Karibu msikilizaji kuungana nami katika makala ya habari rafiki. Leo hii tunaangazia hatua ya wataalam wa sheria kule Uganda ambao wamekosoa matamshi ya rais Yoweri Museveni ambaye amependekeza kuondolewa kwa haki ya dhamana na kurejeshwa kwa adhabu ya kifo dhidi ya washukiwa wa mauaji. Swali: hapa unafikiri adhabu ya kifo ni sahihi kutekelezwa kwa washukiwa wa mauaji na je, hali ikoje kwenye nchi yako? Je, adhabu hii inatekelezwa? Studioni naitwa Ruben Lukumbuka, karibu tuandamane moja kwa moja hadi tamati ya makala haya. Nianze nawe msikilizaji wetu ulieko Bamako nchini Mali. Huko karibu, unasemaje? Kutoka nchi ya Mali jijini Bamako ni Roger Arusi Michel Munaba Berta. E, kwa mtazamo wangu, nipongeze wanasheria wa nchi ya Uganda kuweza kuilukumu e, matamshi ya rais wa nchi hiyo. Ah, sio sahihi, sio sahihi, na mimi kwa maana yangu, ni kwamba kuweza kuwasamehe wale wote ambao waliweza ku kosea serikali yake. Sio kusema kwamba mpaka wahukumiwe mpaka kifo. Kutoka mujini Rusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. Kwa mada hii ya leo ya wataalamu wa sheria, kwa kweli hii kutoa zamana ya mhudhumiwa na kuweka sheria ya mhudhumiwa wa mauaji kunyongwa, kwa kweli hii si adhabu nzuri. Twaomba kama mhutumiwa ameshikwa na kosa kadhaa, ahutumiwe maisha jela, siyo kifo kunyongwa. Mambo ya RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Samuel Lukuli, natokea mjini Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu mada ya leo, eh, sheria hiyo ambayo nchi ya eh, rais wa Uganda Yoweri Museveni Kaguta alichukua huku kwetu nchini DRC, eh, sheria hiyo haitekelezwi, ila nafikiri kwamba sheria hiyo pia ingeanza kutekeleza, eh, ingepunguza idadi ya visa vya mauaji ambayo vinaendelea kuripotiwa eh, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ikiwemo wilayani Beni pia, Ituri. Jambo, RFI, maoni yangu ni kwamba wataalamu wa nchi ya Uganda ni wataalamu ambao uh, wamefanya vitu vyema sana na mimi nawaunga mkono kufanya mambo kama na hiyo kwa juu Rais Yoweri Museveni ni rais ambaye hajaona malalamiko e, ya wananchi wake hiyo e, lakini mimi kwa upande wangu nawaunga mkono, nawaambia waendelee kuona mambo kama na hayo ya nchi, kwamba warahisi wa hapa wa, kwetu Afrika ni warahisi ambao wanatesa binadamu sana. Elisha Ndege kutoka Liberia, nchini DRC Congo. Maoni yangu kuhusu ya Nigeria nchini Uganda kwa Adhabu ya kifo sisi huku DRC Congo, huwa hiyo adhabu hatuisikiaki, na tuyaisikiaka na iyakwaka. Museveni anapenda kuangamiza wapinzani, ajichunguze kwanza. Hiyo adhabu ya kifo ilikuwaka na zamani, asirudishe tena vile vitu ya mababu kurudilia tena kwa wakati ya kisasa. Naam. Na sasa tuingie Uganda kwenyewe. Unaitwa Andre Peribon kutoka Uganda, Kampala. Nafikiri kwamba katika hizo kauli za Mseveni ni kujaribu tu kujichukulia sheria mikononi na kugandamiza upinzani kwa sababu tumeshuhudia katika kampeni za uchaguzi ambao uliopita, vikosi vya usalama vilikuwa vinakuja na vinaua watu hadharani, lakini hawakuchukuliwa kama wao walitenda vitendo vya uhalifu na wanalindwa na serikali. Lakini upinzani, kwa sababu anataka kugandamiza ili ujijimie, ndio maana anazidi kuleta mambo kama hayo. Nipitie jumbe zenu ambazo umetuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Huyu hapa anaitwa Robert Nachime kutoka Kalehe, DRC. Yeye anasema ghadhabu ya kifo kwa washukiwa wa mauaji ni vema sana, ni suluhu kwa watu wanaoendeleza hali ya mauaji. Nachime amekumbusha utawala wa rais wa zamani wa DRC zamani Zaire, Mobutu Sese Seko Kukumbwendu, kwamba yeye hakuwa na mchezo wakati wa utawala