Hujambo hapo ulipo msikilizaji, na karibu katika habari rafiki. Leo hii tunaangazia hatua ya nchi za magharibi kutishia kuichukulia hatua Urusi iwapo itavamia Ukraine, wakati huu rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akitazamiwa kuzungumza na rais Vladimir Putin wa Urusi ijumaa ijayo. Swali hapa tumekuuliza, unadhani Urusi itafanya uamuzi huo, yaani wa kuivamia Ukraine na unafahamu nini kuhusu mzozo wa Ukraine na Urusi? Kukuletea habari rafiki jioni hii mimi naitwa Ruben Lukumbuka, karibu tuandamane hadi mwisho. Na nianze na ujumbe wako wewe msikilizaji. Hapa unaitwa kutoka Zambia, Lusaka ni shukuru Parambilwa anaongea. Na unadhani Urusi itaivamia Ukraine? E, Urusi haitaweza kabisa uvamizi huo, kwani Ukraine inasaidiriwa na nchi kubwa duniani na ndio maana Urusi haitaweza kabisa, itakwa najisumbua bure. Toka Baraka, naitwa Ramazani Songoloramse mwana Matongo. Mimi ningeomba Ufaransa ikaze buti tu kwa hatua hiyo iliyoichukua ya kusema kama itaingilia kati na kufanya mazungumzo kati ya pande zote mbili hizo Wasipofanya hivyo wata, wataweza kuleta vurugo kubwa sana, kwani Urusia ikichukua hatua ya kusema pigane na Ukraine, mambo yatazuka makubwa zaidi ya hayo. Kwa hiyo hiyo hatua ya Ufaransa ni hatua nzuri sana, kwa hiyo ikazi buti isiachilie. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota alianse kutoka Mboko DRC, Kivu ya kusini. Tutaomba mataifa hayo mawili Ukraine na Urusi ambao wanazozana waangalie kisi ya kufanya meza ya mazungumzo, wazungumzie pamoja, waangalie kisi ya kumaliza tofauti yao, kwa sababu njia ya vita haiwezi lolote. Kutoka Goma DRC, mimi ni Chubaka Bagula Christian, kwa maarufu Ecrive. Wazungu kupigana wenyewe kwa wenyewe si jambo rahisi. Wanapofanya hivyo, ni kusema wana interest ambazo wanazitafuta. Huo ni mchezo ambao wako wanafanya Sandi. Jambo rafiki Kiswahili, Andre Perebon kutoka Uganda, Kampala. Kwa mada ya leo, kwa maoni yangu mimi naona kwamba Putini atishiki na nchi za magharibi hususan Marekani kumtishia kwa vikwazo vya uchumi. Ingekuwepo Putini anaogopa nchi za magharibi, msimamo wake angeulegeza na kuitika yale masharti ambayo anayopewa na nchi ya Marekani. Lakini vile ameonekana kwamba anasimamia msimamo wake wa kusema kwamba Ukraine sijiunge na kikosi cha NATO. Naitwa Mheshimiwa Profeser Sele Marega, maarufu Papa Visionaire 2024, naita nikiwa Kalundu Uvira, jimboni Kivu ya Kusini, nchini DRC. Mimi nawaza kwamba Urusi kuvamia Ukraine ni jambo ambalo labda halikubaliki katika ulimwengu mzima na ni kusema kwamba uh, nchi zinapasha kuheshimu haki za nchi zingine, na ikiwa kwamba hakuna nchi ambayo inaruhusiwa kuvamia nchi nyingine, ni lazima kwamba Urusi nayo ingekwenda kujikonforme kuzile masheria zenye ziko international ambazo zimekwenda kuwekewa na union uh, uh, europeenne union africaine na umoja wa Mataifa. Jambo RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Bertin Napoleo Munyapirwa, nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Gikondo. Kwa kweli mimi ninavyoona ni kwamba Urusi ina mpango wa kuivamia Ukraine kutokana na kwamba Urusi wanaendelea kufikiria kama miaka iliyopita kuwa wanaweza kuingilia nchi hiyo na kuichukua mara moja. Na msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki, kipindi chako wewe msikilizaji ukipendacho. Bila shaka leo tunaangazia hatua ya nchi za magharibi kutishia kuchukulia hatua Urusi iwapo itakwenda kuivamia Ukraine. Mimi ni Ruben Lukumbuka, nipitie jumbe zenu mlizochapisha kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Huyu hapa anaitwa Espoir David Muhamba wa Kilumbi, Fizi kule DRC, umesema woo nge tamani kusikia Umoja wa Mataifa umeingilia mzozo huo wa Urusi na Ukraine ili kutatua la sivyo kuna taswira mbaya baina ya mataifa haya mawili siku zijazo. Mkonta Gabriel kutoka Mlonde kwa Manda, DRC, unasema kama kweli Urusi