Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika makala ya habari rafiki. Siku ya Ijumaa tunakupa nafasi kuchangia mada uipendayo, na kwa dakika kumi zijazo tutasikiliza baadhi ya maoni kupitia sauti fupi mlizotuma katika namba yetu ya WhatsApp na vilevile kusoma jumbe zenu katika ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Tuanze kwa kusikiliza maoni ya sauti. Mimi ni Jupita Mayaka Ede watoto toka Uvira, mashariki mwa Darsi. Mi nahuzunishwa sana na serikali yetu kuona COVID 19 inakuwa kama biashara kwa Uvira. Hamna siku ambayo tulisikia kuna mtu ambaye ana virusi, lakini leo wanatuambia kumi na tano. Tunaona serikali na njama tu inakiweka kisiasa ili sisi tuishi maisha duni. Mimi mama machozi nikiwa Mjumbura, tunashangaa sana na Kongo yetu Wapadiri washemasi sijue wanani wote wanaingia kumambo ya politiki sasa. Mambo ya Mungu sio tena ya lazima, leo wanasambua makatedrale yote. Nawaagiza hawa wote watu wa Mungu wanaingia kui mambo ya politiki, muye kama mnataka kuleta vita kubwa sana Kongo, ya hii dini na hii dini hawatasikilizana, mwikae chini, mwachie wapolitisie wenyewe wafanye kazi yao. Naitwa David Sechenga kutoka Wagumo tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Serikali yetu ikiwa imeanza kutoa chanjo ya virusi vya korona katika mikoa yote nchini Tanzania. Hivyo wananchi wamekuwa na maswali mengi ya kujiuliza. Je, hii chanjo ina usalama kiasi gani kwa afya zetu? Je, chanjo hii ni kichanjwa sitaambukizwa tena? Hivyo Wizara ya afya selekali kwa kushirikiana na serikali ijaribu kutoa elimu kwa wananchi ili wanapokwenda kuchanja wakawete kuwa na uhakika wa kile wanachokifanya. Kwa majina, naitika kwa jina la Ive Maloba. Kwa leo napatikana katika mji wa Baraka Fizi. Nametaka zungumzia kuhusu eta de siege. Tangia walitia eta de siege Munor Kivu na Ituri, hatujaona mabadiliko kamili. Watu wanaendelea kufariki usiku na mchana kama nyama ya atuone kazi yayo kabisa. Mimi ni katemo mbaya bolobilo toka Kalemi, DRC. Nilikuwa napendea kuchangia mada yangu kuhusu takse ya rame, yaani kila yule ambaye anatumia simu ya mkono anatakiwa alipe rame, na kila mara ukiweka unite, ikuwe kuvodacom ikuwe kuertele ikuwe kuorange moja kwa moja wanaichugua na inaenda mpaka vile tulikuwa nalia kwa viongozi wetu wa nchi watafute namna gani watatuzimishia ile ram bache kutu, kutubeba inite na raia jisikie kubakia huu. Andre Peribon kutoka Uganda Kampala. Kwa mada huru ya leo, napenda kuchangia kuangazia juu ya ugaidi ambao unaojiripoti ndani ya bara la Afrika. Sijui nini kifanyike ili ugaidi uzidi kukomeshwa Afrika, au au viongozi vibaraka wa koloni ndo inabidi watoke kwenye utawala, kwa sababu utasikia GRC, utasikia Msumbiji, utasikia Ethiopia, utasikia Eritrea, utasikia Afrika ya kati. Hatujui nini kifanyike ili bara la Afrika lizidi kuwa na amani zaidi. Habari rafiki, nasema hivi mimi Nori Kalewa Muba nikiwa mkaji wa Kivu naumia sana kuona jinsi mauaji hapa yanaendelea katika jimbo letu la Kivu hususan pamoja na Itori. Kwa kweli nimejisikia kama nipo kwenye geneza. Ikiwa kuna mtu ambaye ana moyo hiari, tafadhali tushirikiane ili mimi niondoke DRC. Na sasa nisome jumbe katika ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Mois Togera kutoka Chuo Kikuu cha Walimu ISP Uvira DRC, MONUSCO ina maana gani DRC? Ni bora waondoke kwa kuwa wameshindwa. Kivu Kusini wameegemea sana jamii ya Wanyamulenge wenye asili ya Rwanda, na huu msimamo hauwezi leta amani. Mungu atuponye. Barusanza Kumbuga pia kutoka Rusaka, Zambia: natoa wito kwa Waafrika wote kuwa makini na chanjo za COVID-19. Daudi Rwabijunga kutoka DRC, Kishembwe. Maoni yangu ninapenda kuambia rais wetu pamoja na waziri wa elimu ya kwamba kuko walimu ambao wanaendelea kuhangaika bila mishahara. Antidius Anacret wa Bukoba, Bugabu, Kagera, Tanzania. Binafsi mimi leo ningependa tujadili kuhusu utoaji chanjo ya COVID-19 ambayo inazidi kutolewa katika maeneo mbalimbali. Je, watumiaji wanaitikia kama ilivyokusudiwa? Mheshimiwa Christopher Antoine kutoka Moba Port, DRC, RDC. Mimi kero yangu ni kuhusu