wake, ghadhabu ya kifo ilitekelezwa. Ni maoni ya Kona Chime Robert, ukiwa Kalehe huko DRC. David Sechenga toka Wagum Tunadum, Muheza, Tanga, Tanzania, unasema unadhani si sahihi kwa washukiwa wa kunyongwa, kwani adhabu hii siyo sawa, na katika nchi yenu, ambapo hapo unamaanisha Tanzania, adhabu hii haitekelezeki kwa kuwa ni ukiukaji wa haki za binadamu. Barunsanganzankumbunga uh, Pierre, jina ngumu hilo, kutoka Lusaka Zambia. Unasema kwa mtazamo wako kwa kweli adhabu ya, ya kunyongwa kwa washukiwa wa mauaji katika dunia ya sasa si sahihi. Chetwage Mulavya Kabugumulo ukiwa huko Lubumbashi DRC, unasema hata Biblia yenyewe inatushauri kuondoa kwanza boriti lililo ndani ya jicho kisha utazame kibanzi kilicho ndani ya jicho la mwenzako, ndio utekeleze adhabu kama hiyo. Abbas Zopo Kalunda kutoka mashariki ya Kongo katika mji wa Goma unasema kwa maoni yako, hii ingekuwa heri hukumu ya kifo irudi tena, kwa sababu leo hii kule mashariki ya Kongo watu wameendeleza mauaji. Hilary Natai ukiwa Moshi, Tanzania, unasema hudhani kwamba hukumu ya kifo ni, ni muhimu, wala suluhu ni bora watu waelewane na msikilizaji turudi tena kwa jumbe zenu za sauti, na hapa toka paka Manyola Rubumba, DRC Kivu Kusini. Niko teknisie mu matiere ya developpement communautaire Murula Katwire Medi kama jina langu kikweli. E, mimi naona hii ni njia moja e, wapo pekee ya kumaliza mawaji kwa kweli mimi naunga mkono hii jambo kwa sababu, ukitizama wengi wanajua, akiua mwingine atapelekwa korokoroni na yeye ataendelea kuishi. Ndio kwa sababu mtu haogopi tena kuua mwenzake, lakini kupitia njia hii mimi najua kwamba kunaweza kuwa woga, ukiua na wewe unauawa una pale pale, kwa sababu hata Biblia inashuhudia, dawa ya moto ni moto, na auawe kwa upanga naye auawe kwa upanga. Kwa majina naitwa Selestini Kajuna, nipo Bukoba, Kagera, Tanzania. Sheria ya kifo ambayo Mseveni anaing'ang'ania kwamba ipitishwe nchini Uganda na ikose zamana, kiukweli siyo sahihi hata kidogo, kwa sababu nchini Uganda hakuna haki za binadamu. Watu wengi wanahukumiwa na kubambikiziwa kesi pasipokuwa na sababu maharumu Ujambo RFI Kiswahili, naitwa Prince Kimongi, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Kweli na msapoti Rais Yoweri Museveni kwa kuhakikisha kuwa adhabu ya kifo imewekwa kwa wale watu ambao wameshtumiwa mauaji, kwa sababu watu wanakuwa wakiuawa wakiolela na waogopi eh, wanakuwa wakifungwa, kesho tena tunawaona wako nje, lakini wanapohukumiwa adhabu ya kifo wanakuwa wanaogopa kuua wengine. Kweli mimi namsapoti, na ewe hiyo kweli, na ewe sahihi, inaweza kapunguza janga la mauaji. Asante. Na kabla ya kutamatisha makala hapa, nipitie tena jumbe zenu kwa njia ya Facebook. Joseph Kataya Abubakar wa Moba Kakera, DRC, unasema adhabu ya kifo si sahihi hata kidogo. Ni vema washukiwa mauaji wapewe adhabu nyingine kuliko kuwapa adhabu ya kifo maana, anayestahili kutoa adhabu ya kifo ni Mwenyezi Mungu peke yake na si mwanadamu. Jean Damascene Rubani ukiwa wilayani Rusizi huko Rwanda, unasema adhabu ya kifo kwako haistahili kwa sababu hata Mungu amesema usiue. Filbert Jonathan Kienshambi wa Nsamba, Muleba, Kagera, Tanzania, huwa unasema adhabu ya kifo kwa maoni yako si sahihi kwa watuhumiwa wa makosa mbalimbali, kwamba la muhimu ni kuibadilisha hata kifungo cha maisha Sawa ili haki za binadamu ziheshimiwe. Na msikilizaji, ni kwa maoni yake Philbert Jonathan Kieshambi, wa Shamba Mleba, Kagera, Tanzania. Ndio, nami nafikia tamati ya makala habari rafiki hivi leo. Naitwa Ruben Lukumbuka. Asante sana kwa kujiunga nasi na kwa herini.