Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya habari rafiki. Leo hii tukiangazia sikukuu ya Id ul Adha. Waumini wa dini hii ya Kiislamu wanajiandaa kusherekea sikukuu hii hapo kesho, lakini mwaka huu sikukuu hii inasherekewa kwa mataifa mengi Afrika, ya Afrika yakiwa yanakabiliwa na ongezeko la maambukizi ya COVID-19. Msikilizaji, umejiandaa vipi kusherekea sikukuu hii ya Id ul Adha? Je, una lolote la kusherehekea? karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti uliotutumia kwa WhatsApp yetu. Jambo RF Kiswahili, ni Kashirembo Roge kutoka Bujumbura, inatakia Waislamu wote Idil Aji njema. Na hapa kwetu tunajua tu kama ugonjwa wa korona huko, tutajikinga mita moja na kuvaa mbarakoa na kunawa mikono. Naitwa Mweshimiwa Profeseur Sele Marega, maarufu Papa Visionaire 2024. Naita nikiwa Kalundu, Uvira, jimboni Kivu ya Kusini nchini DRC. Labda hapa DRC hali iko vile vile, kwa sababu unajua tena Covid-19 ilikwenda kuasiri maisha ya watu, muplan zote, na imesababisha kwamba labda watu wako wa maskini lakini nadhani kwamba hapa DRC watasherekea Waislamu, kwa sababu mimi sio Muislamu, lakini watasherekea hivyo hivyo, na labda washerekee kwa kuheshimu kanuni za afya. Ina maana kwamba wafanye distance ya mita moja kama mita moja na nusu na wasipeane peane mikono wakati watakuwa kwenye sherehe. Naomba Maurice kutoka DRC mjini Lubumbashi, mi mwenyewe binafsi ni Muislamu, lakini natarajia kwamba eh, pamoja na Mwenyezi Mola, tuta sherekea sherehe hii yetu kubwa na tutazidi kujikinga tu, ikibidi kujikinga kuhusu maambukizi ya virusi ya korona. Ili sherehe yetu hii, lazima tusherekee tu, japokuwa kuna magonjwa ya COVID-19, lakini Mungu atatusaidia. Jambo rafiki Swahili, kwa majina yangu naitwa Mukhtar Bahame kutoka Rwanda, mkoa wa Magharibi. Mimi nazungumzia kuhusu, tumeathirika sana kutokana na ongezeko la maambukizi la hili janga la korona. RFI kishalika, majina naitwa makishi fish la Kolombo ia Kongu Uvira, kuhusu sherehe ya Waislamu. Kwangu mimi, naona ya kwamba kama sherehe kwa kweli itaendeshwa vizuri sana kama vile tunazoa kushuhudia, kwa sababu ugonjwa wa corona huu na unatia dunia nzima katika hofu kubwa sana. Ila tu mimi natakia sherehe njema kwa Waislamu wote, ila tu wasisahau kuzingatia kanuni zile za usafi ambazo tumewa kupia na wizara ya afya, kwa kuendelea kuvaa barakoa, kwa kuendelea kujiepusha kwa kupiana mikono, ila ningeli sana kwa kila Muislamu adidi adi sana kabisa asherekee sherehe yake kwake ili kuepukana janga ya COVID-19. Kwa jina naitwa David Sechenga kutoka Wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania, niwatakie Waislamu wote hapo kesho sikukuu njema, washerekee kwa amani na pia wadumishe umoja na mshikamano kama ilivyo siku zote. Hivyo sherehe hii isiwe sababu kwao kufanya vitu tofauti na maagizo ya dini yao ya Kiislamu, ikiwa ni kwa wakarimu wageni au majirani wa wakarimu wageni na majirani. Hivyo wasifanye tofauti na maagizo ya Kurani au kitabu kingine chochote ambacho wanakiamini kuwa ndio mwongozo wao. Niwatakie sherehe njema na sikukuu njema hapo kesho na sasa nisome ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa Facebook. Na Masi la Kolombe kutoka Uvira, DRC unasema, kwangu mimi sioni kama sherehe hiyo itaendeshwa vizuri jinsi ambavyo tumezoea kwa sababu ugonjwa huo wa covid-19 upo na unatia dunia nzima hofu kubwa sana. Mimi nawatakia sherehe njema, ila tu nawasihi kuwa waheshimu kanuni ambazo tumepewa na wizara ya afya. Dadias tegigisha wa kishanda, Tanzania, unasema hakika, janga hili la virusi vya korona sio la kufanyia mzaha hata kidogo. Tusherekee sikukuu hii tukiwa tunazingatia masharti tuliowekewa, ili tujilinde. Jairas Eli kutoka Lusaka, Zambia, unasema nawatakia Waislamu wote sikukuu njema lakini watakaposherekea Wasisahau kuvaa barakoa. Denis Maginyizi kutoka Bukoba, Tanzania, unasema kwa kweli sikukuu hii ya Idul Adha imejawa na majanga, lakini Mungu atatusimamia. Padri Moshi wa Moshi, Tanzania unasema kuwa tunasherekea kwa kuchukua tahadhari pasipo mzaha wowote