serikali ya RDC. Mimi sioni ulazima wa rais, maana tunanyanyaswa sana na wenye kusimamia kulipisha kodi ya ujenzi wa manyumba hapa kwetu Moba. Kiza Kasongo kutoka DRC Kongo, napenda kuongelea zile nchi na serikali ambazo zinawanyima uhuru waandishi wa habari kujieleza vyema. Ningeomba watambue kwamba waandishi wa habari ni kioo cha jamii popote ulimwenguni. Kasemengo Agwero kutoka Kivu Kaskazini, Butembo, DRC. Mimi nazungumzia kuhusu tume huru sene nchini mwetu DRC. Kwangu mimi, naona kama shida kubwa ni wanasiasa wameingilia hilo jambo, wametia kipaumbele kupeana rushwa ili waweze kukontrole sene. Ni baadhi tu ya jumbe kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Sasa tuendelee kusikiliza baadhi ya maoni kupitia sauti fupi mliotuma kwenda namba yetu ya WhatsApp. Itwa Amoni Bizuru Mwamba wa Bihalamlo, binafsi nadhani mahakama ya Tanzania ambayo inamshikilia Mboe kwa makosa ya ugaidi, mimi nadhani kama Mboe anaosia kweli na makosa hayo ya ugaidi, ni vyema yakaweka wazi, na kama hana aina haja ya kuendelea kumshikilia, wanatakiwa wa wamwachilie akaendelee na majukumu yake ya kawaida. Hapa ni Paluko Bayunda, nikiwa Kongo Witembo. Miye nitazungumzia mada yangu kuhusu politiki ya Kongo yetu kwenye naenda. Ukiona leo wenye wanaikaa kwenye viti hawapendi kutoka nando, na kwa maana wanatumikisha makanisa mubaya, na haya makanisa imemusahau Mungu, imeingia katika politiki. Lakini ningeambia hawa watu wa makanisa, kama wanawambia kwamba wachague mwenye atasimamia seni, wanapashwa kuwa katikati hawatakuwa na upendo ambao upande ambao anaegemea. Mimi ni Francis toka Kidandali, Busanza, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, nikiwa hapa Kampala ya Uganda. Mada ambayo nataka zungumzia hii leo, nataka nizungumzie kufuatana na hali ya wakijana wengi wa huko Busanza, Kidandali, ambaye hali yao sio nzuri. Kazi zimekosekana, wote wanarejea hapa Kampala, lakini na Kampala hapa hakuna makazi. Tungeomba Raisi Felix Sekedi ili hatu siku ya kutafuta kula wanakuja Busanza wanatafuta kula lakini hawarudi paka miaka mitano ikeishi. Tunaomba serikali isaidie huko Busanza iweke makampuni wa vijana wote wapate kupata kazi, kwa sababu wote wanatesekea hapa Kampala hadi usichenga kutoka Kampala Uganda. Ninayo masikitiko makubwa kuona klabu yangu ya Barcelona imepata mwenyekiti mbovu zaidi na kuruhusu kupoteza mchezaji kama vile Messi. Dhidi ya Kayumba kutoka mjini Lubumbashi, mimi ningependa kuzungumzia juu ya rais wetu Chisekedi achie madaraka, kwani afanye chochote. Mwaka 2023 tunasubiri uchaguzi, kwani aliagiza mengi asiyoyatekeleza. Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mlonde, DRC. yangu ya leo ni kuhusu siasa za Kenya. Jana Rais Uhuru Kenyatta na William Ruto walikuwa ni marafiki wazuri, leo wamekuwa maadui. Kwa hiyo sio jambo la kushangaza sana, hata hapa pia DRC imeshawahi kumtokea Mheshimiwa Mois Katumbi. Kwa hiyo ndivyo ilivyo siasa za barani Afrika. Oscar Silidioni wa Kitobo, Mleba, Kagera, Tanzania: ningeziomba nchi za Afrika zikaweka dau la fedha kama ilivyofanya serikali ya Marekani, ili watu wakajitokeze kupata chanjo ya korona, maana watu wanaonekana kuipuzia chanjo hiyo. Mkubure Muhamba, naishukuru RFI Kiswahili kwa jinsi inavyotuelimisha, kutuburudisha na kutujuza habari kuu za dunia. Mungu awalinde watangazaji wote wa RFI Kiswahili na kuwazidishia ujuzi. Niko Kilombo, Fizi, DRC. Dathias Theingisa wa Kishanda, Tanzania, ongereni sana RFI Kiswahili kwa matangazo yenu murwa yaliyojaa weledi wa hali ya juu. Hakika hatujawahi kuchoka kuyafuatilia matangazo yenu, endeleni kutuhabarisha nimalizia na ujumbe wake ya demson pablo zakili kutoka drc uvira ningetaka kujulisha wakongomani ya kwamba tangu gavamenti ya bwana sama lokonde yanze hakuna ambacho wameshatimiza zaidi ya kutodanganya na ahadi za uongo yaani walimu mpaka hivi hawajapata mishahara yao Fika hapo msikilizaji, na tamatisha makala habari rafiki leo, ikiwa ni siku ya madahuru. Asante kwa kuchangia katika haya makala, nikutakie wikendi njema. Naitwa Jupita Mayaka kwa hili