Viongozi wa jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, wameiwekea vikwazo vikali vya kiuchumi nchi ya Mali kutokana na kucheleweshwa kwa uchaguzi kuelekea kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Kwenye makala ya habari rafiki hivi leo, tumekuuliza wewe, msikilizaji, iwapo nadhani vikwazo hivyo vitaufanya uongozi wa kijeshi kubadili msimamo, lakini pia iwapo unafikiri vikwazo hivyo vitawaathiri zaidi wananchi kuliko viongozi wa kijeshi. Karibu. Naitwa Minzelet Ijai. Kwa majina naitwa Bertin Napoleo Munyapirwa, nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Gikondo. Mimi naunga mkono vikwazo vya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, kuhusu Mali, kwani vitaulemaza utawala wa kijeshi hadi kuondoka ama kukubali kufanyika uchaguzi na kurejesha utawala mikononi mwa raia. Ujambo, RFI Kiswahili, naitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu DRC. Vikwazo vya ECOWAS dhidi ya Mali kwangu mimi sikubaliani navyo. Hiyo ni ukoloni, na Mali ni nchi huru na nchi ambayo inayo katiba yake. Kwa hiyo pahali ya vikwazo ECOWAS ingechukua majukumu ya kusaidia Mali kutoka katika mgogoro na siyo kutia vikwazo. Vinawezo vikasababisha uchumi ama kuleta ingine mgogoro katika Mali. Mimi ni Francis toka hapa Kampala, Uganda, kufuatana na mada hii leo kuona muungano wa ECOWAS umeweka vikwazo nchini Mali kabisa. Mimi kwa maoni yangu naona kama laia njoo wenyewe ataasiliwa kwa vikwazo hiyo, ila tu ningeomba serikali kwa moyo mtukufu ipate kuandaa uchaguzi katika mwaka huu hiyo vikwazo ipate kuendelewa, nchi ya Mali iendelee kuendelea mbele. Yeah, jambo RFI Kiswahili. Naitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto wa Kendela, nikiwa mjini Bujumbura, Burundi. E, kuhusu ili swala la ECOWAS kuwatilia vikwazo kwa jeshi walioko wa, wa madarakani Mali, ah, iko kama wanajisumbua tu bure juu wenyewe shakuwa na msimamo tu wa kueneza ile miaka mitano ye, madarakani. Yani wenyewe hawajali vya raia wala vya nini mimi naitwa Exode Balozi, ambassadeur maarufu noir par la pomme interieurement blanc. Kutokana na viongozi wa jumuiya nchi ya Afrika Magharibi, ECOSE wamewekea vikwazo vikali vya kiuchumi nchi ya Mali. Mimi kama maoni ya kwangu ni kwamba vikwazo hivyo havitatuma uongozi wa kijeshi kubadilika msimamo wao, bali vikwazo hivyo vitawasiri wananchi nchi yani raia sana kuliko viongozi wa kijeshi, kwa kuwa raia inahitaji kurejeshwa kwa utawala wa kiraia nchini. Kwa majina wananita Diego Mlonda Ferdina kutokea Kampala, Uganda. Sisi watu wa Afrika hatujaerevuka, hatujafunguka mecho. Kwa nini sisi ndio kila wakati tukielekea kwenye uchaguzi tunaleta mavurugu? Mavurugu ambayo hazina maana. Viongozi wafanya siasa wa Mali waekale pamoja, watafute amani ya nchi. Lazima uchaguzi ufanyike kwa njia ya amani. Ondeonde mkamba onde, walungu maarufu kama mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde, commandaori. Kwa sasa nipo mjini kalem. Mtoto unapokosa kwenye familia, utakapomtenga, jua huyo mtoto umempoteza. Kwa hiyo hii ni sawa na kupoteza wakati bure. Taifa la mali huwa sasa hivi linahitaji ni msaada. Kuwekewa vikwazo binafsi, sizani kama naweza kuwa ndio suluhisho, bali naweza kuwa tu kama njia mojawapo ya kuwaumiza wananchi. Nipitie kwenye ukurasa wa facebook RFI Kiswahili, namwona Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania, unasema Binafsi naona vikwazo dhidi ya taifa la Mali vimekuja kwa wakati sahihi, huenda jeshi likarudisha utawala wa kiraia. David Sichenga toka Wagumu, tunadumu Mweheza, Tanga, Tanzania unasema vikwazo hivi ni mtego wa panya, hauchagui unamkamata yeyote, si mwananchi wala kiongozi. Vikwazo hivi vitawaathiri, hivyo hu uongozi wa kijeshi, kama unataka usibebeshwe lawama, ukubali kuitisha uchaguzi mapema na kama wao ni wabishi, warudishe kumbukumbu kumbu zao nyuma, na waikumbuke Zimbabwe walipowekewa vikwazo hivyo, nchi ilikuwaje na uchumi uliyumba kiasi gani? Floribert Kisile kutoka Kakira Moba, DRC unasema kwa mtazamo wangu, nadhani kwamba vikwazo hivyo vitawaathiri wananchi