Hujambo na karibu kwenye makala ya bari rafiki. Jina langu ni Benson Wakoli. Kwenye makala leo, msikilizaji, ni mada huru, nachangia mada yoyote ile. Karibu tuanze makala haya kwa kusikiza jumbe za sauti mlizotuma kupitia kwa nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp. Mimi naitwa Bakundukize Derik nikiwa kambini hapa Lusenda nchini DRC nikiwa mkimbizi mimi. Mada yangu ni ya kuhusu gesi wa Kongo kambi hapa kambini wanatukamata. Yani sisi wa kambi wakimbizi tunaishi vibaya sana hapa kambini, yani na mtu mmoja huwa anapokea ni franga mia mbili hamsini kwa siku. Sasa hiyo mia mbili na hamsini kwa siku bakisha kupokeza hivyo, utaishi kivipi? toka DRC Moba Kirungu. Mimi ni Altidor Kataya. Kiukweli, kwa siku ya leo, ningependa tu kuimiza na kusisitiza kuwa kuna vitendo sana vya uhalifu na ubakaji ambavyo vinajitokeza. Jambo hilo ni jambo ambalo serikali yetu ya DRC ingejitahidi sana kufuatilia na kuhakikisha kila kinachoenda akina sawa, waangalie namna gani watawakamata walifu hao, ili kuhakikisha nchi yetu inarejesha usalama. Napiga simu nikiwa matembezini katika nchi ya Mali jijini Bamako. Je, Arusi Michel Munaba Muhamba, naona hisia zangu nizipeleke katika nchi ya Guinea Conakry ambako kunaendelea sherehe ya kuoneshwa rasmi rais wa mpito bwana Mamadou Mbuya, ambaye aliweza kupindua serikali ya bwana Alpha Conde hapo nchini Guinea Conakry. E, kwa mtazamo wangu ni kwamba kweli serikali hiyo nadhani kwamba itafanya mambo la maana sana katika nchi hiyo. Vlontemapenzi uruma ni mimi, napiga simu toka hapa Jumboni, Kivu kaskazini mashariki mwa DRC mutaani Masisi, kijijini Nyamatovu. Kwangu mimi leo, nataka kuzungumzia ile taksi ya RAM ambayo kabisa serikali imeishurutisha kwa watu wote, na kweli imekuwa ikitutesa sana. Kiukweli, kama rais wa nchi waondoe taksi hiyo ya RAM, kwa sababu imekuwa tu yenye kutupora, na wakati bado utekaji nyara unaendelea, na serikali haitakuwa hata na uwezo ya kugundua pale ambapo wale watekaji nyara wanapatikana, pengine hali ya mawasiliano inakuwa ngumu sana. Tunakuwa na tonde communication nyeko eh, très cher donc, ni kusema kwa rais waondoe chombo hicho. Jambo RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa J Omega nikiwa Kapala, Uganda. Rais wa Kongo DRC ambaye ni Felix Antoine Chisekedi Shilombo, ambaye ameongea kuhusu eti uchaguzi wa, wa DRC ujao utakuwa wa, utakuwepo, ila sisi tunaona kama ha, haitawezekana kwani mwenyekiti cha seni cha uchaguzi tume, tumeona imeanza ime kuingizwa sana politics, Ya. DRC, Uvira kominikavivira, naitwa Eriki ndogo Savuguta, nikipatikana pa DRC. Ni kuhusu nchi yetu ya DRC ambayo tunakuwa tukisumbua kila siku, mauaji, uporaji na kubakwa. Sa hiyo hali inaendelea, haina ukame, ungipendelea serikali yetu. Mimi najua chanzo milimo ni Umoja wa Mataifa ambayo ukisikia amani, umyezi ngapi? Wanachochea tena, hiyo mambo yanarudia. Makala hewani ni habari rafiki, mada nayo ni huru, unachangia chochote kile. Msikilizaji, hapa nasoma jumbe zenyu mlizochapisha kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao. wote wa RFI Kiswahili kwa kuendelea kutupa habari huku kwetu DRC Uvira. Tunaendelea kuwasikiza Tano kwa Tano tena kupitia masafa ya 107 FM. Shukran sana. Mersi la Colombe. Mwingine anajiita Padri Moshi anasema yuko ukatole Moshi kule Tanzania. Habari mtangazaji, napanda ndani ya RFI Kiswahili kuuliza serikali ya awamu ya sita nchini Tanzania kupanda kwa bidhaa ambavyo ni muhimu kwa wananchi, ndio kujenga uchumi? Anauliza pa Padri Moshi Loko Bernard, anasema yuko kule Kivu Kusini, tarafani Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi mimi nizungumuze kuhusu swala la mauaji tarafani Fizi, wanajeshi waangazie swala hilo hapa kwetu na msikilizaji, na tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kupitia kwa jumbe za sauti kwa majina. Naitwa Mzaliwa Kasangala Mtoto Mzekajiwe toka Korongwe, Rukwa, Tanzania. E, kwa kweli nawashukuru sana RF Kiswahili kwa kutupa habari motomoto moto. E, naomba Mungu awajalie wa na awape kila la heri E, jambo RF Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani nikiwa mjini Bujumbura Burundi, hususan Gatumba. kaskazini