wa wasijisahau na kukusanyika pasipo mpangilio mzuri, waone umuhimu wa kusherekea sikukuu hii kwa kuzidi kuchukua tahadhari, lakini kwa kumsihi Mwenyezi Mungu atuepushe na janga hili, maana sisi peke yetu hatuwezi. Msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki, na tuzidi kusikiliza maoni yenu kupitia sauti mlizotutumia kwa WhatsApp yetu. Jambo, RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Imani Classic toka Kamanyola, DRC, jumboni Kivu Kusini. Mimi nawatakia kwanza waislamu wote duniani heri ya sherehe yao ya Eid hiyo, ila mimi nadhani kuhusu maambukizi haya ya coronavirus Waislamu ningewaomba tu washirikie manyumbani kwao na familia zao wasikusanyike pamoja kwa sababu ugonjwa wa corona haupendi mikusanyiko ya watu wengi. Mimi na ningeomba tu mataifa ya Afrika ambayo bado yanaendelea kushuhudia ugonjwa huo eh, waendelee kushika ile kanuni ambayo zimepewa na Wizara ya Afya ajili ya kujikinga na maambukizi haya ya coronavirus ambayo yanaendelea bado kutatiza dunia mzima. Asante sana RFI Kiswahili. Mimi ni Samuel Samuel Ayubu napatikana Rusaka, Zambia. Kwa mada hii ya leo ningependa kuwatakia sikukuu njema Waislamu wote duniani. Kingine nikiomba washehe wa kanisa la Islamu, nchini mwa Afrika waambie waumini wao, sikukuu imefika kwa wakati mgumu, tunakabiliana na ugonjwa wa covidi Kingine anachoomba ambao watakuwa pamoja mikosanyiko, wa vae barakoa na kunawa na maji mtiririko na sabuni. Kwa majina anaitwa Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC, Kivu Kusini, tarafani Fizi. Kwanza ni watakie tu Waislamu wote sikukuu njema ya Eiji, na nawaomba waendelee kujikinga na virusi vya Korona kwa kuheshimu hatua zote ambazo tulitolewa na wizara ya afya ili kujiepusha na ugonjwa huu toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo napatikana mjini Goma, naita kwa jina la Samuel Likuli. Nafikiri kwamba eh, idi hii ambayo tutasherehekea kabisa haitasherehekewa vizuri, kwa sababu kwa mfano hapa kwa Goma hapa kuna kunakuwa visa vingi sana vya janga la COVID-19 angalau tunaendelea kutafuta wapi vitu v maisha na kuwa magumu sana kutokana na kutokana na janga hili la corona ambalo linakuwa kwa wimbi la tatu, kwani mjini Goma, mjini Boni Kivu kaskazini ndio imetangazwa ile epicentre ya janga hilo. Sifikiri kwamba hiji itasherekewa vizuri huku kwetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na janga la la corona ambalo linaendelea kutatiza. Juzi juzi hapa ilikuwa, eh, ilikuwa ilikuwa ilikuwa volcano ndio inatatiza watu ndani ya pia, ya ya tarafa la Nyakagongo, pia mashiki wa Jamhuri ya Kongo kuna ripoti kila, kila kila leo mauaji eh, sifikiri kwamba hiji itasherekewa tashirikia tu hivyo, hiyo harakati zilo zimepangwa hivyo na Mwenyezi Mungu, ametujalia tumefikia kiwango cha kushirikia uh, Idul-Adha na huku tu tutaweza kudhibiti tu hiyo mamlaka ambayo Mwenyezi Mungu ametupa katika Qurani, na kutuagiza katika vitabu hivyo. Tu basi, ni kusema ya kuwa wote ambao watasherekea hiyo Idil Adwa, tuisherekee kwa imani iliyokuwa sahihi na kwa malengo iliyokuwa ya Mwenyezi Mungu aliyotaka. Nisome ujumbe wenu wa Facebook. Na Luka Mastaki kutoka Bukavu, Kivu Kusini, unasema inshallah tutasherehekea kama kawaida sherehe hizi, na nawatakia heri njema Waislamu wote. Vincent Kaji, kijana mpole kutoka Majengo, manispaa nchini Tanzania, unasema kwa kweli mimi nimejiandaa vya kutosha, pia nasherehekea kwa tahadhari kubwa, kwa sababu tunakabiliana na janga la corona. Robert na Chime kutoka Kalehe DRC, unasema nawatakia waislamu wote sherehe njema, hata kama kuna matatizo ya COVID-19, ila yote tunamwachia Mwenyezi Mungu, atuepushe na janga hili kali. Imani Classic kutoka Kamanyora, DRC, jimboni Kivu Kusini, unasema mimi nawatakia sikukuu njema ya Idul Adha kwa Waislamu wote, ila kutokana na hali ya dunia kwa sasa, ningeomba waumini hao washerekee manyumbani, ili kuepuka maambukizi hayo ya COVID-19. Kufikia hapo, ndipo nakamilisha makala ya leo ya Habari Rafiki. Hadi wakati mwingine kutoka kwangu, kwa heri. Mimi ni George Ajowi.