhamini huyo huyo muasi. Kwa hiyo ningeiomba serikali iwe makini sana, sababu ya hilo hilo swala la Ethiopia. Mimi ni Francis toka Kidandari Busanza nikiwa hapa Kampala Uganda. Mada ambayo unataka kuzungumzia hii leo ni kufuatana na Rais Museveni ambaye anatarajiwa hivi leo kuongea saa mbili za usiku za Afrika Mashariki. Ninamuomba na huruma sana apate kulegeza masharti, kwa sababu tunamaliza siku arobaini na mbili na hatuende kwa kazi. Tunamuomba kwa sababu raia wanaanza kufia nyumbani na njaa, tunamuomba kabisa apate kulegeza masharti. Naitwa Mapenzi Togera Moise nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira DRC. Mada ya leo nitazungumzia mwami wa Sheferi Plene de la Ruzizi Bwana Ndabagoye ambaye amechoresha nembo za serikali ya Burundi, yani devisa ya Burundi, akaitia kwenye ofisi ya serikali ya Kongo bondeni mwa mto Ruzizi. Kuchoresha nembo za serikali nyingine katika nchi ya Kongo, huyu hiyo ni zarau kubwa sana. Mambo RFI Kiswahili, nikashelembokoche kutoka Bujumbura. Nilikuwa tunaomba wale wakubwa wa mazevu tofauti hapo Kongo waoni mm -hmm, kama watapata mkubwa mwenye atashimamia ile tume ya uchaguzi, tena wasichagule juu ya upendelevu, wachague mtu mwenye anaweza akafanya uchaguzi yenye tafita ya haki na manufaa ya raia. Kumbuka makala hewani ni habari rafiki, mada ya leo ikiwa mada huru, yaani wewe msikilizaji unachangia chochote kile unachokipenda wewe. Hapa nasoma baadhi ya jumbe zenyu ambazo zimechapishwa kwenye mtandao wetu RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Maoni haya ni ya Bethel Canaan, yuko Uvira ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema wanaongelea kuhusu viongozi ambao wako madarakani, wao wanatafuta madaraka kwa ajili ya faida zao, lakini ni lazima wajue kama taifa nzima linateseka kufuatana na ubovu wa uongozi wao. Dennis Mkanyizi anasema yuko Kitaya kule Bukoba nchini Tanzania. Anasema leo anaomba kuzungumzia suala la kiongozi wa chama cha Chadema Freeman Mbowe. Anasema kwa nini Mbowe anakuwa na matatizo hivi, yataki ya kusikiza serikali inayomwongoza Anauliza swali Ndusha Bakiswire anasema yuko Kamanyola, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema kinachomfurahisha yeye katika taifa lake ni wabunge kuwa na mpango wa kupunguza bei ya kuoa, inahisi ni mahari, kwamba wao kama vijana walikuwa wameshindwa kuingia kwenye ndoa kwa sababu ya gharama ya juu ambayo vijana wanatozwa wakilipa mahari. Naam, ni ujumbe unaofurahisha huo, bila shaka. Tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti ya msikilizaji Jean-Claude Mkulu toka Tarafani Kale Jimboni Kivu Kusini DRC. Mada natakaozungumzia leo ni kuhusu kesi inayofunguliwa sasa kule Beni kwa wafisa walio walioiba makuta mafedha fedha uh, za serikali kuhusu operesheni za kijeshi kule maeneo za Jimbo Kivu Kaskazini na Ituri. Tunaomba sheria ifanye kazi yake, iwapo kweli wanakutia na, na, na hatia hiyo, waweze kufungwa waweze kufungwa kabisa. Jina naitwa Sayenda Mabula Magesha nikiwa safarini nikielekea Lilongwe nchini Malawi. Mimi nataka nizungumzie mada kuhusu janga la korona. Kwa e, hapa Tanzania kuna ile chanjo ya COVID-19 naona imeshaanza kutumika kwa baadhi ya wananchi, lakini nichukue niwaambie tu wananchi wenzangu kwamba, Watanzania wenzangu, kwamba endapo akipata chanjo kama hii wasijisahau kuendelea kuchukua tahadhari. Jambo RFI Kiswahili, napiga simu kutoka kwenye mpaka wa Zambia na Angola. Ni Roger Arusi Michel Munaba. E, kwa mtazamo wangu kwa siku ya leo Ijumaa, hisia zangu nimeona nizipeleke katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mauaji ambayo yanaendelea katika mikoa mbili Ituri na Beni. Ni kashfu kwanza serikali ya bwana Felix Tshisekedi, hakuna kazi yoyote ambayo wanaifanza katika nchi hiyo isipokuwa tu kupokonya hela za wananchi. Kipindi hewani ni habari rafiki, mada nayo ni huru. Unachangia chochote kile, msikilizaji, ambacho kimekuathiri ama ulisikia katika matangazo yetu juma hili. Na mimi hapa, Benson Wakoli, nasoma baadhi ya jumbe zenyu ambazo umechapisha kwenye mtandao wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Nauona ujumbe wake Kabanze Jean, anasema yuko Moba Nunda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema maoni yangu ni kuhusu vijana wanaopenda kunywa pombe kupita kiasi, huku wakiwa na wake na watoto nyumbani. Nawaomba vijana wa tabia hiyo kupunguza ulevi na kutafutia watoto wao pesa ili wawapeleke shuleni. Naam, ujumbe umewafikia, Kabanzi Jean. Makubure Muhamba anasema huku kwetu Minembwe tunateseka sana na vita hivi, najiuliza serikali yetu inatuwazia nini? Anasema yuko Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimalize na ujumbe wake, amejiita Mustafa Mkanganya ama mwite Baba Rahma, anasema yuko Tandahimba, Mtwara kule Tanzania. Anasema mada yangu ni majuto kwangu. Mimi nilibahatika kumwoa mke ambaye tulipendana sana mpaka Mungu akatujalia watoto na tulikaa ndani ya ndoa miaka yetu zaidi ya kumi ila mwaka jana nilimwacha yule mwanamke na kumuoa mwanamke mwingine, na sasa majuto yangu ni pale watoto wangu wanavyopata tabu, maana sikai nao mimi mwenyewe, mpaka na waonea huruma wanangu. Naomba wanangu wanisamehe bure, maana nimefanya maamuzi ambayo yananihukumu mimi mwenyewe. Anajutia pale Mustafa Mkanganya. Na msikilizaji, basi tuzidi kupata maoni zaidi ambayo yametumwa kupitia kwa njia ya sauti. Ninaitwa e, kwa majina la Faraja Amani nikiwa mjini Bujumbura mkoa wa Gatumba. E, nimepongeza sana kwa government ya Burundi kwa kukubali pewa vaccine na banki ya dunia na kwa masharti ambayo leta ya Burundi imeambia na, na, na, banki ya dunia. Kama banki ya dunia ikikubali masharti ya Government ya Burundi na sisi tutapokea hizo chanjo kwa urahisi, na naomba government ya Burundi itie mkazo kuhusu kuvaa barakoa na kutia maji kuvituo vya mabisi. jambo elfi Kiswahili. Naitwa kwa jina la Pisco Asakwa, napatikana katika kijiji cha Mnene tarafani Fizi. E, leo nilikuwa napenda nizungumzie mada kuhusu tume huru ya uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. seni tikuwa napenda tuseme ya kwamba tunatarajia matokeo mazuri kwa uongozi wa kanisa, lakini wametuvuruga sisi wa chini ambao hatuna cheo yoyote ile. Tunahitaji tusikie, tume ya uchaguzi imepelekewa mtu ambaye anafaa na ambaye ataongoza tume hii kwa, kwa utaratibu na kuheshimu, kama vile nchi yetu inasemekana kuwa ya kidemokrasia. Asante sana. Jamani Arafa Kiswahili naomba mimi sauti yangu na ujumbe wangu ufike kwenye Umoja wa Afrika na mataifa yote ya Afrika Mashariki na ya Kati. Mimi nakuja na mada ya kusema ya kwamba hivi mimi, Januari msaba, nakuja na mada ya kusema ya kwamba hivi corona imepata aje nguvu, badala ya Magufuli kufariki, badala ya Ngurunziza kufariki, corona kuja kupata aje nguvu nafasi hizi? Jameni, hivi sisi wa Afrika, jameni, tutaona lini? Tutafungua macho yetu lini? Kwa nini tunabaki kuwa vibaraka kila siku vya wazungu, jameni? Kwa maoni hayo basi, msikilizaji, makala habari rafiki yanafika kikomo. Nimekuwa mtayarishi wa makala haya ya juma hili, naitwa Benson Wakoli, na nikutakie wikendi njema.