Hujambo na karibu katika makala ya habari Rafiki. Jina langu ni Benson Wakoli. Kwenye makala haya, tunajadili hali kule nchini Sudan, ambapo baada ya jaribio la mapinduzi nchini humo, taifa hilo sasa huenda likatumbukia tena katika mzozo mwingine wa kisiasa baada ya raia kuandamana kupinga baraza la viongozi la sasa. Je, una mtazamo gani kwa kile kinachoendelea nchini Sudan? Karibu tuanze makala haya kwa kusikiliza jumbe za sauti mlizotuma kupitia kwa nambari yetu ya WhatsApp. Mimi ni Abubakari kutoka Congo DRC. Watu wa Sudan wanaendelea kufanya, ni kanuni ni sheria ya kwao juu wanaona ile serikali ya sisi wa Afrika hatupendelee kushika sheria gisi inastahili au wanaendelea kunyanyasa raia, gisi raia inapenda au hawapendi, wanapendelea mpaka gisi hawa wanaendelea kunyanyasa. Andre Perebon kutoka Uganda, Kampala. Nafikiri kwamba hali ya kusuasua inayoendelea Sudani ni ishara tosha kwamba utawala wa kiraia hautorudi sasa hivi, na kinachohitajika ni kuingia katika makubaliano ama kuelewana wenyewe kwa wenyewe ili taifa lisizidi kutetereka sana kwa kukosa usalama. <coughs> Jean-Claude Mkulu toka Jila Minova mashariki mwa DRC. Si, mimi naona kwamba tayari hiyo ni mwanzo wa hali kuwa mbovu huko Sudani, baada ya ya kushindwa jaribio la kugeuza uongozi kule. Kwa hiyo tunaomba Rais Chisekedi anayeongoza Umoja wa Afrika yu kuweza kuangalia kila atakachofanya kusudi raia waache kuandamana na ikawezekana basi waweze kukaa meza moja. Jambo RFI Kiswahili. Nikashilembo Roshe kutoka Bujumbura. Wananchi wa Sudani wanaake ya kufanya maandamano. Juu wananchi ndio wanapaswa waatia rais mwenyewe anataka. Eh, Serikali na wapinzani wanapaswa wasikie wananchi. Juu wananchi ndio wenye nchi. Kwa majina naitwa Eriki Ndogosa Vuguta nikipatikana pazia si uvira komine kazivira mimi kwa maoni yangu ni kwata niongelee kuhusu Sudan leo wangejikaza tu wapatane kwa sababu sisi wa Afrika tunakuwa watu wenye kusumbuliwa usiku kama mchana kuhusu kisiasa wajiweke pamoja kwa maana wote ni wa Afrika hapo itakuwa jambo ya maana sana Jambo RFI Lubungo Kishaba Mirabo Jackson kutoka Lusaka Zambia mtazamo wangu kwa nchi ya Sudan tayari hapo inti imetumbukia kwenye mzozo wa kisiasa. Rahia kupinga hiyo baraza la viongozi na kurejeshwa kwa serikali ya kirahia. Inaonyesha kwamba nchini Sudani rahia wangali wanamtaka yani kiongozi ambaye angali kwenye madaraka. Hawajataka huyo mtu atoke kwenye madaraka yani aendeleshe aendeleshe kuongoza nchi ya Sudani. Makala hewani ni habari rafiki, tunajadili mzozo unaoendelea kule Sudan, hasa baada ya jaribio la mapinduzi kutibuka. Hapa nasoma jumbe zenyu mlizochapisha kwenye ukurasa wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Evans Kombe anasema yuko Songea, Tanzania, anasema poleni sana kule Sudan kwa mzozo unaoendelea wa kisiasa nchini humo. Belden Kakule anasema yuko DRC, Kivu Kusini, eneo la Lubero, niseme pole kwa wananchi wa Sudan kwa mizozo inayowapata mara kwa mara kuhusiana na utawala mbaya wa viongozi hapo Sudan. Shukuru Ngesere Badaye anasema tokea Kaibanja, Bukoba, Tanzania: huko Sudan ni vyema kuwepo mikakati madhubuti wa kuhakikisha tofauti zilizopo zinamalizwa kabla ya taifa hilo halijatumbukia kwenye mzozo na machafuko. Said Butenge anasema yuko Lume, mashariki mwa DRC, sekta ya Ruenzori: Sudan Ukitazama kwa karibu, wasipozungumza lugha moja wataleta mzozo ndani ya nchi hiyo. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Naetwailisha ndege kutoka Luberizi jimboni Kivu ya Kusini. Maoni yangu kuhusu yanayojiri Sudani, wanajeshi hawapendi kupana madaraka kwa asasi za kiraia. Wanapenda waendelee kutawala, wanyanyase watu, na waendelee kuua watu. Yule atakayetoa watu gombania utawala wanamuua, na maana wako wanapenda walete vya vingi mingi vya kuvuruga, raia wasipate nafasi ya kuongoza nchi yao kwa amani. Ile ni kurudisha nchi nyuma, na maendeleo hakuna na kuna kitakayoendelea. Ujambo RFI Kiswahili, naitwa Prince Kimongi, natokea mji mkuu wa Bukavu DRC. Unajua mgogoro wa Sudan au kuanza leo, umeanza tangu kitambo, na hiyo mgogoro imeletwa na ma inchi fulani fulani walikuwa wakikuja huko Sudan, wanafanya vitu vyao ama wanapora mali za Sudan