imejiamini vilivyo, basi inaweza kufanya hivyo, ila hudhani sababu Ukraine imeonekana kuishiwa nguvu. Amisi Bwira umesema huko Ruchuru kule Kiwanja, DRC, na umeongeza kwamba Urusi haitaweza kufanya uvamizi huo kwa sababu Ukrain inasaidiwa na nchi kubwa kubwa na zenye nguvu duniani. Joseph Kataya Abubakar kutoka Moba Kakera, DRC, umesema wanaweza kufanya hivyo Ukrain kwa sababu Urusi ni nchi ambayo inajiamini sana, lakini cha msingi ni vyema hatua za haraka zichukuliwe ili kuepusha sintofahamu iliyopo kati ya mataifa hayo yenye nguvu duniani. Padri Moshi wa Kotela Moshi Tanzania unasema hujui chanzo cha mzozo huo, lakini umesihi Urusi isiivamie Ukraine kusija ukatokea machafuko zaidi. Bwenge Nuhu Amabilite kutoka Kivu Kusini, hapo umeandika Sud Kivu, unasema hayo ni machokozi tu. <laughs> Ah, Francois Xavier Mizoa Butonge, binafsi unaona kwamba Urusi ina nia ya kuivamia Ukraine na kuchukua sehemu zake kuwa upande wa Urusi. Kwa hiyo mazungumzo kati ya Ufaransa na Urusi yanahitajika. Jairus Eli ukiwa Lusaka, Zambia, wewe umesema kwamba Urusi wanaweza wakaumiza Ukraine, bali umeonya umoja wa Mataifa uingilie kati na, na sasa nirudilie tena jumbe zenu za sauti. Msikilizaji wetu huyu hapa kwa majina ni Chochi na Msimba Birisawa Fredi kutoka Kivu ya Kusini, GRC Uvira. e, Urusi anaweza kafanza hivyo vitu kwa sababu amekataa kabisa mapendekezo ya zingine ya nchi sababu, Amerika amemwambia, bado hajakubali, ndio maana kabisa. eh... Jambo eh, RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto wa Kimdela nikiwa mjini Burundi Bujumbura. Eh, tungeomba umoja wa Ulaya ushimame kidete kabisa ili Urusi isivamii Ukraine kwa sababu Urusi inataka ni kuonea tu Ukraini, hakuna vingine. Umoja wa Ulaya tunaomba kabisa isimame. Niswala naitwa Exode balozi ambassadeur noir par la pomme intérieurement blanc ikiwa Uvira Congo DRC kufatana na nchi za magharibi kuichukulia hatua nchi ya Urusi endapo itavamia Ukraine. Nadhani Urusi ikichukulia kufanya uvamizi huo kwa nchi ya Ukraini itakuwa ni makosa sana, kwani tunahitaji usalama katika mataifa zote ulimwenguni. Mambo ya uvamizi si mazuri duniani, tunahitaji kuishi kwa amani. Chambo RFI Kiswahili Nikashilembo Roje kutoka Bujumbura. Hiyo e, ni malipo hiyo hiyi inaanza, walikuwa wako wanachunganisha mainchi za Afrika hivi sasa vinawafikia. Sasa sasa hivi wao wenyewe, kwao wenyewe wanaanza kulana, waelewane wa fake diplomacy, na hali iendelee hivyo hivyo. Bye, well. na mna, kabla kulikunja jamvi, nipitie tena jumbe zenu kwa njia ya Facebook. Sadiki Butenge wa Lume Mashariki mwa DRC wilayani Beni, sekta Wenzori, kile unachoomba ni kwamba mataifa haya yenye nguvu duniani yahakikishe mzozo huo haupati njia Jonathan Regal, hujatuambia uko wapi. Umesema unaona kwamba kama Ukrain haijitambui basi watahakikisha mrusi anawatawala. John Busindi sauti ya jogo kutoka Moba Kakera DRC, unaomba tu wakuu, viongozi wa Ufaransa Rais Emmanuel Macron atakapozungumza na Putin wahakikishe machafuko makali hayatokei wala Urusi haivamii tena Ukrain. Shetwage Mulavya Kabugumulo, ukiwa Lubumbashi kule Katanga, umesema binafsi unaona kwamba kinachohitajika hapa ni mazungumzo daima. Katimbo Blaise wa Watubuki, Fizi, DRC, umesema cha msingi tu, Umoja wa Mataifa uingilie kati mapema iwezekanavyo, ili kuepusha mvutano mkali kati ya mataifa yenye nguvu na mataifa masikini duniani na nimalizie makala haya na ujumbe wako wewe Mahuno Alfin kutoka Goma, DRC. Unaona kwamba mizozo hiyo ni kama nchi zetu jirani hapa. Mimi naona tu mwenye nguvu mpishe, ndiyo hali inayoendelea duniani kama tunavyoishi hapa na jirani wetu wa pembeni, bila kumtaja jina <laughs> na ujumbe wako una maneno mengi ya mafumbo ni kwa ujumbe wako Mahuno Alfini ndio nafikia tamati na shushia nanga kwa makala Habari Rafiki studioni. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka. Kwa heri.