Na kukaribisha msikilizaji katika makala ya habari rafiki, leo tukiangazia uchaguzi wa juma lilopita nchini Zambia, ambapo kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema ametangazwa mshindi. Je, yapi maoni yako kuhusiana na ushindi wa Akainde Hichilema? unadhani uchaguzi ulikuwaje? Naitwa Carol Korir, karibu. Nitaanza kwa ujumbe wa sauti uliotutumia kwa majina naitwa Kausi Milongo e, nikipatikana katika nchi ya Zambia mkapito, yani Molusaka. E, kimtazamo wangu nimeona kwamba uchaguzi umepitikana salama hapa kwa vurugu yote ile. E, watu wamechagua kwa uhuru na waraia walikuwa na hamu e, walikuwa na hamu ya kubadilisha mazingira ya uchaguzi e, maana waliona kwamba maisha inaendelea kuwa magumu, uchumi unaendelea kuzoroka sana, wakaona ni vyema basi wabadilisha mazingira. Ni Al Almasi kutoka DRC Bukavu. Maoni yangu peke yangu ni kuona kwamba ilikuwa kama vile maongezi na mambo waliyoandaa ya kufananisha kama vile uchaguzi umepitikana DRC hapa kwetu, kwamba rais aliyetoka akutaka wala kutamani fujo wala vita, ameruhusu wenzake amfikie kama vile mpinzani wake apate uchaguzi, ili kusudi awezi kumlinda mambo ya yake mali yake naso na jamaa yake ya kisiasa, abaki kuwa mtu mwenye kuonekana kabisa katika nchi yake. Jambo RFI Kiswahili, Mkashirembo Roger kutoka Bujumbura. Tunampongeza rais mtarajiwa wa Zambi, tunampa ongera na mtangulizi wake naye tunaambia akubali ushindi, asiyokubali kushindwa sio mshindaji. Na wapongeza wananchi wote wa Zambia na mkubwa wa seni kwa kutia mambo hisi yalio e. kwa majina naitwa Juma Amisi Patrick Joshua kutoka mjini um, Kolwezi jimboni Lualaba nchini Congo DRC na nafikiri kwamba kuhusu mada ya leo, labda cha niseme kwamba Afrika yetu inaendelea kuwa na matatizo na ongera kwanza kwa kiongozi wa upinzani ambaye ametangazwa kwa mshindi, lakini ukifuatilia vizuri utakuta kwamba bado kelele zitaendelea kuzuka katika eh, rais ambaye tunaweza kusema sasa atakuwa ni rais mstaafu. Nikiwa Lusaka, Zambia, kwa majina naitwa Eriteka Eriti James. Maoni yangu kuhusu uchaguzi uliofanyika nchini Zambia, kiukweli uchaguzi ulikuwa wa haki na kweli. Pia ni uchaguzi wa kihistoria barani Afrika kwa sababu tumeshuhudia nchi nyingi Afrika zikifanya ukandamizaji wa kidemokrasia na iko na kuwa vigumu sana kwa chama cha wala kukubaliana na matokeo ama kuacha madaraka. Lakini nipongeze pia chama huru ya uchaguzi hapa Zambia kwa kumtangaza rais wa chama cha upinzani ambaye ni Hakainde Hichilema kuwa president mpya wa nchi ya Zambia toka nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jimboni Kivu ya Kusini. Mimi ni bwana Joseph Aksanti Bulanga Fernando. Mimi nazani ushindi wa rais wa upinzani huko Zambia ni picha ambayo inatokana tena nzuri barani Afrika, kwa kuwa mara mingi e, upinzani inakuwa ikiibiwa kura zake imeonekana kuwa rais huyu wa upinzani amechukua madaraka, hiyo itakuwa kabisa ikipatia eh, Afrika picha nzuri. Jambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Pisco wa Sakwa, napatikana katika kijiji cha Mnene tarafani Fizi, jimbo Kivu Kusini, DRC. Kwa mtazamo wangu mimi napongeza sana rais ambaye amechaguliwa rais ambaye alikuwa mgombea wa upinzani ambaye amechukua madaraka pale Zambia. Hivyo na mimi nasapoti kabisa wa, wa, wa, watu wa, wakaaji wa, wa Zambia kufanya kitendo kama hicho na kufurahia kumchagua kwa, kwa, kwa shindo kubwa, kwa sababu hiyo ndio kuonesha kidemokrasia. Yule ambaye anatumika vibaya, ni lazima tumtupilie mbali. Ni geukie ujumbe ambao umetuandikia kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Gabriel Robert kutoka Uvira, DRC, unasema hakika jambo hili ni la furaha sana kwenye uchaguzi zetu za Afrika. Kwa kweli, haki inaanza kupewa nafasi, tunahitaji taifa zingine ziige mfano wa Zambia. Mfariji