Karibu msikilizaji katika makala Habari Rafiki. Mimi naitwa Carol Corir. Katika makala haya, tumeuliza maoni yako kuhusu wapiganaji wa Taliban nchini Afghanistan kuuteka mji wa Kabul na sehemu zingine za nchi hiyo ndani ya siku kumi. Unazungumziaje uamuzi wa Marekani kuondoa majeshi yake nchini humo? Tuanze kwa jumbe za sauti ulizotuma kwa njia ya WhatsApp. Mimi ni Francis toka Kidandarbisanza, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, nikiwa hapa Kampala ya Uganda. Ni hatua mbaya kabisa, mbaya tena mbaya kwangu na kwa raia wote wutoko, kwa sababu uongozi waha wa hiyo kundi la Taliban hai si uongozi wa demokrasia. Iyo ni uongozi ambayo inaenda kutesa raia kabisa. Kwa jina naitwa David Sechenga kutoka Wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Kikundi cha Talibani kuteka mji mkuu wa Afghanistani, Kabul ni kitendo cha kijasiri lakini siwapongezi kwa kuwa hawa ni wanamapinduzi ambao si rasmi kutokea katika nchi hii. Jambo RF. Mimi napiga simu kutoka mashariki mwa Kongo, hususan mjini Beni. Kwa ngambo yangu mimi, kwa maoni yangu, naona watu wa Afghanistan walikuwa na haki ya kuamua mambo yao wenyewe, wa sababu Wamarekani huwa wanakwenda kwenye nchi mbalimbali, lakini huwa hawalete hata tija au hawalete amani. Hakuna chochote, yaani ni mizozo, madeni yanayokuwa hayana maana ni ni mambo mingi mabaya wanaotendea wen, we, we, wananchi wenye nchi husika. Ndio sababu tunasema basi tuache Waafghanistan wafanye mambo yao na waweze kujiamulia mambo yao kama wene nchi. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu historien, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC. Hatua ya Marekani kuondoa majeshi yake Afghanistan Ndiyo ilileta fursa kwa Wataliban kuchukua uongozi. Watalibani ni watu ambao huwa hawaheshimu haki za binadamu, lakini mara hii Mungu awajalie waheshimu haki za wanawake, waheshimu na wengine wa Afghanistan ili nchi yao iwe na amani. Hiyo Afganistani ni nchi yao wote, wasiwaue ndugu zao. Mungu awalinde na waongozi kwa amani. Kashile Mboroshe kutoka Bujumbura ni saa hii wa Marekani kutoa wajeshi yake huko Afganistani na hiyo iwe funzo kwa waprezida wa Afrike ili ya kutegemea watu wa Ulaya sana, wa Ulaya wanaenda inchi napita naanguka na, na iwe funzo kwa ingine ma nchi ingine wasiendelee kutegemea watu wa kigeni. Morris, ni wembo Morris, nikiwa DRC mjini Lubumbashi. Kwa maoni yangu mimi nilifikiri kwamba Marekani haikupashwa kuondoa wanajeshi wake huko Talibani ili waangalie kama wataweza wakasitisha kabisa amani katika nchi hiyo ambayo imekumbwa na mzozo kabisa ya kivita, na Umoja wa Mataifa ilipashwa kufuatilia vizuri, kwani mimi zaidi binafsi mimi nakuaka na waza zaidi kupitia, kupitia wananchi ndio wanatatizika katika mambo kama na hayo. E, naitwa kwa jina la Faraja Amani nikiwa mjini Bujumbura Gatumba, e, kuhusu masuala ya mapambano kati ya Talibani na Afghanistan. Nisikufichi sikufichi, e, Umoja wa Mataifa ungefanya iwezekanavyo, ikaunganisha hizo taifa mbili Taliban na Afghanistan kusudi raia siji kuendelea kuisha na kufariki, watu kufa, kukimbia makazi yao, kutupa vitu vyao, watoto kufariki. Tungeomba kabisa umoja wa mataifa, hususani Amerika ikafanya jambo la maana ikakutanisha hizo kundi hili. Ujambo RFI, inaitwa Prince Kimonge inatokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. E, kama waasi wameiteka mji wa Afghanistan, kwa sababu wanajeshi ambao wamekuwa wakilinda amani huko Afghanistan wa Marekani wameondoka, na hiyo ni uzembe wa serikali ya Afghanistan Kwani nchi hiyo haina majeshi, nchi hiyo haina serikali. Hawakupata nafasi ya kujiuliza kuwa wakati hawa wajeshi wa Marekani wanaenda, vipi tutaumudu nchi yetu, tutapambana aje zidi na, ya, ya, ya waasi. Amjambo arifai kiswahili kwa majina, mimi ninaitwa Bugawoni Marie Francois, mzawa wa kata ya Mugendo, tarafa ni Nega, mkoa mkoani Kirundo, kaskazini mwa Burundi. Kuhusiana na kinachoendelea kule Afghanistan, niseme kwamba kundi la Taliban