Hujambo na karibu katika makala ya bara rafiki. Mada leo msikilizaji, ikiwa hatua ya makundi ya waasi kuanza kuteka watoto na baadaye kuitisha pesa kabla ya kuachilia huru, kisa cha hivi punde kikifanyika nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Karibu, naitwa Benson Wakoli. Tuanze makala haya kwa kusikiliza ujumbe uliotuma wewe msikilizaji kupitia kwa njia sauti. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpo Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa, mtaa wa majengo, manispaa ya Kahama nchini Tanzania. Mi niseme kwamba kundi hili sidhani kama kuna watu wanaochochea zaidi ya kundi lenyewe, tumia mbinu hiyo kama njia ya kujitafutia pesa, sababu makundi kama haya tumekuwa tukiyaona katika mataifa mengi yanakuwa yanatumia mbinu hizo. Kwa hiyo makundi kama hayo ni vyema yakatafutiwa njia mbadala kuhakikisha kwamba wanapambana nayo ili kuyatokomeza. Jambo jambo RFI Kiswahili, ni Eric Ndogosavuguta, nikipatikana pa DRC Uvira komine Kavimvira. Miye kwa maoni yangu kuhusu utekaji wa watoto huko mashariki mwa DRC pressemangambo za Goma, mie naona tu kama ni wazungu jo wanatamani kuleta yote. Prezida wetu Kisekedi angijikaza kabisa kutuondolea Jambo Erefaa Kiswahili, naitwa Prince Kimonge na tokea ya mji mkuu wa Bukavu, DRC ya ni kweli. Unaona, makundi fulani fulani wanawateka watoto, vilianzia huko Nigeria, leo vinakuwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwa hiyo yes, hiyo naalika serikali yetu wawe makini, wasisubiri vi, visa vikue vingi. Ashilembo Oshe kutoka Bujumbura. hiyo ni mbinu mpya, wale waasi wanakuwa wananufaika na hiyo tabia ya kuteka watoto jua naao watawagomboa chenezaumba tuma serikali za Afrika watie bidii, kwa kuwa analinda wananchi na, na, na kutokomeza hizo kundi za wahalifu. Mimi ni Jean Paul kutoka Luvungi DRC Congo, ninasikitika na matatizo ambayo inaikumba nchi yetu ya DRC, hasa pale Ituri kwa kutekwa watoto kumi na ine. Ile yote ni ubovu wa nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ubovu wa rais wetu Felix Antoine Tshisekedi. Mimi ni Francis tokaandausanza nikiwa hapa Kampala, Uganda, kufuata na mada hii leo. Kuona utekaji nyala wa watoto hapa Afrika unaendelea kunaendelea mastiko kubwa kwangu, lakini nataka nijulisha serikali za hapa Afrika zijue kama hao watoto ambao wanateswa ndio wenyewe watajenga serikali ya kesho. Ningeomba kila inchi kulinda watoto wake ili wapate kuishi kwa amani na kwa haki yao. Ni Kristia ya, kutokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Uvira. Kwa kweli hiyo hali ya utekaji nyara ya watoto. Si jambo nzuri, inahuzunisha sana. Na kupitia nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hiyo hali inaendelea kuonekana kila mahali, kila muji. Hiyo hali tunasikia sikia, wameteka nyara, wameteka nyara watoto. Sisi raia na serikali yetu tuungane pamoja, kwa sababu hiyo hali tuikemeshe Kumbuka, makala hewani ni habari rafiki. Tunajadili hatua ya makundi ya wasi kuteka watoto na baadaye kuitisha pesa kabla ya kuachilia huru. Hapa nasoma baadhi ya jumbe mlizochapisha kwenye ukurasa wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Albert Kan David anasema yuko Kazimia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo mambo yanasababishwa na ukosefu wa kazi au ajira kwa vijana. Naomba serikali yetu ichunguze suala hilo. Kims Muhima anasema yuko Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makundi hayo hutumia njia hiyo ili kufundisha watoto hao ugaidi na kufanya nao matendo machafu yanayokiuka haki za binadamu. Kigozi Jean kutoka Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema maoni yake ni kusema kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshindwa kabisa na kila jambo. Kushindwa kwa serikali ya DRC ndio sababu kuu inayochangia visa hivi. Mwisho kabisa ni usome ujumbe wa Jairas Eli akiwa Lusaka, Zambia. Jambo la kwanza ni usalama kwa mdogo, pia vijana wapate kazi na uu ujangili utakoma. Basi tuzidi kupata jumbe zaidi zilizotumwa kupitia kwa njia sauti. Juma Makamba kutoka Salasala Dar es Salaam Tanzania. Kiukweli haya matendo ni ya kiharamu, hayatakiwi na sio ya kufumbia macho. Nashauri mamlaka husika, yuwe ni na watu wengine ambao wanahusika zaidi na kudhibiti haya, wajitahidi kufanya utaratibu ambao utazuia haya na pia viongozi wa dini wayakemea haya maswala, waombe dua, wasali ili kunusuru hawa watoto wetu wanaotekwa bila sababu. Huyu hapa ni mzee Rubunga Vyaombe, jina maarufu mzee Juma, akiwa Bujumbura. E, ni kwamba kwa