Hujambo na karibu katika makala ya habari rafiki. Msikilizaji, naitwa Benson Wakoli. Kwenye makala haya leo, ya leo msikilizaji, tunajadili kuhusu hofu ya kusambaa kwa mapigano nchini Ethiopia, hasa baada ya mikoa ya Tigray, Amhara na Afara kuripoti vifo vya raia kutokana na mapigano ambayo yalianzia katika jimbo la Tigray wakati vikosi vya serikali vilikuwa vikipambana na wapiganaji katika jimbo hilo. Tunaanza makala haya kwa kusikiliza maoni ambayo umeyatuma wewe, msikilizaji, kupitia kwa njia ya sauti. Habari rafiki, ni Mariana kutoka Kenya. Mapigano kwenye mikoa ya Tigray, Amhara na Afar nchini Ethiopia sidhani kuwa yanafadhiliwa na mataifa jirani. Ninafikiri kuwa yanafadhiliwa na serikali ya Ethiopia kwa sababu wao wenyewe wanatafuta tatizo kisha wanatafuta suluhu kuhusu tatizo hilo na kuonyesha kuwa wao wenyewe wanafanya kazi ilihali ni raia ambao wanaumia. Uh, serikali ya Ethiopia nadhani imeshindwa kuwadhibiti wapiganaji nchini humo kwa sababu wao wenyewe ndio wanawapea fursa ya kuwa bingwa na kushikilia Doria Tigray, Amhara na Afar. Jambo wasikilizaji wote wa RFI. E, ninasema kuhusu mada ambayo inakuwa na fujo hapo Tigray. Hiyo ni kweli, ijapokuwa taifa jirani za mbali na za karibu kuchonganisha vita hiyo, ijapokuwa serikali ya Ethiopia kutokuwa na uwezo wa kumaliza mapigano hiyo. Naomba kwenye kuitwa kwenye busara wa dunia naomba umoja wa mataifa nchi za mbali na za karibu zenye kuitwa nchi mfano mzuri ulimwenguni kusaidia vita hiyo ipate kumalizika tumeisha kupoteza watu wengi na magonjwa kwa kusema ya kwamba Ethiopia imeshindwa kuwafukuza hao magaidi au hao wapiganaji, kwa maoni yangu, itasema haikupenda kuwafukuza hivyo hivyo. Kilicho muhimu tujue ya kwamba hao wapiganaji hao, hao wavuruga usalama katika nchia ya Ethiopia wana lengo gani? Wanalenga nini? Mimi ninachokiona hao wapiganaji hao, makundi ya majambazi katika nchia ya Ethiopia, hao ni waporaji, wanapora tu, wanapora na kuvuruga usalama. Jambo RFI Kiswahili. Nikashilembo Roge kutoka Bujumbura. Tuko tunaomba serikali ya Ethiopia itatue hiyo mgogoro. Juu wenyewe wako wanaangamia, ni waraia. Waraia ndio wenyewe wanaangamia sana. Ndio maana wafanya haraka watatue hiyo mgogoro. Juu wale wa waasi hawana nguvu sana. Nguvu yao ni watu wa nje wenyewe wanawafadhili, na ndio maana vita hii inakuwa ngumu. Panfaluku Bayunda ile mapigano kabisa imekuwa matata na imekuwa kama mitadumu e, ni kwamba mataifa ya inje inaku, inatutesa katika Afrika, kwa sababu inasaidia wa, wale waasi. Ukiona e, nguvu yenye serikali iko nayo na vifaa, wale wangelikuwa hawana mwenyewe nawasaidia, kumbe vitu ilishakaisha. Lakini wale mataifa ya nje inaomba wakome kabisa kusaidia e, waasi sababu kabisa wanatesa na wanaua watu wengi katika Afrika. Kumbuka makala ya hewani ni habari rafiki, tunajadili kuhusu hali ya mapigano nchini Ethiopia na hapa basi, nasoma baadhi ya jumbe ambazo msikilizaji umechapishwa kwenye mtandao wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Jendel Mugishu kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema