Ni matumaini yangu mzima na mwenye afya mahali popote ulipo, na karibu katika makala ya habari rafiki hivi leo. Mada tunayozungumzia ni kuhusu hatua ya serikali ya Kenya Jumatatu ya wiki hii kumzuia naibu wa rais wa nchi hiyo William Ruto kuabiri ndege kwa safari ya kibinafsi nchini Uganda, mamlaka zikisema hakuwa amepata idhini kutoka kwa serikali. Naibu wa rais Ruto kwa upande wake ametaja kitendo hicho kama njama ya wapinzani wake kumwandama kisiasa. Katika makala ya leo tumekuuliza msikilizaji, maoni yako kuhusu tukio hilo na iwapo wewe, msikilizaji, unaamini tofauti kati ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto ndio chanzo. Karibu. Mimi ni Minzilet Ijai langu jina ni Stiles Mandela, nikiwa hapa Nairobi Kenya. Yangu maoni kuhusu ziara ya naibu rais wa Kenya Bwana Daktari William Ruto kutibuka ni kwamba ni mchezo wa paka na panya ambao unachezwa kati ya serikali ya bwana Uhuru Kenyatta na mrengo ambao unaongozwa na naibu wake William Ruto. Lile ambalo najua ni kwamba licha kwamba naibu rais amesema kwamba ana ndamu ya kisiasa, sisi wakenya tunajua kwamba Kenya ikibaki muda mchache, haswa hapa imebaki mwaka mmoja, siasa itaanza kuchezwa. Jambo RFI, napiga simu kutoka Burundi, Bujumbura. Jina langu ni Sumaili Ramazani, mtoto wa Chonwe Naongelea mada kuhusu safari ya naibu rais wa Kenya kwenda Uganda. Safari hiyo, kusafiri bila kuaga sio vizuri kwa serikali, ni serikali ndio inayokupa ruhusa. Alafu viongozi wengi wa Afrika wanapojisikia kama wana madaraka makubwa wanataka kusafiri bila kuaga serikali. Na kingine mawasiliano ya rais na naibu wake huko Kenya sio mazuri kwa siku hizi, inaweza kakuwa hata suluhisho ya kuzuiwa kwa safari yake. Asante, Andre Perebon kutoka Uganda, Kampala. Nafikiri kwa mada ya habari rafiki ya leo, maoni yangu ni kuona kwamba serikali za Afrika zinazidi kukandamiza upinzani, na kwa hiyo naibu wa rais kuzuiliwa kuabiria ndege kuja nchini Uganda, nafikiri kwamba chanzo ni siasa na chanzo ni kwa kuwa wanatofautiana na Rais Uhuru Kenyatta. Naitwa kwa jina la mhubiri Mweze Rutunura Samurai Wangeke kutoka DRC city Kivu Mboko. Kufatana na tua hiyo ambayo Raisi wapo Kenya alikamata alifaa vizuri kabisa, kwa sababu yeye anaona ana mashaka ya kitu fulani. Najua kwa sababu yeye aliamua hivo, na unajua kama mtu kama iko na mashaka hawezi penda kutumikia mashaka, mpaka kwanza mashaka iishi ndani mwake, kisha ndo anajua ingine ya kuendelea. Asante sana. Uh, mimi kwa majina ninaitwa daktari, na kwa maoni yangu kuhusiana na hicho kisa ambacho naibu wa rais alifanya, uh, mimi naweza nikasema kwamba hapo alikiuka sheria kwa sababu uh, kulingana na sheria inasema kwamba rais lazima awe mtu wa kwanza kumruhusu naibu wake kusafiri nchi za mbali, na pia kwa mtizamo wangu, pia naweza nikasema uh, kwanzia tu aanze uh, mambo ya uh, mambo ya siasa, na badala ya kusaidia rais kufanya kazi ambayo waliahidi wa Kenya mwaka 2013 na 2017 na elfu mbili na, akaingia kwenye siasa hapo kabisa. Hii ni dhahiri wazi ya kwamba uh, basi naibu wa rais anafanya kazi kivyake. Kwa majina anaitwa awamu ni Bizuru Mwamba wa Biharamlo. Kwangu mimi nadhani William Ruto pamoja na Uhuru Kenyatta wanapaswa kukaa meza moja ya mazungumzo ya amani na wakaweza kuzitoa tofauti zao, maana hizi mojaaza at janga la na korona pale Kenya. Ukweli, hiyo ni matokeo ya ile uhusiano mbaya ambayo iko kati ya Uhuru Kenyatta na mwenziwe uh, bwana Ruto, na hiyo uh, itamsaidia bwana Ruto kuonekana kwamba ni mtu ambaye kabisa anakuwa na maana na ya kwamba anaweza kuongoza nchi hii ni. Nipitie jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Namwona Bogere Andrew kutoka Kampala, Uganda, unasema serikali ya Kenya kukataa makamu wa Rais Ruto kuja Uganda kwa kuhofia ushirikiano wake na mtukufu Rais Museveni ni jambo la kushangaza sana. Urafiki wa mtu haupimwi. Mimi naona ni mapema mno kuanza siasa za utoto nchini Kenya. Shukuru Nsekarabandia toka Kaibanja, Bukoba, Tanzania, unasema kama ameenda kinyume na utaratibu anastahili kuzuiwa. Ni vyema atii sheria na taratibu zilizopo. Robert Nachime toka Kalehe, DRC, unasema hizi zote ni njama za kisiasa za marais wa Af Afrika, wapinzani hawana la kusema. Viongozi wanadhani