na wanasababisha mgogoro wa Sudan kwa sasa, wana kitu inakuwa ni inchi maskini kabisa, na kwa hiyo tunaomba Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika wakutane kwa dharura na kutatua mgogoro hiyo. Jina langu naitwa Muhula Katwire Medine, nikiwa teknisie mu materiel ya developement et communauté e, mimi naona kwamba kikweli Sudan haitajiendeleza tena, na njia mojawapo ambayo itawasaidia kwa kujiendeleza tena na, na siasa za nchi hizo hiyo kuimarika ni mpaka uongozi ulioko madarakani ubadilike. Kikweli inabidi rais ambaye iko madarakani aondoke. Samweli, Samweli Ayubu napatikana mujini Lusaka, Zambia. Niseme kwamba haya ni wale watu ambao hawapendi maendeleo mwa nchi zao. Kingine na tunafikiri kwamba katika upinduzi upinduzi, kunakuwa watu kuegamia upande mmoja, wengine upande mwingine. Kwa hiyo kinachostahilika hapa, kwa sababu lazima kutakuwa siasa nyingine e, nyuma ya huu upinduzi ambao umeshindwa kufanyika. Kwa hiyo tunachoomba ni uongozi wa nchi ya Sudani kwanza kurejesha wananchi, kuwaweka kati moja Inaitwa kwa jina la Faraja Amani, nikiwa mjini Bujumbura, kuhusu mzozo wa Sudani. Inaonekana ya kwamba au waviongozi ni waviongozi wenyewe hawafai katika raia yao, yaani raia gisi imeamua kukataa hao waviongozi watoke madarakani. Inaonekana hao wa viongozi walitumika vibaya na serikali ya hapo Sudani, ndio kwa sababu raia inakataa hao waviongozi watolewe watiliwa wengine wa viongozi ambao watakaojenga Sudani mpya. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota Alliance kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Hatua hiyo ambayo inaendelea huko Sudani haiwezi badili lolote. Tungeomba serikali hiyo ya Sudani ifanye meza ya mazungumzo, waangalie jinsi ya kuzungumzia pamoja ili waangalie jinsi ya kumaliza mtafaruko ambao unaendelea katika serikali hiyo. Hakuna lolote ambalo wanaweza panga katika hali hiyo ambayo inaendelea. Wafanye mazungumzo katika viongozi wenye kuwa madarakani na wale wa upinzani ili wamalize tofauti zao ili kumaliza hali mbaya ambayo inaweza kuya kuharibu maisha ya wananchi katika nchi hiyo ya Sudani. Mada ya leo ikiwa mzozo unaoendelea kule Sudan baada ya jaribio la mapinduzi kutibuka. Na hapa nazidi kusoma jumbe zenyu mlizochapishwa kwenye ukurasa wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Celestin Kajuna anasema yuko Bukoba, Kagera, Tanzania: viongozi nchini Sudan wakae chini, waangalie jinsi ya kumaliza mgogoro uliopo nchini humo kati yao na wananchi, ili kuwaundoa mafa ambayo yanaweza kutokea kutokana na maandamano ambayo yanapangwa. Patrick akuja anasema yuko Kalemie, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anasema tunaomba amani iwepo kipindi hiki huko Sudan. Kasim Said kutoka Lusaka, Zambia, ndio huenda kurejeshwa kwa utawala wa kiraia ukacheleweshwa sana nchini Sudan, lakini utawala urejee mikononi mwa raia. Andrew Ndibo anasema yuko Songea, Tanzania anasema ni vyema utawala wa jeshi nchini humo na wanasiasa wakae chini ili waweke tarehe kamili ambayo utawala wa kiraia utarejeshwa katika taifa hilo. Basi msikilizaji, natuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kupitia kwa jumbe za sauti kutoka Uvira jijini Masango. Mimi ni Marco Diego Foma. Mzozo huu ambao unaenda kuendelea huko Sudan, mimi kivyangu niko naona kama ni udhaifu kabisa wa viongozi wetu wa Afrika wanapenda kuikaa kwenye madaraka tu muda mrefu, wapendi kutoka, na umoja wa Afrika nao unanyamaza. Wanaongoza, wanaoongoza umoja wa Afrika hawaoni awaoni vyema. Ingelikuwa vizuri wageuke, ili raia wa chini tuache kuteseka. Asante RFI ya Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa j Omega, nikiwa kampala Uganda. Kuhusu Sudani, mimi mwenyewe naona na kamba ingekuwa jambo jema serikali ya sudani na, wa, na wapinzani wote wakae meza moja ili wasije kulejelea mambo ambayo yamekuwepo hapo mwanzoni. Sasa za kiraia na serikali na wapinzani wote wakae meza moja, mazungumzo tu ndio suluhu. Asante. Kwa maoni hayo basi, makala haya habari rafiki msikilizaji, anafika kikomo. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala haya, naitwa Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, kwa heri.