kwa sababu katika kila jambo litakalotokea raia ndo watatatizika, ila viongozi wa kijeshi wao watatumia njia yao ya kipekee kwa kutetea maisha yao binafsi. Siza Kabanda kutoka Lubumbashi, DRC, unasema, mtazamo wangu kuiwekea vikwazo serikali ya Mali ni jambo muhimu, lakini watakaoathirika zaidi ni wananchi, kwa sababu viongozi wa Afrika hawajali mateso ya wananchi. Mimi nadhani jumuiya hiyo inapaswa kuwawekea vikwazo viongozi binafsi wa kijeshi na sio nchi. Roja Shajule Kambaza kutoka Mboko, DRC, Kivu Kusini, unasema viongozi wa kijeshi watafute amani kwa kufanya uchaguzi ili wasije wakatumbukiza taifa kwenye machafuko kwani watakaoathirika na vikwazo hivyo ni raia wa Mali wasiokuwa na hatia. Jairas Eli, ukiwa Lusaka, Zambia, unasema wananchi ndio wataumia kiuchumi, huku wanasiasa wao maisha yao yakiwa mazuri. Ni kukumbushe mada tunayozungumzia hii leo ni kuhusu jumuiya ya ECOWAS kuiwekea Mali vikwazo vya kiuchumi kutokana na kucheleweshwa kwa uchaguzi. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Jambo alefai, kwa majina naitwa Alex Jeremia kutoka chake chake, Mwanza, Tanzania. Binafsi kwa maoni yangu, viongozi wa nchi ya Mali watabadili msimamo wao endapo watakapoona uchumi wa Mali unazidi una kudorora, kwa kuwa nchi zetu za Afrika, nchi zetu nyingi hazitegemei uchumi wa ndani, bali pia wa nje. Aa, binafsi watakaowaathirika zaidi na vikwazo hivi ni wananchi ingawa hata viongozi ila sio kwa sana. Jambo erefe, Kiswahili nkashilemboroe kutoka Bujumbura. Hiyo kikwazo iko asi na natilia serikali ya Mali kama maji wanaongea kumgongo ya bata tile wale wakua wa kijeshi haitawafanyia kitu wenyewe, hata watahuzurika sana ni raia tu, raia njo na wanateswa na vita nawanateswa na njala. Ikoasi n regeza hiyo msimamo, ili tuone kama raia wa mali wanaweza wakaendelea. Jean-Claude Mkulu toka DRC, sifikiri kwamba vikwazo hivyo vitaweza kubadilisha msimamo wa viongozi wa kijeshi kule Mali, sababu wanajeshi barani Afrika wakiwa na uongozi huwa hawasikii shauri, huwa wakijikamata kama vile wenye udikteta, hawana shauri lolote, vile wanavyopanga ndo wanataka vitimizwe. Kwa hiyo mimi nawashauri waweze kusikia hiyo shauri ya viongozi wa jumuiya ya Afrika ya, ya, ya kaskazini ama ECOWAS ikos kusudi raia waweze kupata amani haina maana kuendelea na vita kama hivyo. Tamo RFI Kiswahili kutoka Uvira lahatamenejafis apo jakosea au tmajing kabisa kufataa mada ya leo nazani ya, na ya kwamba vikwazo wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuomba jeshi hili wachwa uongozi kwa raia, kwangu mimi sizani ya kwamba kama watafaulu kabisa, kwa sababu jeshi hili unabania sana madaraka, na wakati raia wanataka uongozi wa kijeshi uondoke, ila tuningeliomba sana jeshi hili wajitahidi sana kabisa waachie raia waongoze nchi ya mali bila matatizo yote, ili, ili kuepukana machafuko mabaya ambako wanaendelea kushuhudia kila mara katika mataifa hayo. Narejea tena kwenye ukurasa wa Facebook harifai Kiswahili. Paul Muzelea, ukiwa Uvira DRC, unasema naona kama kuiwekea vikwazo ni kuwashtua viongozi wa kijeshi wanaobania madaraka na sio wajibu wao. Ramazani Songolo toka Baraka wa Matongo, DRC unasema nadhani suala hilo linaleta changamoto kubwa mno, kiasi kwamba wananchi ndio wataathirika kwa uamuzi huo. Kwa hiyo umoja huo utoe vikwazo hivyo. Shukuru Mbole Darius toka DRC, Lubumbashi, nadhani upande mmoja wa vikwazo hivyo vinaumiza wananchi, ila sio viongozi wa Mali, kwa sababu wananchi hawana sehemu ya kwenda. David Arthur toka DRC unasema, kwangu mimi sidhani kuwa vikwazo hivyo vinaweza kubadili msimamo wa viongozi wa kijeshi. Nimalizie ni na ujumbe wako, Isaya Ruben Alex toka Uvira, DRC, unasema kuwekea mali vikwazo sio jambo nzuri, kwani ni vyema viongozi wa ECOWAS kupanga vikao na raia kuangalia namna watapata amani kupitia kuhusisha kila mwananchi kwa kazi za maendeleo. Ni vyema raia washiriki uchaguzi kumchagua kiongozi wanaomtaka. Pia unasema uchumi wa nchi utashuka zaidi. Na kufikia hapo mimi natamatisha makala ya Habari Rafiki kwa leo. Naitwa Minzilet Ijai, kwaheri.