mashariki ya Kongo, walimu wanalalama sana kuhusu marupurupu yao ya pesa ya masomo. Tungeomba government ya Kongo jikerebeshe kusudi hayo masuala ya walimu wawape pesa, ili masomo yakifunguliwa tarehe nne ya mwezi wa kumi wa wao wameshapata hizo pesa zao, ili wanafunzi wasome. Jambo RF Kiswahili. Andre Perebon kutoka Uganda, Kampala. Kwa mada huru ya leo, napenda kuwasalimia watangazaji wote wa RFI Kiswahili, wa idhaa ya Kiswahili na ya Kifaransa, na kuwasalimia ndugu jamaa na marafiki na wale wote wanaonisikiliza sasa hivi, kuambia kwamba tushikamani pamoja ili tudumisha amani na upendo duniani. Kwa jina Justin Mariki, ni mzaliwa wa Tanzania, naishi Kenya. Mi kwa ujumbe wangu wa hii mwezi mi napenda kusema, vijana tuelimike, vijana tufanye kazi, tuachana mia taranti na ushawishi vibaya visio tuhusu. Ni Kristia Kaskile anaongea kutoka mjini Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanabunge wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sana sana wa hapa kwetu Uvira. Kwa kweli au wanabunge wanaongea uongo. Wanaongea uongo fata na nini? Wanasema kama wanaendelea bado tutetea kwenye bunge. Sasa habari zao hatupati kuisikia kwenye ma, ma radio. Majina mimi naitwa Rambo Majasiri, napatikana Afrika Kusini, nimezaliwa DRC. Ninapenda kuchangia mada kuhusu nchi yangu ya DRC. Hususan ni hadithi zote ambazo Rais Kisekedi alizotolea wananchi wa Kongo. Kwa ukweli hadithi zake zote zimefeli. Hakuna hata hadithi moja ambayo ameisha timiza mpaka hivi. Yeye anabakilia ni mizunguko tu. Inaonekana Rais Kisekedi amekuwa na, na kitu fulani. Kwa wakati mimi nitakuwa rais. Yaani kazi yangu mimi itakuwa ni kuzunguka nchi ambazo nikuwa sijafika. Makala ya hewani ni ya Bara Rafiki. Msikilizaji, mada nayo ya leo ni mada huru unachangia chochote kili hapa. Nazidi kusoma jumbe mlizochapishwa kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Baba Jifti Muha wa Kakonoko, Kigoma, Tanzania, anasema mada yangu inahusiana na covid 19 hapa Tanzania. Chanjo ya uviko 19 walisema ni hiari ya mutu kuchanjwa, ila sasa ni kama serikali inaanza kuwalazimisha raia kupokea chanjo hiyo. Fiston Chanza anasema yuko Kivu Kusini kama Nyola, Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema mada yake leo ni kuhusiana na mizozo inayozidi ndani ya nchi za Afrika. Jambo hili linatusumbua sana. Andidas Baba Mlokozi ako Bukoba, Kagera, Tanzania, nahitaji kuchangia kuhusu pesa za kuwasaidia maskini hapa Tanzania. Je, zinawafikia walengwa au zinaenda kivingine? Ndivyo anavyouliza swali hilo Baba Mlokozi. Jairasel anasema yuko Lusaka, Zambia. Anasema anashangaa na waafrika kuwatesa waafrika wenzao, kisha mzungu akija Afrika wanamwita mtalii. Anasema tuachani na tabia hii mbovu. Msikilizaji, tuzidi kupata jumbe zaidi zilizotumwa kupitia kwa sauti. Jambo, RFI Kiswahili, nikashirembo kuzui kutoka Bujumbura. niikuwa tunaomba serikali ya Kongo ifuatilie wananchi huko ngambo ya mashariki ya Kongo ki wananchi wanahitaji amani, watu waiza kufa siku nyingi, inabidi sasa serikali kamate atua, na raia washirikiane na serikali yao. Mimi ni bwana Joseph aksant blanga Fernando. Mada ambayo nilitaka kuzungumzia ni kutokana na mambo ya walimu ambayo inazuka moto siku hizi nchini mwetu. Rais Tshisekedi alikuwa na idea walimu kuhusu kile ambacho walikuwa wakizungumza nayo, inaitwa accord de bibwa mpaka hivi eh, hawajarepondre. Kwa hiyo aliko, ijapo kuwa walimu wanatakiwa kurudi shuleni. Ni mimi Mama Machozi, nikiwa jumbura bo. Mada yangu ya leo ni kusema, mimi naikuwa nataka niseme kama Afrika nzima inapasha ihukumiwe na waprezida wajish, wa jeshi waministri wavo wa kwanza ndio wakuwa wa raia, kwa sababu wa raia hawaendeshe nchi vizuri. Tunatoa wa prezidenti wa mbele, tuseme tu kama muvuti alifaa miaka makumi tatu juu alikuwa, alikuwa nayua mipango ya kivita na mipango ya kijeshi. Sasa ndio nikwa naomba jeshi njo ibakie prezida, alafu premie minist yakwe raia. Wazungu wache kutubate kutuchonganisha bure. Kwa maoni ya msikilizaji. Makala ya barafiki leo yanafika kikomo. Naitwa Benson Wakoli, shukurani za dhati kwako msikilizaji uliyeshiriki katika makala haya hii leo. Kwa heri.