Kihota ukiwa Mboko, DRC, Kivu Kusini, unasema unaipongeza tume ya huru ya uchaguzi kwa hatua hiyo. Unasema imetenda haki kwa wananchi kwa kumtangaza yule aliyechaguliwa na raia. Mois mumvikane ukiwa Goma, DRC, unasema ni habari njema, wapinzani wanastahili waongoze kusudi tuone akili zao. Baba jifti muha wa Kakongo, Kigoma, Tanzania, unasema hiyo ndiyo demokrasia ya kweli, maamuzi ya wananchi kuheshimiwa. Naamini kama tume zote za uchaguzi hapa Afrika zingeiga mfano wa Zambia, nadhani mizozo ya uchaguzi ingepungua asilimia kubwa. Na robena Chime ukiwa Kalea, DRC unasema kwangu ni furaha tele kuona mpinzani ananyakua ushindi. Nashukuru sana tume ya uchaguzi kwa kazi iliyoifanya bila kuegemea upande wowote. Kwa kweli mpinzani kushinda uchaguzi hapa Afrika si kitu cha kawaida. Kwa heri Rais Edgar Lungu na maisha mema kwako. Ni kukumbushe makala hewani ni habari rafiki, tukipata maoni yako kuhusu uchaguzi wa hivi punde wa Zambia, ambapo mgombea wa upinzani ameshinda rais aliyekuwa madarakani. Tuendelee kupata jumbe za sauti kama ulivyotutumia kupitia njia ya WhatsApp. Kwa majina mimi ninaitwa Bugaoni Mari Francois, raia wa hapa Katani Mugendo, tarafani Ntega, mkoani Kirundo, kaskazini mwa Burundi. Ya matokeo ya uchaguzi uliofanyika huko nchini Zambia yanabainisha wazi kwamba tume ya uchaguzi nchini humo ilikuwa huru na haikuingiliwa kivyovyote. Basi namupa pongezi rais mteuliwa, na Manani amsaidie katika kazi hiyo ngumu, maana ukitazama anachukua uongozi wa nchi ambayo imekwisha zama katika dimbwi la umaskini. Jambo, RF, napiga simu kutoka Bujumbura. Jina langu ni Sumaili Ramazani, mtoto wa Chone. Kwa kawaida nimeona Zambia imekuwa nchi ya kidemokrasia, sababu unajua chama pinzani kupita nafasi ambapo rais aliyekuwa madarakani kumshinda ni kitu cha hatari Afrika, sababu unajua viongozi wengi wanagangania madaraka, wanaiba kura, wanafanya nini, lakini Zambia leo imeshuhudia chama cha Eddie Kalungu kinaongoza kutokea kwa Kenneth Kaunda. Sasa acha naye mpinzani achukue madaraka, toni naye atafanikisha vipi kuendeleza Zambia? Na mi nafikiri kwamba Afrika, sio rahisi sana kusema kiongozi wa upinzani apite, na nimesikia Eddie Kalungu anasema kwamba wameibia uchaguzi, sifikiri kwamba ni yu. Toka kwenye mpaka wa Zambia na Angola ni Roger Arusi Michelle Munaba. Mnaba e, kwa mtazamo wangu ni kwamba ni kweli uchaguzi wa nchi ya Zambia umefanyika tariki kumi na mbili mwezi huu, na tayari rais ambaye aliweza kunyakua ushindi wa uchaguzi huo ni rais wa chama cha upinzani bwana Hakainde Hichilema kumwondoa rais ambaye alikuwa madarakani bwana Edgar Chagwa Lungu, na tayari na ni kweli wananchi wa Zambia walitaka mabadiliko, walitaka mabadiliko kwa sababu e, uchumi wa nchi, uli, ulikuwa pabaya, ulikuwa ulikuwa pabaya. Kutoka Rusaka Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samueli, Samueli Ayubu, kwa mada hii ya leo, uh, upinzani ukibuka kileleni na ushindi wa uchaguzi uliokuwa nchini Zambia. Kwa kweli uchaguzi huu ulikuwa uchaguzi wa amani, utulivu, pia na wananchi walijitolea kwa haki yao, yeah. Nikirudi kwenye ujumbe uliotuma kupitia mtandao wa Facebook, Celestin Kajuna ukiwa Bukoba, Kagera, Tanzania, unasema: maoni yangu ni kwamba wapinzani barani Afrika wasikate tamaa, hata kama wanapitia pagumu kufanya siasa, ipo siku wataweza kuongoza nchi kama Hakainde alivyoweza kushinda huko Zambia. Paulus Liveti unasema wako vizuri, hawana longolongo, ila kwa Tanzania haiwezekani na nikimaliza na ujumbe wa Vivien Paul Bantu, ukiwa Bujumbura, unasema ushindi huo ni ushindi wa kiongozi wa tume huru ya uchaguzi, ambayo haikusikiliza matakwa ya Edgar Lungu. Kufikia hapo, msikilizaji, naweka kikomo makala habari rafiki. Hadi wakati mwingine, naitwa Carol Korir.