Na kukaribisha katika makala ya habari Rafiki, leo tukizungumzia hatua ya serikali ya Uganda kutangaza itatoa hifadhi kwa wakimbizi elfu mbili kutoka Afghanistan. Je, unadhani mfano huu ni wa kuigwa na mataifa mengine ya Afrika? Na je, Afrika ina uwezo haswa, wakati huu wa korona? Mimi naitwa Carol Korir, karibu. Nianze kwenye jumbe za sauti ulizotuma kupitia njia ya WhatsApp. Mimi ni Francis toka Kidandar Busanza, nikiwa hapa Kampala Uganda. Kuona Uganda imekubali wakimbizi elfu mbili kutoka huko Afghanistan, hatua hiyo mimi sikuiunga mkono, kwa sababu Marekani njo yenye imetokana hii ime mizozo yote. Lakini na mjua nini, hawa wakimbizi haikuwachukua nchini mwake na wengine na shuu ya nini hao wakimbizi hawagawema nchi hizo za Ulaya namna gani? Wanawachukua huko kwa Afrika, na japo Afrika njo um, inchi za umaskini hazijiwezi, ziko na gombana na janga la korona, kisha wanawapatia na hao wakimbizi kutoka huko nchi za huko. Mimi hatuaakuunga atu hata mkono. Tunashukuru RFA Kiswahili mimi Januari msaba napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Kwa kweli Uganda imefanya jambo la msingi na la kupokea taifa ambalo sio la bara la Afrika. Limeonyesha upendo mzuri ila tatizo, wenzetu wazungu waga watusamini sisi kama ni watu siku zote, hata tukifanya lolote hilo, wenyewe wanaona kama vile sisi ni bure tu. Na kuna mataifa ambayo wanapenda kufanya mambo kama hayo Afrika, lakini bado kuna mizozo, bado kuna vita na hali ya uchumi bado, bado kabisa. Naweza kusema, Afrika mataifa mengi bado hawajawa na uwezo, kwa sababu uchumi wingi wa Afrika bado po down. Naitwa Jacques Biaunda, msikilizaji wa RFI Kiswahili kutoka Baraka, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Swala la Uganda ya kupokea wakimbizi kutoka Afghanistan kwa Kongo ni swala ambalo linatuletea wasiwasi nyingi, kwa sababu ukilinganisha maswala ya IDF Nalu ambao wanapatikana kwenye mpaka wa Kongo na Uganda na kuja kwa Wataliban kama hao katika eneo hilo, si jambo nzuri kwa Kongo. Ni jambo ambalo serikali yetu ya Kongo inatakiwa kulifuatilia na kuliangalia kabisa kwa makini. Jambo, RFI Swahili. Napiga simu nikitoka DRC kiwanja, naitwa Juma Suleimani. Uganda ina uwezo wa kupokea wakimbizi wengi, kwa sababu imepokea wakimbizi wengi toka nchi zingi za hapa Afrika, haswa hapa kwetu Kongo. Kwa jina naitwa Wembo Marisi nikiwa DRC mjini Lubumbashi. Kwangu kabisa zaidi, naisifia Uganda kufanya upendo kama na huyo na naingelipendeza kabisa nchi zote za Afrika zige mfano kama hyo wa Uganda. Ijapokuwa janga hili la korona nalo ni tatizo tena kubwa, lakini wangejitahidi waangalia hata gisi, waorozeshe waorozeshe, wachanjechanje wakimbizi waro hao, na kuwashughulikia kabisa hata kwenye nchi zingine. Ujambo RFI Kiswahili, inaitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Uganda kuwapa hifadhi wa wakimbizi toka Afghanistan ni vizuri sana na tunawapongeza kabisa, lakini inabidi serikali ya Uganda wawe makini, wasije wakapokea wakimbizi kumbe kati yao mna makaidi na wanaweza wakaangamiza nchi za ukanda wa East Africa na Afrika nzima. Kwa hiyo inabidi wawe makini sana na wawe waangalifu. Kwa majina naitwa Celestine Kajuna nipo Bukoba Kagera Tanzania. Nchi ya Uganda kukubali kuwapokea wakimbizi kutoka Afghanistan ni hatua nzuri ambayo inaonyesha kwamba wameonyesha moyo wa kusaidia. Kwa hiyo niwaombe hata nchi zingine barani Afrika zenye uwezo wa kufanya hivyo wafanye hivyo kuwasaidia wenzetu wanaopitia katika matatizo makubwa. E, tukapa kama nyola Rubumba DRC, Kivu Kusini. Naitwa Mhula Katwire Medi e, kama jina langu. Kikweli, e, Uganda ilifanya jambo zuri kwa pokea wakimbizi, ni jambo nzuri kweli kweli. Na kwa nchi yangu ya DRC. DRC tuna uwezo kwa sababu tuna pesa na tunaweza e, kuifanya jambo hilo, ila tatizo tu ni kwa sababu wakuu viongozi wetu wanajisamini, wenyewe wanaibia sana wananchi wanapakiza mifuko yao tu wenyewe, wanasahau maslahi ya raia, na ndiyo tatizo inaweza kutuma nchi yangu ya DRC e. Jambo RFI Kiswahili inaitwa kwa jina la Faraja Amani, nikiwa