Ni matumaini yangu kuwa mzima wa afya. Ni kukaribishe katika makala habari rafiki, mada yetu hii leo ikiwa ni kuhusu nchi ya Kenya, na kwamba raia ambao hawatakuwa wamechukua chanjo kufikia tarehe 21 mwezi ujao hawataweza kupata huduma za serikali kama vile matibabu na pia usafiri. Na tumekuuliza iwapo wewe umepokea chanjo na nini maoni yako kuhusiana na hatua hiyo iliyochukuliwa na serikali ya Kenya. Hebu tupate maoni mliotuma kwa njia ya WhatsApp. Kwa majina anaitwa Richard Riki Mwakireti, ni mkazi wa hapa jijini Nairobi. Kiukweli sijapata chanjo hii. Serikali kusema kwamba ni lazima kila mtu kupata chanjo hii, kwa maoni yangu nadhani sio sawa, sio sawa kabisa. Chanjo ipeane kwa hiari. Unajua, samahani kusema hivi, unajua serikali ya Kenya imekuwa na hulka ya kuwalazimisha watu vitu fulani kwa kukurupuka tu Alafu baadaye inakuja ionekane kwamba vitu hivyo havikupangiliwa kwa sawa. Nikupe mfano wa huduma namba. Wakati serikali iliona ipatie watu huduma namba, basi ilifanyika kwa lazima, vitisho vya aina mbalimbali vikatolewa, lakini baadaye ikakuja ikagundulika kwamba uh, proses hiyo haikufanywa kwa njia ya sawa. Mimi nadhani uh, serikali inafaa ifanye uhamasisho wa, wa kutosha. Nadhani mpaka sasa bado watu hawajahamasishwa kikamilifu kuhusiana na chanjo hii. Ndio unaona bado watu wamekuwa tu hamsini Hamsini, bado hawajafanya maamuzi ya sawa. Mimi nadhani tu ufanyike uhamasisho wa kutosha na baada ya uhamasisho watu wapatiwe chanjo kwa hiari isiyo ya kumlazimisha mtu. Ni jambo mojawapo ambalo lipo natusangazisha sana, hususan ni kwenye mataifa yetu bara la Afrika. Ni kwa nini mataifa mengi ya bara la Afrika hupenda hutumia wananchi kama viraka? Eh? Swala la utoaji chanjo huwa ni kwa hiari ya kila mtu. Endapo watakapolazimisha utoaji chanjo yataleta mashaka kwa watu na hofu. Mimi ni hondeonde kambavalungu Maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel, kutoka Mlonde, Komanda DRC. Jina langu naitwa Maguba Mwenga kutoka kaunti ya Taita Taveta, eneo bunge la Voi A. Mimi sijadungwa sindano ya chanjo na nina sababu, kwa sababu nina mmoja ya familia yangu ambapo alidungwa, na hiyo siku alitatizika sana na kulingana na mazingira yangu ya kazi naogopa ya kwamba naweza enda nidungwe, nikose kufika kazini. Kwa hiyo nasubiri mpaka likizo ya Krismasi, nitaenda nitadungwa. Na kuhusiana na kulazimishiwa chanjo, nadhani huu ni mfumo ambao viongozi wengi wa Afrika wamekuwa wakiutumia kulazimishiwa mambo, kwa sababu kama ni kwa manufaa ya mwili wangu mwenyewe, mbona nalazimishiwa lakini kwa sababu ni mfumo ambao umekuwa ukitumika na umekuwa successful, i think ndo maana serikali inaamua itumie hiyo mbinu ya kulazimisha, ndo watu wataenda. Samuel Agaba toka Kampala, uh, Uganda. Uh, nadhani uamuzi wa serikali ya Kenya uh, kuwanyima wale ambao bado hawajapokea chanjo huduma fulani za umma ifikapo Desemba ni uamuzi wa mapema kwa kuzingatia idadi tunayosikia ya watu ambao tayari wameshachanjwa. E, hapa nchini Uganda e, mchakato ya kuchoma watu chanjo inaendelea kikawaida kabisa. Na nadhani hatua ya serikali ya Kenya ni labda e, njia ya kulazimisha watu kuchanjwa kwa sababu kuna watu ambao wanaendelea kupinga chanjo na kukataa kabisa. Kwanza nitoe shukrani kwa Mwenyezi Mungu kwa sababu ugonjwa wa corona hapa kwetu haukufika, na swala la chanjo bado ipo kama wimbo tu. Kwa hiyo mimi ningeiomba tu serikali ya Kenya, ni vema ingeacha kutumia nguvu kuhusu utoaji chanjo, ingefata mfano wa taifa la Tanzania. Chanjo huu anatolewa ni kwa hiari ya kila mtu, ijapokuwa tunafahamu kinga ni bora kuliko tiba. Ugonjwa huu kwanza wa corona, walio wengi hususia na kusema ni ugonjwa wa kisiasa. Kwa hiyo hatua ya kuendelea Wafosi watu yanaweza yakaongeza mashaka kwa wananchi. kwa majina ya Bonifasi Steveni Babasela pia anapatikana kataloge ya Tanzania. Binafsi, kwa hatua ya serikali ya Kenya iliyoichukua, kutokuwapatia huduma za kiserikali ambao hawajachanjwa, hii sio sawa, maana swala la kuchanja ni swala la hiari na sio lazima. Kwa mfano hai nchini Tanzania, sisi chanjo ni hiari na hulazimishwi, ukipenda chanja, ukipenda usichanje. kwa hatua ya Kenya iliyochukua Sio sawa, huo ni unyanyasaji na ukiukwaji wa haki za binadamu. Nikukumbushe kuwa leo tunazungumzia nchi ya Kenya na kwamba lazima raia wapate chanjo ili kupokea huduma za serikali. Una maoni gani na hali koje nchini