Hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Jina langu ni Benson Wakoli. Kwenye makala haya msikilizaji, tunajadili hatua ya wafanyakazi wa mashirika na tume za Umoja wa Mataifa kuendelea kutuhumiwa kwa vitendo vya udhalilishaji wa kingono dhidi ya wanawake, tukio la hivi punde likiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Karibu tuanze makala haya kwa kusikiliza jumbe fupi za sauti mlizotuma kupitia kwa nambari yetu ya WazaPu. Panesibita Joni wa Kagogo shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kiukweli, kitendo cha tume ya Umoja wa Mataifa kutuhumu watu kuhusu vitendo vya uzalishaji wa kingono mimi naona bado ni aibu kwa mataifa yetu ya Afrika na hasa kanda yetu ya mashariki, Kongo, Rwanda, Burundi na Tanzania. Bado haki za binadamu hazijafuatwa kulingana na vyombo husika, hasa polisi, mahakama na nini ndio vinavyohusika na hayo mambo. Jean Claude Mukulu toka jila Minova, mashariki mwa DRC. Trafani kale, mimi naona kinachohitajika kufanyika ni kuweza kuhukumu wale waliotenda vitendo kama hivi. Shida nchini mwetu DRC ni kwamba viongozi nao wanapenda rushwa. Wale wenyeji wa mashirika za kihutu wanapowaletea fedha wanasahau makosa walioifanya, na wanafunika makosa. Hiyo ndo shida kubwa hapa nchini mwetu DRC. Jambo RFI Kiswahili. Nikashilemboroje kutoka Bujumbura. Wale watumishi wa moja ya mataifa ni waalifu sana, juu walibaka sana. inafaa waende mbele ya justice na sheria itende haki yake, na walipe wala mmafitia. Ni mapenzi Togera Moise maarufu historian, ikiwa ISP Uvira DRC, chuo cha walimu. Kwa kweli, mambo hayo ya unyanyasaji wa kingono ni mambo ya kuhuzunisha sana. Tungeomba hao watu waliohusika na hayo mambo wafikishwe mahakamani, wahukumiwe, inaweza kuwa somo kwa wengine. Tukapaka Manyola Rubumba, DRC, Kivu Kusini. Eh, niko technicien amateur di developpement communautaire Murula Katwire Medi. Eh, kama jina langu E, kwa mada hii mimi naona kwamba tatizo ni polisi e, ni polisi ambayo haijui kazi ya kwake kwa sababu mimi sizani kama wawili watatu wanaweza kuwekwa korokoroni wengine waendelee kufanya vitendo hivi e, kama vile hapa kwetu DRC etat de droit mimi sio ni kazi yake, wameongeza etat de siege lakini vituko hivyo vinaendelea kuonekana hasa hapa kwetu hapa, e, kwetu Kamanyola. Barakaongonainoamsmaon im kufatana mada leo, ningependelea wasi wafanyakazi yao wa Umoja wa Mataifa ya kwamba kama hicho ndo kiteto ambacho walifata kwetu Afrika ingebidi wajiuzulu na warudi kwao. Awezi kuja Afrika ili kuja kuzalilisha wana, wana Afrika ni watu wanaoishi Afrika. Naitwa kwa jina la Faraja Amani, nikitoka mjini Bujumbura la Burundi. Hiyo e, sio jambo la muhimu kabisa, ni jambo ni kosa kabisa, tena kosa kubwa teka, tena wenyewe ndio wanakuwa na sheria katika mkununi mwao, lakini wanaharibisha sheria ya Umoja wa Mataifa. Sasa inabidi ya kwamba wote uli mwenye atakayefanya hicho kitendo tena azibiwe kufuatana na sheria na Umoja wa Mataifa juzijuzi uliomba msamaha ya kwamba leta ya Kongo iwasame kwa sababu ya ayo matokeo yenyewe yanatokea kuhusu watumishi wake. Ujambo, RF ya Kiswahili. Naitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu DRC. Unajua, visa hivyo vimetokea sana, na ilikuwa kama kawaida. Unakuwa mahakama ifanye kazi kama ilivyo, na hiyo inaendelea kuonekana hata nafasi ya kazi, watumishi na mabosi wao wanaendelea kufanya vitendo vya aina hiyo. Kwa hiyo mi naalika serikali ivalie swala ile njuga, kupitia mahakama ifanye kazi yake ukadiara Kongo, Kamanyola tarafani Walungu, jimboni Kivu ya Kusini. Mimi nikiza Kasongo, aki ukweli, ukitizama vitendo hivi vya ubakaji vinaendelea kuripotiwa Haswa ukitizama WHO au OMS, wafanyakazi wanazidi kunyanyasa wanawake kwa kuwashurutisha kwenye vitendo vya ngono. Mimi ningeomba tu serikali iweze kuingilia kati ili iweze kutokomeza matendo kama hayo na waweze kuwazigiwa kutokana na makosa yao. Makala hewani ni habari rafiki msikilizaji, tunazidi kujadili hatua ya kuja hatu wafanyakazi wa mashirika na tume za Umoja wa Mataifa kuendelea kutumiwa kwa vitendo vya udhalilishaji wa kingono dhidi ya wanawake kila hivi punde likiripotiwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapa nasoma baadhi ya jumbe zenyu mlizochapishwa kwenye ukurasa wa Rifai Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Nianza naye na Bakari Saria, anasema wa Kochokindo, Moshi, Tanzania. Ni vyema serikali ya DRC kupambana na hivyo vitendo vya unyanyasaji wa kingono kwa wanawake. Bebe Adolfine kutoka Moba Karonja, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema vitendo vya namna hiyo kiukweli havitakiwi kupatikana nchini mwetu, serikali yafaa kuweka mikakati ya kuzuia visa hivyo. Philibert Jonathan anasema yuko ni shamba Mleba, Kagera, Tanzania, ni vyema wanaopatikana na hatia wachukuliwa hatua wa za kisheria ili wengine waogope. David Muhamba anasema yuko Kilumbi, Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema mimi nadani tuhuma hizo sio za kusingiziwa Kinachotakiwa kufanyika na serikali kuendelea kufuatilia vitendo hivyo na wahusika wachukuliwe adabu kali. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kupitia kwa jumbe za sauti. <coughs> Kwa majina wananiita Diego Boikila Ferdina kutoka Sudani Kusini. Maoni yangu yanelekea katika mada ambayo iko mezani. Kiukweli tunapendelea serikali yetu ya Kongo ingilie kati kwa mambo ya ubakaji hmm. tangu mademila tunasikia bana bakaka batu, lakini serikali haisemaki. Tungependelea maraba serikali ifanye nguvu, ingilie kati, ilete amani kwa ngambo ya wamama na kwa taifa nzima ya Kongo ajina naitwa Philbert Jonathan kenshambi napatikana maeneo ya shamba mleba, Kagera Tanzania. Kwa kweli, hao wafanyakazi hawazingatii miongozo na utaratibu wa kazi zao wanavyotumwa kufanya kazi katika mataifa yenye matatizo au mataifa yenye migogoro mikubwa ya kisiasa. Kwa sababu gani? kama wanakuja hapo na wanaanza kushirika katika vitendo, kwa kweli ni vite vya haramu na vya uzalishaji wa kingono kwa wanawake na watoto, kwa kweli ni kurudisha nyuma maendeleo na kutowajibika vyema. Kamajina anaitwa Rambo Majasiri, anapatikana Afrika Kusini. Kweli hilo swala la kusema kama watumishi wa Umoja wa Mataifa wanazidi kushutumiwa kuhusu swala la, la ngono, hilo swala mimi ninaamini serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajua hilo swala. Kwa nini ipuuzie? Ipu hilo suala, nashindwa kufuatilia. Na umoja wa mataifa vilevile, hizo shutuma sio zimeanza leo ama jana. Hizo shutuma hizo shutuma zinajulikana hmm? Kila siku watu wanakuwa wanalalamikia hizo shutuma. Kwa majina naitwa Celestine Kajuna, nipo Bukoba, Kagera, Tanzania. Binafsi naona tuuma hizi zifanyiwe kwanza utafiti. Ikigundulika wafanyakazi hawa wa mashirika wamefanya hivyo vitendo vya uzalilishaji, wachukuliwe hatua kali, ili iweze kuwa fundisho hata kwa wafanyakazi wengine ambao wana nia ya kufanya vitendo viovu kama hivyo. Kutoka Lusaka Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. Hivi vitendo ambao vinafanyiwa wananchi wakiwa kwenye eneo mbalimbali sehemu za njiani au sehemu za kazi si vitu vizuri, tunaomba uongozi wa nchi zetu uweke utaratibu na ulinzi wa wananchi pamoja na wanaofanya kazi mbalimbali mbali sehemu za kutatanisha, ili vitendo hivi vikomazwe na viteketezwe. Kumbuka makala hewani ni habari rafiki, tunajadili hatua ya wafanyakazi wa mashirika na tume za Umoja wa Mataifa kuendelea kutuhumiwa kwa vitendo vya udhalilishaji wa kingono dhidi ya wanawake, tukio la hivi punde likiripotiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nazidi kusoma jumbe zenyu mlizochapishwa kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Former Boaz anasema yuko nchini Afrika Kusini, hivyo vitendo vinafanyika mara kwa mara nchini DRC sababu serikali ya Congo haifanyi vya kutosha kuhakikisha kwamba kina mama wanalindwa wa dhidi ya udhalilishaji wa kingono. Kasim Saidi anasema yuko Lusaka, Zambia. Anasema kikubwa ni uchunguzi kamili ufanyike, pengine utakuta ni njama za kisiasa kujitafutia umaarufu. Kature Medie anasema yuko Kamanyola, Rubumba, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema wanaochangia sana ni polisi ambao hawajui kutekeleza majukumu yao. Karisa Jaka anasema pole sana kwa wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanatabu sana, wanabakwa. Hata wakiongea wanaonekana kama ongo, ila kiukweli ubakaji ni mwingi sana katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia og msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi uliotuma kupitia kwa jumbe za sauti e. Kwa majina naitwa Kingsema kutoka DRC si mboko Kufatana na mada ya leo, mi nadhani ya kwamba hayo mashirika ambayo yanazidi kukandamiza haki za kibinadamu na kufanya unyanyasaji wa kingono, kwa maoni yangu nilikuwa nawaza sheria ifuate mkondo wake, wale watu wajulikane na waadhibiwe. Na tunamshukuru ule mkubwa wa Umoja wa Mataifa ambayo alisema ataridhika wakati wale watu watakapohukumiwa, na mimi ndiyo mapendekezo yangu, wahukumiwe wa. Na msikilizaji, makala haya ya bar rafiki yanafika kikomo kwa nukta hiyo. Naitwa Benson Wakoli, hadi makala yajayo, kwa heri.