mjini Bujumbura hususan Gatumba e. Nampongeza sana rais wa Uganda kwa kupokea au wakimbizi wa Afghanistan. Nampongeza sana kabisa, juu kwa hii hali ya corona mpako ingine nchi haiwezi kubali kupokea wakimbizi kwa sababu ya hii janga la corona limetawala katika hii bara ya Afrika. Namuomba sana president wa Uganda aimize UNHCR ili iwasaidie au wakimbizi kwa kuwakinga na kuwatengenezea mabarakoa na kuwatilia maji maji hapo, ili ya kuwa wanana wanao na wana wana wana sabuni ili wasiambukiwi na huyo ugonjwa wa corona na katika ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili, Robena Chime toka Kale, DRC, unasema ungependa kuishukuru serikali ya Uganda kwa kukubali kuwakaribisha wakimbizi hao nchini mwao. Sio mara ya kwanza Uganda inaonyesha roho ya upendo kwa wakimbizi, ila inauliza je, mataifa mengine yenye nguvu hapa Afrika kama DRC, Burundi, Kenya, Tanzania na Rwanda hawana roho ya ukarimu kama Uganda? Kiza Kasongo toka DRC, Kamanyola Sema, ni kweli ni vema mataifa mengine kuiga mfano huo, lakini hofu ni kwamba nchi zingine kama DRC bado zina changamoto za kiusalama, ndiyo maana haziwezi kujitokeza mstari wa mbele. Sadiki Butenge wa Lume, mashariki mwa Kongo unasema, kibinafsi, naona Uganda ni taifa linalowapokea wakimbizi toka nchi mbalimbali. Inabidi viongozi wengine wa Afrika waige hiyo tabia ya Uganda. Ikiwa ndo kwanza unajiunga nasi makala ni habari rafiki, tunaendelea kuangazia hatua ya nchi ya Uganda kukubali kuwahifadhi wakimbizi kutoka Afghanistan. Tuendelee kupata maoni yako kwa njia ya sa. Jambo rafiki Kiswahili, nikashirem proe kutoka Bujumbura. E, tutaipongeza serikali ya Uganda kupokea wale wakimbizi kutoka huko Afganistani. Na ingine mainchi ya ege mfano, kama ile ya inchi ya Uganda, sababu ukimbizi nafaa saizi. Jambo rafiki, Kiswahili kwa majina ni Volonte Mapenzi Huruma. Nawapigia simu toka hapa jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, mtani Masisi. Kwangu mimi, kufuatana na jambo hilo la kuwapokea wakimbizi toka Afghanistan hapo Uganda, ni jambo nzuri sana la kusaidia wale ndugu ambao wako wakikimbia hizo nafasi ambazo usalama umekuwa mdogo, umeharibika sana. Lakini basi mimi nalomba kwa rais wetu na kwa maaskari wetu kufanya na kuwa ange na kuchunga boda za hii nchi vizuri, kwa sababu oh, mambo kama nahayo, na hayo huenda na sisi tena yakawa na hili ya malili ambalo naweza kujitokeza katika namna ya kuzidi kutukosesha usalama, wakiungana pia na hao maadef, huenda hao maalshababu na malkaida wakajiunga na wenzao toka DRC mashariki. Mimi ni Kaniki Salomo utetezi wake za kibinadamu ndani ya shirika Sidope kutoka kijiji Kamandi, kufatana na hali ya kukaribisha wadugu ambao wako wanakimbia ndani ya nchi mbalimbali za Afrika. Kwa kweli, mimi sidhani kama huu muda huu nchi za Afrika zina hiyo nguvu, hata ulimwengu kwa ujumla, kwani ulimwengu wote unateseka na janga hili la COVID-19. Naam, habari rafiki, ni Paulo Mwanaspoti nikiwa nchini Kenya, jijini Nairobi, na kwa kitu ambacho serikali ya Uganda ikiongozwa na Rais Yoweri Kaguta Museveni imekifanya, ni kitu cha maana na kuigwa na mataifa mengine barani Afrika, nchi ambazo zina uwezo uwezo wa kifedha, kimiundombinu, ni, ni, ni ina maana awaweze kuwahifadhi wakimbizi, lakini wakifika sababu bado janga la virusi vya korona linawika kote ulimwenguni, ni vizuri kila nchi ijipange vilivyo kukabiliana na virusi na kuwapima wageni. Ni kirudi kwenye ujumbe ulioandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Shukuru Nze Karabanda, ukiwa Kaibanja, Bukoba, Tanzania, unasema binafsi, naona uwezo wa Uganda kuhifadhi wakimbizi upo, ila ni vema kuka kuwepo mkakati wa kuwa na kinga na maambukizi ya uviko 19. Namaliza na Oscar, Oscar Silindion, ukiwa Kitobo, Muleba, Kagera, Tanzania, unasema Afrika ina uwezo wa kuhifadhi wakimbizi kwa kipindi hiki cha korona, kama inaweza kujiridhisha kuwa wakimbizi hao wanaokuja kuwahifadhi awana korona. Kufikia hapo, tumefika tamati ya habari rafiki leo hii. Asante kwa maoni yako. Mimi ni Carol Korir, kwa heri.