kweli ni jambo la kusikitika tena la kusikitika sana, kuhusu haya makundi ambayo yanayeteka watoto E, wasiokuwa na hatia na kuwadhalilisha na kuwaweka katika hali isiyokuwa nzuri e, nawavunjia haki zao kwa kweli ni jambo la kusikitika sana kwa jina naitwa Massa nikiwa kambini Nyarugusu nchini Tanzania. Kisa ni kujiuliza kwanza maswali mtangazaji, hao kweli ni waasi wa chimbuko gani? Ukikutanisha kama ni waasi wa chimbuko ya DRC, sizani si kama mkongomani. Kama mkongomani anaweza akaomba kaka yake pesa, baba yake, lakini ukiangalia hao ni watu ambao wanaotafuta maslahi like kwa watoto wa Kongo, ndomaana wanasababisha vifo vingi uko Beni na kadhalika kipupu na wapi na wapi. Kutoka Lusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samueli Ayubu. Kwa mada hii ya leo, niseme kwamba hawa wasi hawa watu wamejaa mwa nchi zetu za Afrika bila tatizo yoyote, ni wengi mno. Mimi ninachoona, niseme kwamba hawa watu wana watu wakubwa mwa nchi hizi zetu za Afrika ambao wanawasapoti Kumbuka makala hewani ni habari rafiki, tunajadili hatua ya makundi ya waasi kuteka watoto na baadaye kuitisha pesa kabla ya kuachilia huru. Nazidi kusoma jumbe ambazo umechapisha kwenye ukurasa wetu wa Refai Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Oscar Oscar sudioni wa Kitobo Mleba, Kagera, Tanzania nadhani makundi hayo ya waasi yanaona kufanya hivyo ni kama njia ya kujipatia kipato, maana ukiangalia vizuri ni ya yao ni kupata pesa. Maisha evangelist anasema yuko Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutatua hili ni serikali kuwapa vijana kazi. Sobi Mtemi wa Sigida, Tanzania, anasema binafsi anaona vitendo hivyo havifai na wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapaswa kushirikiana kukomesha uovu huo. Leonard Fataki Luamba kutoka tarafani Fizi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema serikali yao haifanyi vya kutosha, ndio maana wanashuhudia visa kama hivyo. Tuzidi kupata maoni zaidi ya msikilizaji aliotumwa kupitia kwa njia ya sauti. Faraji Amadi, nikiwa mjini Bujumbura, Katumba. E, kuhusu imada ya leo, hawa vijana wameshashindwa kwenda kuiba mjini ili kwenda kuboma manyumba, wanaona kama vikosi vya serikali viko imara, ndio wanakamata hiyo hatua. Ya kuwa wanafanya nini? Wanakamata watoto aidha watu wazima, wanawabeba porini, kisha wanaacha namba zao za simu ili wawatumie pesa kusudi wajisaidie mahitaji yao huko porini. Tukuwa tunaomba ya kwamba serikali ifanye jambo la muhimu ya kukamata wa vijana wa watie kwenye security. Jambo RFI Kiswahili, napiga simu kutoka kwenye mpaka wa Zambia na Angola. Ni Roger Arusi Mshele Mnaba Muhamba. E, kwa mtazamo wangu ni kwamba kweli vikundi hivi ambavyo vinamiliki utekaji wa watoto baiza inchi za Afrika na tayari tunashuhudia hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sio yenyewe ni baadhi ya nchi nyingi, kwa sababu serikali yao ama serikali za nchi za Afrika hazichukui thamani ya watoto wa shuleni kama ilivyo, kwa sababu utekaji wa watoto shuleni ina, inaendana na serikali ya nchi toka DRC command. Mimi ni Kaniki Salomon, mtetezi wa haki za kibinadamu ndani ya shirika CIDOP. Ikiwa watoto wamekuwa wakichukuliwa na hawa wanamgambo, ni wakati wanamgambo wamepata hizo fursa ya kukuwa wakichukua watoto, ila ulimwengu umependelea tu kuachilia vita vita kuendelea. Ndiyo maana hawa wameendelea na kazi yao hiyo mbovu. la mwito wetu kwa wakuu wa ulimwengu, wamalize vita. Ukashirikiana na nyoka, nyoka ni nyoka tu, kesho itaweza kukugeuka. Waweze kumaliza vita. Mimi ni Marco Foma Diego. Kwa mada ya leo, napenda kusema ya kwamba tu wizi wa watoto inatokana na watu wengi na tamaa mbaya za kutajirika kupitia damu za watu. Na kusema nini kifanyike, ni kuambia tu serikali iingilie kati zaidi mitandao ya mawasiliano, kwa kuwa kuna mitandao ambazo zinachangia kwa swala hizi, na wakizikuta yafaa wazikamatie hatua eh, zipate kufungiwa au sheria iwafuatilie. Kwa jina naitwa Mama Machozi, nikiwa mjumbura yale makundi yenye kuteka watoto, maana yake ina njama moya na serikali. Juu haitawezekana na makundi yenye kute, kuteka watoto ishinde nguvu serikali, kwa sababu wanatumika na serikali, na njo maana wanatumikia tumbu, na tumbu ya serikali tumbu yao na tumbu ya, ya serikali. Sasa njo neno la na mwisho naweza nikawaambia, kitabu ya Mungu iliandika wakati wa mwisho wazazi watalia na kusaga meno. Naam. kwa maoni hayo basi, makala habari rafiki yanafika kikomo. naitwa Benson Wakoli, hadi makala ya kesho. basi kwa heri.