limelizidi nguvu jeshi la serikali, alafu kitendo cha Marekani kuondoa majeshi yake nchini humo ni jambo linalotia mashaka sana, na ninachodhani mimi, Marekani huenda ikawa nyuma ya kinachoripotiwa sasa Inchini Afghanistan. Kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili, Kabanzi Jen ukiwa Moba Nunda DRC unasema ni aibu tena sana kwa kundi la Taliban kuteka mji mkuu wa Kabul na sehemu nyingine ya taifa hilo. Ni heri tu jeshi la Marekani liondoke, sababu limeleta aibu kwenye taifa hilo. Filibe Jonathan Kishambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania unasema kundi la Taliban ni kizungumkuti, maana wanahatarisha amani ya nchi yao na kurudisha nyuma maendeleo ya nchi yao, bora wadhibitiwe. Joseph Kataya Abubakar wa Moba Kakera, DRC, unasema itakuwa Taliban kikosi imara kuiteka nchi nzima ndani ya siku kumi tu, inashangaza kabisa kuhusu uamuzi wa Marekani kuondoa majeshi yake. Hapo ni sawa, maana hawakusaidia chochote nchini humo. Kasore Ruhindukira wa Fidel ukiwa DRC, Kivu Kusini, tarafani Fizi, unasema hatua ya Taliban ni uvamizi tu ningeomba Umoja wa Mataifa uingilie kati ili kuhakikisha mji wa Kabul umerudishwa tena. Binafsi nadhani Marekani kuondoa wanajeshi wake haukuwa uamuzi nzuri. Simpi Kiboka Jibril ukiwa Lubumbashi unasema, kweli, kwa maoni yangu mi nadhani ni mambo ya huzuni sana kuona Umoja wa Mataifa unashindwa kutatua mzozo huo. Bado tunaendelea kupokea maoni yako kuhusu nchi ya Afghanistan kutekwa na wapiganaji wa Taliban ndani ya siku kumi. Turudi sasa kwenye jumbe za sauti. Jambo RFI Kiswahili, kutoka kwenye mpaka wa Zambia na Angola ni Roger Arusi Michel Munaba Muhamba. E, kwa mtazamo wangu ni kwamba nitauliza, ina maana serikali ama nchi ya Afghanistan haina jeshi ambalo inaweza kupiganisha mpaka amani inapatikana katika nchi hiyo. Na kwa nini e, serikali ama nchi za Afrika hususan ni Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya kuweza kuisaidia nchi hiyo kwa serikali mbalimbali kwa ajili ya kupiganisha vita ya ambayo inaendelea katika nchi hiyo ya Afghanistan. Kwa majina naitwa Juma Mwes Patrick Joshua kutoka mjini Lumbashi, nchini Kongo ya like kidemokrasia. Nilitaka kuchangia labda niseme kwamba eh, kuanzia kwanza kwa hiyo maamuzi ya Marekani kutoa wajeshi wake hapo Talibani sio jambo nzuri, sababu ikiwa kwamba majeshi walikuja hapo kusaidia kuachisha huo mzozo ulikuwepo kwa nini sasa wanaweza wakatoa majeshi e, wakati bado e, fu, e, vita vinaendelea? Na isitoshe Mungu aendelee kuwasaidia Watalibani ili kwamba kelele hizo zi, zikome kabisa na zisipate kuendelea tena mbali, kwa sababu kila leo watu wanaendelea kuuawa. Mimi ni Samuel Samuel Ayubu, napatikana Rusaka, Zambia. Kwa mada hii ya leo, ningependa kusema kwamba hawa wawasi wa nchi ya Pakistani ambao ni Watalibani, kwa kweli hawa hawapendi maendeleo mwa nchi. Maana hatujui kwamba uwezo huu wanautoa wapi wa kutishia majeshi ya taifa. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpoa Tanzania, anatokea maeneo ya Kagungwa manispaa kama nchini Tanzania. Cha kwanza mimi napenda kutoa pole sana kwa taifa la Afghanistani kwa changamoto kubwa wanazopitia. Nadhani kwamba hili taifa linapitia changamoto kubwa sana. Ingekuwa vyema sana Umoja wa Mataifa ukalisaidia hili taifa, ili kuokoa wananchi wake. Pia uamuzi waliofanya Marekani, mi naona sio kwamba uko sawa kabisa, kwa sababu wao walienda kule kama kwenda kutoa msaada. Inakuwaje sasa, wanafika wakati taifa limefikia pabaya, ndio wanaamua kutoa wanajeshi wao. Nikigeukia ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, Bakari Saria wa Kocha Kindo, Moshi, Tanzania, unasema: Biden ni bora kuwaacha wanajeshi wako kusaidia wananchi wa Afghanistan. Ona yanayotokea huku Afghanistan yanatisha. Na nikimaliza na Esther Twitter, ukiwa Lubumbashi, DRC, unasema haya yote yanaonyesha mwisho wa dunia. Kufikia hapo nahitimisha makala ya habari rafiki. Naitwa Carol Korir. Kwa heri, hadi wakati mwingine.