kwamba kukuwa mpinzani ni adui. Naomba serikali ya Kenya kuacha wapinzani kuwa huru. Mzee Mkonta Gabriel toka Molonde Komanda, DRC unasema sio jambo la kushangaza sana, sababu ndivyo ilivyo siasa za barani Afrika. Hata hapa kwetu DRC imeshawahi kutokea. Kwa hiyo tumwombe naibu William Ruto kuwa makini sana. Globa sa toka Mobakakera, DRC unasema, mimi naona siasa nchini Kenya haziwi sawa, maana kuzuiwa kwa naibu rais William Ruto ni maonevu tu. Na msikilizaji, ni kukumbushe mada tunayozungumzia ni kuhusu hatua ya serikali ya Kenya Jumatatu ya wiki hii kumzuia naibu wa rais wa nchi hiyo William Ruto kuabiri ndege kwa safari ya kibinafsi nchini Uganda, ambapo mamlaka nchini humo zilisema kwamba hakuwa amepata idhini kutoka kwa serikali. Nam basi, tuendelee kupata maoni yako ya sauti. Mimi naitwa Danston Kivue kutoka Kawangware Nairobi. Kile ambacho naweza nikasema ni kwamba duru za harifu kwamba kulikuwa na jambo hili la, la, la, la, la usalama taifa, au vitengo vya usalama viko na haki ya kusitisha safari wakati wanahisi kwamba huenda safari hii ina tishio kwa usalama na labda kisiasa tu pia, licha ya kwamba naibu rais na rais mwenyewe wamekuwa na tofauti kwa muda mrefu, huenda hili lilichangia kwa njia moja au nyingine kwamba huyu anaondoka vipi mdogo wangu pasipo mimi kunifahamisha. Kwa hivyo huenda pia suala lazima la siasa limeweza kuhusika pakubwa katika safari hii kuweza kusitishwa kutoka kamandi DRC mashariki. Mimi ni Kaniki Salomo. Kuweza kumzuia makamu wa rais wa Kenya kwenda Uganda. Hii inadhihirisha kinaga ubaga kutokuelewana yake na mwenzie rais. Hivi mimi naonya marais na wafanyasiasa wa Afrika waache, waache kwa wakisikiza hadi sasa uchochezi wa nje, wajue kama wako pale kwa kutumikia wakazi wao na nchi yao. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaitwa masifish la colomba ni kwa DRC Kongo Uvira. Kwangu mimi, nadhani ya kwamba rais huyo Uhuru Kenyatta kwa kweli anamzuia mwenzio William Ruto kwa sababu nchi hiyo iko katika mchakato wa kisiasa tu, na tunavyojua, mataifa mengi ya Afrika inazuia sana wapinzani kwa sababu wanakuwa naogopa sana wapinzani. Ila mimi ningeliomba sana mataifa ya Afrika wasiwe wanapenda kuwagandamiza sana wapinzani hao, nadhani anawezi kusaidia sana. Mimi ni Francis toka Kidandaribusanza nikiwa hapa Kampala, Uganda. Mimi kwa maoni yangu, naona kama hayo yote ni mambo ya kisiasa, kwa sababu tulishuhudiwa mizozo mbalimbali tangu ile ya Ruto aseme kama atawania urais. Tunaona ana mizozo yeye na rais wake wa Kenya, lakini ningeomba serikali ya Kenya ijue kama kila mwanakisiasa ana haki yake kutafutisha Kula na kutafutisha marafiki mbalimbali. Kwa majina anaitwa Isaac Nyaribari na acha niseme ndio kwamba tofauti zao Ruto na Uhuru Kenyatta ndizo zinazidi kuleta vita baina yao. Ikumbuke kwamba pia katika uchaguzi mdogo wa Kiambaa William Ruto aliweza kumpa ushindani mkali Rais Uhuru Kenyatta, hivyo basi Rais Uhuru Kenyatta kile anachofanya ni kwamba anataka kulipiza kisasi ama anaendelea kulipiza kisasi dhidi ya naibu wake William Ruto. Kwa majina naitwa mfariji Kihota alianse kutoka Mboko DRC, kivu ya Kusini. Kwa kweli, hali ambayo inaendelea Kenya kisiasa inaonekana wazi, kila mtu analiona ambalo linaendelea. Kenyatta na mwenzake hawapendi kusikilizana kabisa. Siasa ambayo inakuja Kenya, anaona akimwachia mwenzake uhuru wa kutembea, wenda akamuvizia wakati wa uchaguzi na akachaguliwa kuwa, kuwa kiongozi wa taifa hilo, na ndio maana viongozi wengi wa Afrika hawapendi viongozi wa upinzani kujiongoza na kuongea wazi nirejelee jumbe zako kwenye ukurasa wa facebook rfi kiswahili joseph kataya abubakar wa moba kakera drc unasema bila shaka william ruto atakuwa ameandamwa kisiasa vincent jj kaji kijana mpole kutokea tanzania manispaa ya kahama unasema ndiyo mimi naona ni chanzo cha kuzuiliwa kwake kwa sababu wamekuwa kwenye tofauti na rais uhuru kenyatta ni malizie na ujumbe wako isaac sese kutoka moba drc Si unasema nadhani chanzo hapo ni kwa sababu Bwana Ruto alitofautiana kisiasa na Rais Uhuru Kenyatta. Na msikilizaji, kwa maoni yako hayo, natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Shukran kwa kushiriki nami. Naitwa Minzilet Ijai, kwa heri.