Ethiopia bado haijashindwa ila raia hawana mawasiliano na vyombo vya dola. Ndiyo maoni yake. Fadhili Falinga anasema anapatikana Tuduma, kata ya Mpande katika mpaka wa Tanzania na Zambia. Umoja wa Mataifa unapaswa kupewa nguvu kubwa kisheria kuingilia kijeshi nji yoyote yenye vita ili kuleta utulivu. Simupi Kikopa anasema yuko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jiji la Lubumbashi, anasema kwa kweli ni lazima Umoja wa Afrika na wa Mataifa upate kuingilia kati ili vita katika taifa hilo vipate kutokomezwa. Eli Buhavu kutoka Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema serikali zetu za Afrika zina uzembe sana, kwani inashangaza kuona waasi kushindana na serikali. Na msikilizaji, maoni hayo ya Eli basi anatupa fursa nyingine ya kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Mimi ni Francis toka Kidandara Busanza, nikiwa hapa Kampala Uganda. Fuatana mada hii leo, mapigano huko, kuona mapigano yanaendelea huko Ethiopia. Mimi kwa maone yangu naona kama serikali imeshindwa kuwapiga hao magaidi, kwa sababu kesho na siku zilizopita wamechukua hiyo muji wa Tigre, inaonekana kama wako na nguvu. Jambo, elefi Kiswahili. Naitwa Kizane Sauri nikiwa Kabaragule tarafa Nuvira Kivu Kusini. Kweli kuhusu mapigano huko nchini Ethiopia na kama yameshaanza kusambaa katika mikoa mingine, ni kweli serikali ya Ethiopia imeshashindwa kuyadhibiti hayo mapigano, na kama imeshindwa kuyadhibiti mapigano hayo, e inawezekana, majirani e, yani mataifa jirani hapo wanazidi kusapoti hao wapiganaji ambao wanazidi kuipiganisha yeye Asante Arafai Kiswahili. Mimi ni Januari Msaba napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Mimi mada hii Ethiopia naweza kusema ya kwamba mapigano hayo ambayo yanaendelea kila siku Ethiopia ni kweli nafadhiliwa na yanafadhiliwa na watu wa magharibi usitoshe wazungu na Marekani ni watu wabaya, wao hatupeni sisi wa atu, Afrika tuendelee. Hapo wanaona kama vile Ethiopia ina, ina ina, ina malighafi yake ndio maana kila siku wanaita vurugu ili wafurugane wenyewe wanakuja wanateka tu na shota wanapeleka kwao. Na serikali ya Ethiopia yenyewe haijashindwa kusema eti kumaliza hayo matatizo ila wanachonganishwa tu. Kwa majina naitwa Oscar Silidioni Shando natokea Kitobo, Mleba, Kagera, Tanzania. Katika mada rafiki, leo naweza nikasemea kwamba mapigano yanayoendelea huko Ethiopia na yanayoendelea kwa waasiri na kuuawa kwa, kwa raia wasio na hatia, kuna watu ambao wako nyuma ya pazia na wafadhili mapigano nayo, wakati hawajui kwamba mapigano no hayo wanayowafadhili, basi kuna watu ambao wanaendelea kupoteza ndugu jamaa pamoja na wapendwa wao. Hivyo ningeomba kama kuna watu ambao wako nyuma ya pazia na wanafadhili mapigano nayo na nawapende kujulikana, basi wasitishe mara moja, maana watambue kwamba leo wasio na hatia wanaendelea kupoteza ndugu jamaa pamoja na wapendwa wao. Kipindi hewani ni habari rafiki, mada ni kuhusu hali ya mapigano nchini Ethiopia. Na hapa, msikilizaji, nazidi kusoma baadhi ya jumbe mlizochapishwa kwenye mtandao wetu wa RFI