mwako? Hebu nisome baadhi ya jumbe mlizotuma kupitia ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili. Morris Okelo kutokea Kisumu nchini Kenya anasema hajui ni kwa nini chanjo ilete shida, inafaa iwe uamuzi wa mtu mwenyewe. Kwa mfano hii leo chanjo im mtu kiafya itakuwaje? Sedriki George wa Mobaport, Majengo, Tanganyika, DRC, anasema serikali ya Kenya inafanya ubinafsi, chanjo ilikuwa ni kupenda kwa mtu mwenyewe. Ikiwa hivyo basi, itakuwa wamemkosea Mungu na maandiko matakatifu, Biblia na Koran inasema, iweni na mapendo ninyi kwa ninyi. Pascal Mvano anasema mpinga Kristo ameanza kazi zake kiwaziwazi nchini Kenya. Pamoja na hiyo, Mungu atakinga walio wake. E Mungu, kumbuka na kuchunga wasio na hatia katika jambo hili ngumu. Masi Mwambi kutokea Sagala nchini Kenya anasema sijadungwa, na sina mpango wa kudungwa chanjo kama kawaida. Mimi ni Mkenya na ngoja hiyo tarehe ishirini na moja nione litakalokuwa. Kuna magonjwa kama saratani na hadi waleo hamna dawa walete chanjo za kansa kwanza, alafu waongelee chanjo ya korona. Msikilizaji, makala habari rafiki yanakupa wewe nafasi nzuri sana ya kuwasiliana nasi kwa kutoa maoni yako, na hii leo tumekuuliza iwapo umepokea chanjo na una maoni gani kuhusiana na tangazo hilo la serikali ya Kenya. Kwa majina anajulikana kama Francis nikiwa maeneo ya Kakamega kwa sasa, sijadungwa chanjo kufikia sasa, na ningependa kuchangia mswada kwa kusema sio vizuri serikali kuwalazimisha watu kuchukua chanjo kama vile ilikuwa inasemwa na waziri. Hiyo ni kinyume na katiba. Kuchukua chanjo ni kitendo ambacho kinafaa kuwa hiari eh. Mkenya yeyote ni yeye mwenyewe anajua afya yake na anajua ni kwa nini hajataka kuchukua chanjo. Kwa mfano, kuna wengine ambao wana magonjwa ya sukari, magonjwa ya moyo na pia wanahitaji kuconsult specialists. Mjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu historien, ikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira DRC. Kwa kweli mambo ya chanjo nchini Kenya yanaweza endelea na yanaweza kusaidia lakini hatutumaini ya kwamba yatasaidia sana kuzuia maradhi hayo ya korona. Tunaomba tu wananchi wa Kenya waendelee kujirinda na ugonjwa huo wa korona, waepukane na mambo ya mikusanyiko mingi, waheshimu tu maagizo yanayotolewa na wizara ya afya. Hiyo inaweza saidia. Tunaomba pia tu serikali ya Kenya iregeze hayo maamuzi, yanaweza kuumiza sana wananchi. Asante sana. Naitwa Caroline Machu natoka kaunti ya Tranzoia sehemu iitwayo Kitale. Kwanza kabisa, mimi nilipata chanjo ya COVID, that is my first dose of AstraZeneca, na tangu nipate chanjo sijaona ubaya wowote au madhara yoyote ya yote, aina yoyote sijaona. Alafu maoni yangu kuhusu kuhusiana na serikali kulazimisha watu chanjo, sioni kama serikali inafanya vibaya, manake inatusaidia sisi, inasaidia afya zetu miili zetu kukinga, kujikinga kutokana na ugonjwa wa korona. Nirudi wako, kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu kijami wa kijamii wa Facebook. Na muona Rita Misheni akiwa Nairobi nchini Kenya, anasema nchi yetu Kenya ina maajabu sana. Sahii wanaimba kila mtu adungwe chanjo, wana uhakika gani kwamba hiyo chanjo kufikia mwezi ujao itamtosha kila mtu tu ama ni kutuhangaisha tu kama vile Huduma Namba. Vincent Kaji, kijana mpole kutokea Tanzania, anasema kwa kweli chanjo ni muhimu sana kwa afya yetu. Babuka Isaac akiwa Uvira, DRC, anasema kwamba raia wa Kenya wakubali masharti yatakayowekwa na serikali na wasisahau kuwa sisi ni watu weusi miti shamba ya asili tuliyowekewa na Mungu bado imo barani mwetu. Kutoka DRC Kongo, Vira, Mesila Colombia anasema kuhusiana na swala hilo la chanjo ya Covid-19 huko Kenya, kwa mimi naona ni kuwaonea raia ambao hawapo tayari kupokea chanjo ya korona, kwa sababu walisema chanjo hiyo ya covid 19, ni hiari ya mtu. Hapa kwetu DRC hatujalazimishwa na sina mpango wa kuichukua chanjo, maana afya yangu iko sawa. Christian mawazo wa Pweto, Katanga, DRC, anasema chanjo hailazimishi mtu. Wakati mtu anakataa kuchanjwa, isiwe chanzo cha kumnyima haki yake. Kauli ya Kenya ifutili mbali kama hapa kwetu DRC. Hata katiba ya nchi hukataza kulazimisha mtu kwa chanjo. Kwa upande wangu, naona kama Kenya inataka kuwapa wakenya chanjo isiyo ya halali kwa sababu inapewa kwa kulazimisha. Msikilizaji kwa leo, naona tukomee hapo. Shukrani za dhati kwa wote walioshiriki. Mimi ni Florence Kimuva, kwa heri.