Kiswahili. Naanza naye na Martin Petro, anasema yuko Geita. Bila shaka Umoja wa Afrika ungefika mahali ukaheshimu makubaliano na ushirikiano uliowekeana ili uweze kutatua baadhi ya matatizo kama yanayoshuhudiwa nchini Ethiopia. Aile Faizi anasema yuko Masisi, Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema waangalieni kina nani wanawapa waasi vifaa, kwa sababu shida hili alitatatuliwa kwa sababu hauwezi kata mti bila ya kung'oa mizizi yake. Amibo Ruhundikira anasema yuko Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema sidhani kama serikali inaweza kushindwa kupambana na waasi, ila baadhi ya viongozi barani Afrika hawana huruma na raia wao. Nimaliza na maoni yake Macros Lambet kutoka Baraka Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ayo mapigano yanachochewa na nchi jirani, kwa sababu haiwezekani waasi wapate nguvu kushinda jeshi la taifa. Kwa maoni hayo, basi na tuzidi kupata maoni zaidi ambayo yametumwa kupitia kwa njia sauti ni Amada Jean-Pierre Maruf Petrose kutoka Goma DRC uh, Kivu Kaskazini. Mimi maoni yangu kulingana na vita ambayo inaonekana uh, ngambo ya huku Ethiopia. Hivyo ndivyo ilianza ngambo ya huku Libya na mpaka nchi ikakuwa katika hali ya machafuko. Ninatoa wito sana kwa wale nchi ambayo zinaungana mkono ili kuleta machafuko katika nchi jirani hii ni jambo ambayo Mungu ataweza kuwahukumu siku moja. Ni vizuri waachie wananchi wao wenyewe wapate kujiongoza. Kutoka Uvira DRC, mimi ni Marco Diego Foma. Kwa mada ya leo napenda tu kuzungumzia kuhusu haya mapigano ambayo inaendelea huko Tigray. Inaonekana ya kwamba kuna nchi jirani ambazo ziko nyuma ya mapigano haya, na tena eh, serikali ya Ethiopia imeshindwa kabisa, na wakati inaonekana ya kwamba serikali inashindwa, iombe msaada kwa zingine nchi za Afrika ili wasaidie. Asante RFI Kiswahili. Jambo Kulingana na mapigano yanayoendelea uh, nchini Ethiopia, sisi tunaona ya kuwa uh, watu wa, yani, nchi za magharibi kazi yao ni kuuzisha silaha peke yake, na kwa hiyo hakuna wakati mtu mweusi au nchi za Afrika zitaweza kupata amani, kwa sababu mambo kama haya yanatokea hususani nchini Afrika kwenye nchi kama vile Ethiopia, DRC na nchi zingine huwa hayafatiliwe na madola hayo makubwa makubwa, kwa sababu kazi yao ni kuhuzisha silaha, kupora mali na amani ikaingia kwenye nchi hizi za Afrika. Nam habari rafiki, ni Paulo Mwanaspoti nikiwa jijini Nairobi nchini Kenya na nikizungumza kuhusiana na mada yetu yaliyo ndani ya andani. Habari rafiki, ni kwamba Uh, tuwezi kusema kwamba ni wazi kwamba mzozo ambao unashuhudiwa hivi sasa katika kanda za taifa la Ethiopia kwamba unashuhudiwa na mataifa kutoka nje ya nje, nchi za nje kwa radhi. Lakini japo kwa upande mwingine ukichungulia sana, waweza ukajiuliza, basi kwa nini inakuwa hivi mataifa mengine nataka kuingilia? Kama basi ni mzozo waka wa ndani, kwa nini wao wenyewe wasiachwe pekee wautatue? Na msikilizaji, makala habari rafiki yanafika kikomo kwa leo. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala leo, naitwa Benson Wakoli. Hadi kesho, kwa heri.